Tự vệ sinh, bảo dưỡng lọc gió điều hòa không khí xe

coochie

Xe hơi
lọc gió rất đơn giản mà cũng rất quan trọng. các cụ nên quan sát để tự vệ sinh cho nó

Công Lý

Xe máy
Em xin phép đào mộ ạ. Em search được bài này khá bổ ích mà tiếc là hình nó lại bị lỗi rồi. Cụ nào giúp em được ko.. Con xe của em đợt này quạt gió nó cứ kêu rè rè, em nghi là lá cây rơi vào

Minh tần tảo

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: Em thấy bảo xe Toyota lắp ráp tại VN thường bị "ăn bớt" cái lọc gió này. Không biết ỉn 2016 phom mới có cái lọc gió này không ạ?

Cruze101

Xe máy
Bài từ 2010 mất hết hình rồi.

ca_voi

Xe lăn
Cụ cho nhà cháu hỏi xe atils 203 nguyên bản có lọc gió điều hoà ko ? Nhà cháu tháo cốp để đồ bên phụ ra mà ko thấy cái nắp nào đựng tấm lọc gió cả. Cháu thấy vợ 2 nhà cháu điều hoà giạo này có mùi với kém lạnh quá. Thanks cụ
Cụ đã sửa được chưa ạ?
Cụ có lọc gió điều hòa cho altis 2012 không

mimi123mimi

Xe tải
Các cụ cho hỏi city 2016 có lọc gió điều hoà này kg ah? Cách tháo lắp ntn ah

coldfacekiller

Xe tải
Vì cái lọc này trông rất mong manh yếu ớt, hai bên thành của lọc giống như vật liệu giấy, liên kết bằng keo, nên bác chớ có ngâm nước để giặt (nguy cơ hỏng lọc gió là rất cao). Bác chỉ dùng cây cọ quét bụi kết hợp với xịt bằng hơi là sạch.

Khi lắp vào bác nhớ để đúng chiều nhé (mũi tên chỉ lên trên)
sao ở video này e lại thấy nó bảo lắp chiều mũi tên phải đi xuống cụ ơi ko biết thế nào là đúng ạ

gunsmoke

Xe máy
Thớt này lâu quá rồi nhưng rất hữu ích cho những người mới có xe như em. Thank cụ.

dungnike

Xe hơi
Vào hãng báo giá thay lọc gió điều hoà hơn 2t các cụ ạ ,dã man con ngan

Dầu Nhờn

Xe hơi
411 Tam Trinh, Hoàng Văn Thụ, Hoàng Mai, Hà Nội
Cụ đã sửa được chưa ạ?

Cụ có lọc gió điều hòa cho altis 2012 không
Bên em có lọc gió điều hòa carbon dành cho xe bác nhé. Sản phẩm nhập chính hãng từ Đức có CO, CQ, hóa đơn đây đủ nhé

Dầu Nhờn

Xe hơi
411 Tam Trinh, Hoàng Văn Thụ, Hoàng Mai, Hà Nội

Mazda 323 03

Xe đạp
Cảm ơn cụ chủ thớt. Bài viết rất hay ạ. Em bổ sung thêm là có chai dung dịch vệ sinh điều hoà của Bizol, xịt thẳng vào giàn lạnh sẽ tăng diệt khuẩn, không khí sạch và thơm hơn ạ !

01632819150

Xe hơi
Tình hình môi trường hiện nay rất ô nhiễm, không khí lẫn bụi bẩn đặc biệt là các đô thị công nghiệp nên các cụ chú ý thường xuyên lấy lọc gió điều hòa ra rửa, ít nhất là 2 tháng 1 lần.
Công việc này rất đơn giản không nhất thiết phải mang ra hàng làm gì mà nên tự mình chăm sóc vợ 2 của mình cho cuộc sống thêm ý nghĩa.
Tại sao? Mặc dù khi sử dụng xe để điều hòa hoạt động hiệu suất cao hơn cho không khí mát hơn chúng ta thường lấy không khí (KK) tuần hoàn trong xe (không qua lọc gió) nên không thường xuyên lấy KK ngoài,mỗi khi sử dụng nó có cả lá cây (xe để gốc cây)chui vào qua hệ thống ống dẫn KK bên ngoài vào+các vi khuẩn sinh ra trong quá trình KK môi trường ẩm,nấm mốc, mùi khó chịu..... tích tụ lại ở lọc gió.Việc thường xuyên rửa lọc gió sẽ làm không khí bên ngoài đưa vào được lọc một cách sạch và trong lành hơn hơn nữa nó làm cho quạt gió đẩy gió ra nhiều hơn do KK lưu thông dễ dàng qua lớp lọc này,bên cạnh đó trong xe thường xuyên có TE hay ăn quà vặt (và một số người lớn hay ăn vặt nữa),khi xe đang chạy muốn khử các mùi thức ăn và các mùi lạ mà không làm thay đổi đến nhiệt độ hiện tại trong xe thì chỉ có cách lấy KK ngoài đưa vào để giải quyết việc lưu thông KK.
Vợ 2 em thường xuyên được làm vệ sinh lọc gió như vậy
(Các bước sau áp dụng cho Corolla Altis):

B1:Tháo hộp để đồ cốp phải sẽ thấy hộp hình chữ nhật rộng 20cm cao 5cm đó là hộp lọc gió điều hòa nhiệt độ.
B2:Tháo nắp nhựa khay hình chữ nhật đựng lọc gió ra.
B3: Rút nhẹ khay lọc gió bằng PE tổng hợp ra(chiều hướng về phía mình)
B4: Giũ nhẹ lọc gió, ngâm 10 phút (để khử mùi và vi khuẩn...) trong nước ấm pha xà phòng giặt (nước ấm sẽ làm cho lọc gió sạch nhanh hơn)
B5: Xả nước và vẩy nhẹ cho khô rồi lắp lại(chú ý không được xịt khô áp lực cao sẽ làm rách lọc bởi vì lọc gió sản xuất bằng tấm PE chịu nước (trong công nghiệp may hay gọi là vải mex - loại vải này thường được lót trong các bộ comple hay cổ áo sơ mi)
Khi lắp chú ý bên cạnh lọc gió có chữ UP và mũi tên hướng lên trên thể hiện hướng đi của KK nên phải lắp cho đúng mới phát huy hiệu quả của lọc gió.
Áp dụng: Cho tất cả các xe có trang bị lọc gió điều hòa trừ Vios (phải chế thêm)
Thời gian thay thế: sau khi mật độ khe hở trên lọc gió giảm sút do các sợi tổng hợp bị hỏng trong quá trình rửa và vệ sinh thì lúc đó ta có thể thay thế lọc gió mới(khoảng 2 năm thay 1 lần)tùy theo độ xuống cấp của lọc gió có thể quan sát bằng mắt thường.(Ví như các cụ có thể đem ra bầu trời đêm rằm thấy ánh sáng của chị Hằng và của ngàn sao xuyên qua lọc gió thì khi đó thay mới được rồi)
Các cụ sẽ hít thở không khí trong lành và thấy sảng khoái sau khi tự mình vệ sinh lọc gió điều hòa bằng cách bật điều hòa xe và để chế độ lấy KK ngoài nhất là khi đi qua những cánh đồng lúa đang trổ đòng hay mỗi tối chạy xe cùng gấu mẹ gấu con đi trên nhũng con đường đầy hoa sữa để cảm nhận thành quả lao động nho nhỏ của mình.
Chúc các cụ thành công.
Cảm ơn bác nhé, có lẽ em fai thử làm cho con vk chút