[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

trauxanh

Xe lăn
Em fun một chút về min/mod và cụ nhân vụ hệ thống nó lỗi thôi :D Kiến thức vốn ko có giới hạn nghe biết 1 cái mới lại thấy 10 cái mới khác mà mình ko biết. Người nào tham quá mà cứ cố tìm hiểu rồi cũng sẽ tẩu hỏa nhập ma hoặc thành ngẩn thành ngơ. Phải biết khả năng và điểm dừng của bản thân mình đến đâu mà nghiên cứu học hỏi cho phù hợp mức độ nhất là với những môn huyền học, tâm linh. Các cụ vào đây cũng chỉ để tản mạn cho nhẹ nhàng đầu óc tý thôi vì ko phải diễn đàn chuyên về lý số với kiến thức tràn giang đại hải hay tranh cãi, biện luận liên miên. Nếu căng cứng với nhiều kiến thức chuyên sâu quá em ko nghĩ thớt qua đc 10 tầng :D
Chuẩn rồi!
Trong phạm vi này thì chỉ bàn về đại cương nhẹ nhàng, và nhận định vai trò tác dụng của nó thôi.
Tuy nhiên cái phần nhận định- nhận diện nó rất quan trọng. Không thì cứ loay hoay suốt, nó là con hổ lại cứ bắt nó đi ăn cỏ. :D

Vansulanh68

Xe tải
Câu " Trai bất nhân Phá Quân Thìn Tuất , Gái bạc tình Tham Sát Dần Thân " thì cũng phải hệ quy chiếu bối cảnh xã hội . Nhưng chỉ nêu trong tử vi thì thường phải xét xem thêm lá số đó có đắc vòng Thái Tuế hay Lộc Tồn hay ko thì mới kết luận được .....

tuanca_man

Xe hơi
Em tưởng sinh mổ không xem được chứ nhỉ. Em cầm rất nhiều lá sinh mổ nó rất nhiễu thông tin, rất khó luận.
Vâng, cụ nói e mới nhớ, cũng có người nói vs e như vậy ạ, nên e mới ko đoái hoài đến việc đó nữa. Nay gặp thớt này mới tham khảo ý kiến các cụ of 😬

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xin lỗi là em mượn trường hợp nhà cụ để lấy ví dụ về cái Hậu cái Động nhé (hoàn toàn không có ý gì về việc xem số cho 2 cháu, chỉ là để minh chứng vài luận điểm trong thớt này):
Trường hợp sinh đôi, ví dụ cùng là Nam đi, rõ ràng phần Thiên/dữ liệu Tĩnh...theo Tử vi là hoàn toàn giống nhau không sai khác 1 tí nào.
Từ đây luận Tử vi thì số phận y hệt phải không ạ?! (Chọn 1 thầy, năm nay xem cho thằng này năm sau xem cho thằng kia, chắc chắn phán y hệt nhau. Trừ khi nói với thầy là 2 thằng sinh đôi thì thầy lại lựa chán chê... :D ).
Chuyển đến 1 ví dụ đơn giản khác về Hậu/Động, lời cụ Tả Ao chẳng hạn, nói thế này:
“Thanh long liên châu cao phong
Kim tinh thổ phụ phát dòng trưởng nam”
Thế là cùng ở cái nhà đó bố mẹ đó thế đất đó...ông con nào là trưởng thì lại phát chứ ông kia kém hơn.
Còn muôn vàn cái Hậu/Động khác, thế là sinh cách nhau có 15 phút thôi, cùng lá số mà số phận đã khác nhau rồi!
Sao lại dùng Tử vi cứng nhắc như vậy chứ? :D
Cụ trâu nói đến sinh đôi thì cũng có vài trường hợp có thể xảy ra :
TH1 Chiến tranh loạn lạc, hoặc được đưa vào trại trẻ mồ côi sau đó mỗi đứa được một gia đình nuôi như vậy đã là khác nhau ở môi trường sống, cuộc sống đã hoàn toàn xét theo từng hoàn cảnh riêng biệt.
TH2 Sống cùng gia đình và ảnh hưởng qua lại tới nhau từ lối sống tới gu thẩm mỹ.
Trường hợp này theo em khó nhất, chỉ đến khi trưởng thành mỗi đứa quyết định ngành nghề riêng, lấy vợ/chồng khác nhau thì mới luận theo hai hướng khác nhau được.
Có thể dùng cung phối từ lá của vợ/chồng của từng đứa để xem cũng như là cung phụ mẫu của con từng đứa.
Cụ trâu có kiến giải gì về trường hợp này không.
TH3 cùng sống trong một môi trường nhưng tính cách khác nhau:
Chính tính cách đã quyết định số phận mỗi đứa rồi.
Em đã gặp trường hợp này rồi, tính cách quyết định số phận hoàn toàn trước khi cần thêm dữ kiện là phối ngẫu và tử tức, môi trường sau khi trưởng thành.

