[Luật] Tư vấn xxx phường áo xanh bắt bớ

Celine

Đi bộ
Tình hình là hôm bữa đi đón em gái ở đại học nông nghiệp các cụ ạ cơ mà đang vừa đi vừa nhắn tin cho em nó bảo ra cổng trường thì toét cái mấy anh áo xanh của phường lao ra dừng xe đòi kiểm tra giấy tờ vì lỗi k mũ & bắt bớ đòi phạt.
EM hỏi các thánh áo xanh đấy thì bảo " tao làm chả cần lệnh gì sất, đây là phường t quản lý thì t có quyền". xong thì lập biên bản, e còn k được kí :((
Như vậy thì cho em hỏi ngu chút. 2 xxx xanh đó có quyền bắt em không ???.
tinh trạng: không có lệnh, đi kèm ô tô biển xanh & 2 chú dân phòng, đỗ ngay cạnh chợ. e phân vân k biết mấy ổng đi dẹp chợ hay làm gì mà có quyền bắt bớ người tham gia giao thông :(. mất toi 250k k mũ & k bảo hiểm.
Các cụ tư vấn lần sau e còn biết mà cãi với, thanks các cụ :D

shopdocu192

Đi bộ
Phạm lỗi bắt là đúng rồi cụ ạ

giacmoxe4

Xe điện
Tình hình là hôm bữa đi đón em gái ở đại học nông nghiệp các cụ ạ cơ mà đang vừa đi vừa nhắn tin cho em nó bảo ra cổng trường thì toét cái mấy anh áo xanh của phường lao ra dừng xe đòi kiểm tra giấy tờ vì lỗi k mũ & bắt bớ đòi phạt.
EM hỏi các thánh áo xanh đấy thì bảo " tao làm chả cần lệnh gì sất, đây là phường t quản lý thì t có quyền". xong thì lập biên bản, e còn k được kí :((
Như vậy thì cho em hỏi ngu chút. 2 xxx xanh đó có quyền bắt em không ???.
tinh trạng: không có lệnh, đi kèm ô tô biển xanh & 2 chú dân phòng, đỗ ngay cạnh chợ. e phân vân k biết mấy ổng đi dẹp chợ hay làm gì mà có quyền bắt bớ người tham gia giao thông :(. mất toi 250k k mũ & k bảo hiểm.
Các cụ tư vấn lần sau e còn biết mà cãi với, thanks các cụ :D
Muốn các anh ấy không bắt thì hãy đội mũ bảo hiểm đầy đủ vào rồi hãy xin các Cụ Of tư vấn nhé.[-(

Đam mê

Xe tăng
Phường đc bắt ko mũ, cụ nhá........

Celine

Đi bộ
hôm trước đi gửi xe bị nhảy mất cái mũ thế nên mới k đội =.=" hôm sau phốt ngay các cụ ạ :((. đen quá . thanks các cụ tư vấn ^^!. nhân tiện cho e hỏi áo xanh được phạt những lỗi nào ??. những lỗi nào thì không được bắt ?? hay là phạt có kiểu maximum là bao nhiêu không ???.
các cụ biết nhiều thế ^^!. liệu có cụ nào làm áo vàng áo xanh k =)))

Kara_men

Xe buýt
Các cụ trả lời chỉ được 1 vế là thẩm quyền xử phạt. Tuy nhiên để có quyền xử phạt thì trước tiên phải có quyền tuần tra kiểm soát hay không nữa. Áo xanh, cơ động, trật tự, (gọi chung là "phèng") kể cả CSGT đâu phải cứ thích là ra đường dừng xe phạt. Phải có kế hoạch được phê duyệt. Còn để kiểm tra được cái kế hoạch đấy thì e rằng hơi khó đối với dân đen.

Cụ chủ tham khảo mấy bài viết về thẩm quyền của CSCĐ ấy, áo xanh, 113, trật tự... cũng chung thẩm quyền.

Mức phạt thì có khung từ min đến max. Nếu có tình tiết giảm nhẹ thì min; thông thường thì lấy trung bình cộng; có tình tiết tăng nặng thì max khung. Không phải cứ làm cho xxx yêu thì được min, xxx ghét thì ăn quả max khung.

Đa phần em thấy mọi người hay có được tình tiết giảm nhẹ (vi phạm cái nhận luôn, tỏ ra ăn năn hối lỗi he he he) cơ mà chả mấy khi được min.

Dark Man

Xe buýt
hôm trước đi gửi xe bị nhảy mất cái mũ thế nên mới k đội =.=" hôm sau phốt ngay các cụ ạ :((. đen quá . thanks các cụ tư vấn ^^!. nhân tiện cho e hỏi áo xanh được phạt những lỗi nào ??. những lỗi nào thì không được bắt ?? hay là phạt có kiểu maximum là bao nhiêu không ???.
các cụ biết nhiều thế ^^!. liệu có cụ nào làm áo vàng áo xanh k =)))
Mợ nghiên cứu NĐ 171 nhé. Xxx phường chỉ có thẩm quyền xử phạt một số lỗi liên quan đến trật tự giao thông vd như ko đội mũ, dừng đỗ xe, đi trên vỉa hè v...v... còn một số lỗi phổ biến như xi nhan, đè vạch, sai làn, chuyển làn... thì chỉ có xxx vàng mới có thẩm quyền xử phạt.

Kamelott

Xe tải
Mợ nghiên cứu NĐ 171 nhé. Xxx phường chỉ có thẩm quyền xử phạt một số lỗi liên quan đến trật tự giao thông vd như ko đội mũ, dừng đỗ xe, đi trên vỉa hè v...v... còn một số lỗi phổ biến như xi nhan, đè vạch, sai làn, chuyển làn... thì chỉ có xxx vàng mới có thẩm quyền xử phạt.
Thì ngta đang ko đội mũ mà cụ ^:)^

oojimioo

Xe tăng
Vi phạm bị phạt thì đúng rồi, nhưng đa số là lạm quyền bố láo

Celine

Đi bộ
Thì ngta đang ko đội mũ mà cụ ^:)^
Cụ Dark man đang trả lời xxx xanh được bắt những lỗi nào mà :). chứ k mũ e bị túm cổ rồi lên thớt hỏi han là không có thắc mắc vụ đấy nữa rồi.

vùng ven đô

Xe buýt
Các a áo xanh phường đc phạt lỗi ko mũ, ko đc phạt lỗi ko gương hoặc điều khiển xe chuyển hướng ko xinhan. E hiểu như vậy các cụ các mợ ah