trauxanh

Xe lăn
Cụ trâu nói đến sinh đôi thì cũng có vài trường hợp có thể xảy ra :
TH1 Chiến tranh loạn lạc, hoặc được đưa vào trại trẻ mồ côi sau đó mỗi đứa được một gia đình nuôi như vậy đã là khác nhau ở môi trường sống, cuộc sống đã hoàn toàn xét theo từng hoàn cảnh riêng biệt.
TH2 Sống cùng gia đình và ảnh hưởng qua lại tới nhau từ lối sống tới gu thẩm mỹ.
Trường hợp này theo em khó nhất, chỉ đến khi trưởng thành mỗi đứa quyết định ngành nghề riêng, lấy vợ/chồng khác nhau thì mới luận theo hai hướng khác nhau được.
Có thể dùng cung phối từ lá của vợ/chồng của từng đứa để xem cũng như là cung phụ mẫu của con từng đứa.
Cụ trâu có kiến giải gì về trường hợp này không.
TH3 cùng sống trong một môi trường nhưng tính cách khác nhau:
Chính tính cách đã quyết định số phận mỗi đứa rồi.
Em đã gặp trường hợp này rồi, tính cách quyết định số phận hoàn toàn trước khi cần thêm dữ kiện là phối ngẫu và tử tức, môi trường sau khi trưởng thành.
Đó là cái Hậu đấy thôi!
Về căn cốt các đặc tính Tiên thiên giống nhau, nhưng trong cuộc sống hậu thiên cụ thể lại tác động đến từng người khác nhau, ức chế hoặc kích thích các đặc tính căn cốt khác nhau, ví dụ cùng có đặc tính A trên lá số nhưng 1 người được kích thích lên, 1 người không được kích thích thì cứ bình lặng hoặc bị ức chế thì kém đi cái đặc tính A đó, là sẽ ra các con người khác nhau.
Các yếu tố hậu thiên tác động thế nào thì đoạn trước em nói về nhiều thứ tác động rồi, còn ngay bên trên là 1 ví dụ nhỏ như cụ Tả Ao nói về đất phát trưởng. Rõ ràng trong 2 ông là có 1 ông trưởng, sinh cùng nhau thì lá số Tử vi giống nhau y hệt chứ, nhưng mà sống ở đất đó thì lại chỉ ông trưởng phát thôi, vậy là số phận không giống nhau rồi!
Ví dụ đơn giản như vậy nhưng cũng có thể mở ra trường nhận thức đúng đắn hơn.

kamikaze1281

Xe điện
hi cụ cứ vô tư ạ, e nêu vấn đề ra là để dc nghe luận điểm của các cụ mà :D. Cũng vì em còn khúc mắc chỗ đó nên e chưa xem lá số 2 F1, cũng có người nói vs em là sinh đôi thì có cách tính khác, nhưng rất khó và ít người xem dc, phải là các cụ cao tay, học sâu, hiểu rộng hoặc tổ truyền.
Còn về ý:
“Thanh long liên châu cao phong
Kim tinh thổ phụ phát dòng trưởng nam”
Có người lại nói trưởng mà ở tại đất của tổ tiên để lại thì khó phát, e nghiệm cũng có khá nhiều trường hợp đúng là như vậy, chắc vì quanh năm mải việc nhà việc họ, giỗ chạp, cưới xin nên không chú tâm chuyện làm ăn kinh tế dc :D
Không phải vậy cụ ạ, chăm sóc việc họ, hay quan tâm tới tổ tiên dĩ nhiên nó phải tốt chứ sao lại xấu được.
Dạo gần đây em có quan sát một người luận lá số .
Người này đi từ cung phúc đầu tiên sau đó mới đến mệnh tài quan sau đó là các cung chuyển vận từ mệnh sang thân, sau đó mới là thân, sau đó nữa mới đến đại tiểu hạn.
Và em thấy nó khá logic.
Riêng về phần cung phúc có lý giải là trong cùng gia đình sẽ có người phải gánh nghiệp cho tổ tiên và có người được lộc từ tổ tiên.
Dù là ai thì cũng lên chăm lo việc họ, việc của tổ tiên.
Theo em lý giải của người này có thể xem là lý giải ổn thoả cho 2 câu thơ trên.

kamikaze1281

Xe điện
Đó là cái Hậu đấy thôi!
Về căn cốt các đặc tính Tiên thiên giống nhau, nhưng trong cuộc sống hậu thiên cụ thể lại tác động đến từng người khác nhau, ức chế hoặc kích thích các đặc tính căn cốt khác nhau, ví dụ cùng có đặc tính A trên lá số nhưng 1 người được kích thích lên, 1 người không được kích thích thì cứ bình lặng hoặc bị ức chế thì kém đi cái đặc tính A đó, là sẽ ra các con người khác nhau.
Các yếu tố hậu thiên tác động thế nào thì đoạn trước em nói về nhiều thứ tác động rồi, còn ngay bên trên là 1 ví dụ nhỏ như cụ Tả Ao nói về đất phát trưởng. Rõ ràng trong 2 ông là có 1 ông trưởng, sinh cùng nhau thì lá số Tử vi giống nhau y hệt chứ, nhưng mà sống ở đất đó thì lại chỉ ông trưởng phát thôi, vậy là số phận không giống nhau rồi!
Ví dụ đơn giản như vậy nhưng cũng có thể mở ra trường nhận thức đúng đắn hơn.
Em hiểu rồi, đây cũng là lý do tây nó rất chú trọng việc giáo dục và hoàn cảnh nuôi dạy trẻ từ khi còn bé.
Tây nó cố gắng hạn chế bạo lực với trẻ khi còn bé và có thể tước quyền nuôi con nếu phát hiện các hành vi này đồng thời phạt rất nặng phụ huynh.
Cụ trâu cho em hỏi về phần động này có hệ thống nào mạch lạc hoặc có theo thứ tự ưu tiên nào không.
Khi dùng các yếu tố động này thì việc đoán định ý nghĩa tử vi sẽ như thế nào.

trauxanh

Xe lăn
Em hiểu rồi, đây cũng là lý do tây nó rất chú trọng việc giáo dục và hoàn cảnh nuôi dạy trẻ từ khi còn bé.
Tây nó cố gắng hạn chế bạo lực với trẻ khi còn bé và có thể tước quyền nuôi con nếu phát hiện các hành vi này đồng thời phạt rất nặng phụ huynh.
Cụ trâu cho em hỏi về phần động này có hệ thống nào mạch lạc hoặc có theo thứ tự ưu tiên nào không.
Khi dùng các yếu tố động này thì việc đoán định ý nghĩa tử vi sẽ như thế nào.
Các tác động không chỉ từ mặt gia đình và xã hội, còn cả từ tự nhiên nữa. Thế mới ra muôn hình vạn trạng, trăm người không có được 1 cặp giống nhau.
Với thớt “Tản mạn” thì em tham gia chút lý luận cá nhân một cách biện chứng để góp phần đánh giá nhìn nhận về Tử vi, nó là cái gì và ứng xử với nó thế nào cho đúng. Tất cả các phần đó đã được nêu ra, một cách đơn giản về khoa học tư duy.
Còn các vấn để học thuật rất rộng và phức tạp, đi vào chi tiết làm sao được, yêu thích thì phải tự cố gắng thôi.

kamikaze1281

Xe điện
Các tác động không chỉ từ mặt gia đình và xã hội, còn cả từ tự nhiên nữa. Thế mới ra muôn hình vạn trạng, trăm người không có được 1 cặp giống nhau.
Với thớt “Tản mạn” thì em tham gia chút lý luận cá nhân một cách biện chứng để góp phần đánh giá nhìn nhận về Tử vi, nó là cái gì và ứng xử với nó thế nào cho đúng. Tất cả các phần đó đã được nêu ra, một cách đơn giản về khoa học tư duy.
Còn các vấn để học thuật rất rộng và phức tạp, đi vào chi tiết làm sao được, yêu thích thì phải tự cố gắng thôi.
Vâng cụ cứ chia sẻ tiếp về phần Hậu - Dụng đi ạ.

Hầu Đồng thì em không rõ còn đại đa số xem bói, rút thẻ đều tào lao không theo bộ môn nào.
Các bộ môn chính xưa nay trong huyền học chỉ có tử vi, tử bình, kinh dịch, bốc phệ, xem tướng, chỉ tay, phong thuỷ....
Các môn càng ra đời sau càng cần biết thêm các môn khác trước đó như kinh dịch để gia tăng thêm về quyết định.
Cũng có những bộ môn khác dựa vào việc người xem tác động thì có vẻ giống kinh dịch.
Riêng VN có thêm bói Kiều.
Nếu không hiểu các bộ môn này mà cứ cắm đầu đi xem thì cũng chả tác dụng gì mà chân nhân bất lộ, các thể loại linh tinh thì rất nhiều.
Đặc biệt là rút quẻ toàn thấy thơ thẩn vớ vẩn chứ ko phải 64 quẻ của Dịch.
Cụ lên nghiên cứu đã mới biết có tin được hay không chứ nghe nói với cứ đi kết cục toàn nghe thấy lời khen thôi.
Rất nhiều môn mà cụ chưa biết, mà chưa biết thì đừng phủ nhận chúng.
Tôi đã thấy bói chỉ tay, bói bài tây, cầu thơ tiên... - những hình thức bói cụ ko nhắc đến - khiến người được bói là tôi vốn không mê tín mà phải phục lăn.
Tôi ngờ rằng, mọi hình thức bói đều từ một gốc, sau đó được mã hóa thành những hình thức khác nhau.
Ngày xưa, các triều đại TQ hay có các quan chuyên bốc phệ, bói có thi hoặc gieo quẻ... Hội ấy bị chém đầu như chơi và chả ai dám làm chức quan ấy nếu họ không có tài năng và chuyên môn, bói toàn sai hết. Nghĩa là họ phải bói đúng phần nào.

kamikaze1281

Xe điện
Ngoài tử vi ra cụ có nghiên cứu thêm môn nào nữa không ạ, Dụng rất quan trọng trong Bốc dịch và Bát tự.
Em đang nghiên cứu thêm Kinh Dịch thôi ạ, mà không có thời gian, trong các môn em thấy Kinh Dịch khá phù hợp, bát tự thì không biết nhưng có vẻ cũng khá giống với dịch :D.

hp78

Xe điện
Em đang nghiên cứu thêm Kinh Dịch thôi ạ, mà không có thời gian, trong các môn em thấy Kinh Dịch khá phù hợp, bát tự thì không biết nhưng có vẻ cũng khá giống với dịch :D.
Cụ nghiên cứu quyển của cụ Lê, cụ Tố hay cụ Cần vậy ạ:D

kamikaze1281

Xe điện
Tôi đã thấy bói chỉ tay, bói bài tây, cầu thơ tiên... - những hình thức bói cụ ko nhắc đến - khiến người được bói là tôi vốn không mê tín mà phải phục lăn.
Tôi ngờ rằng, mọi hình thức bói đều từ một gốc, sau đó được mã hóa thành những hình thức khác nhau.
Ngày xưa, các triều đại TQ hay có các quan chuyên bốc phệ, bói có thi hoặc gieo quẻ... Hội ấy bị chém đầu như chơi và chả ai dám làm chức quan ấy nếu họ không có tài năng và chuyên môn, bói toàn sai hết. Nghĩa là họ phải bói đúng phần nào.
Em có câu nào phủ nhận đâu, em đang nói cho cụ kia không biết thì đừng có phỉ báng lung tung mà.
cụ có nhìn thấy dấu 3 chấm em đặt ở đằng sau không, nếu kể nữa thì nó dài lê thê chứ ai phủ định gì ở đây. Văn hóa đọc của Of càng ngày càng đi xuống thì phải.
Còn thứ em thấy nhảm nhí là ở một số đến thậm chí chùa hay có cái rút quẻ/thẻ nhưng nó toàn thơ chứ không phải là 64 quẻ của kinh dịch.
Đấy mới là cái tào lao, vớ vẩn .
Còn cụ không cần dạy em về bói chỉ tay, riêng về chỉ tay em biết có tới 2 kiểu xem, bài tarot cũng không phải cái gì quá cao siêu.

kamikaze1281

Xe điện
Cụ nghiên cứu quyển của cụ Lê, cụ Tố hay cụ Cần vậy ạ:D
Đâu trước có lớp dạy klnh dịch thì em theo nhưng về sau bận quá thành ra mới biết tí nhập môn thôi lập quẻ thôi :D.

Em có câu nào phủ nhận đâu, em đang nói cho cụ kia không biết thì đừng có phỉ báng lung tung mà.
cụ có nhìn thấy dấu 3 chấm em đặt ở đằng sau không, nếu kể nữa thì nó dài lê thê chứ ai phủ định gì ở đây. Văn hóa đọc của Of càng ngày càng đi xuống thì phải.
Còn thứ em thấy nhảm nhí là ở một số đến thậm chí chùa hay có cái rút quẻ/thẻ nhưng nó toàn thơ chứ không phải là 64 quẻ của kinh dịch.
Đấy mới là cái tào lao, vớ vẩn .
Còn cụ không cần dạy em về bói chỉ tay, riêng về chỉ tay em biết có tới 2 kiểu xem, bài tarot cũng không phải cái gì quá cao siêu.
Không, văn hóa viết của of mới mỗi ngày một tối tăm!

hp78

Xe điện
Cụ đang nghiên cứu môn nào thế ạ:D

hp78

Xe điện
Đâu trước có lớp dạy klnh dịch thì em theo nhưng về sau bận quá thành ra mới biết tí nhập môn thôi lập quẻ thôi :D.
Hình như món quẻ này có yếu tố giờ động tâm gì đó phải không cụ, liệu nó có ứng nghiệm không nhỉ. Vì trước em có đọc qua Lục Nhâm, thấy nó phiêu quá nên lại thôi:D

kamikaze1281

Xe điện
Hình như món quẻ này có yếu tố giờ động tâm gì đó phải không cụ, liệu nó có ứng nghiệm không nhỉ. Vì trước em có đọc qua Lục Nhâm, thấy nó phiêu quá nên lại thôi:D
Đúng rồi cụ ạ.
Có người lúc gieo quẻ thì phải sạch sẽ thắp hương khấn vái rồi mới gieo, cũng có người tùy lúc là gieo luôn. Đây cũng là món em không giải nghĩa theo hướng khoa học được, nhưng lại vô cùng uyên thâm, gây nghiện khá mạnh.
Về phần giải nghĩa thì em đọc vẫn chưa ngấm thấy cứ như đọc Rap trong đầu vậy ;)).

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt .... ứng nghiệm mà nói :D có khi Động Tâm gì đó còn liên đới sát việc hơn ... ngày giờ sinh của 1 người :D cụ công nhận không. Biểu hiện của 1 sinh vật sống (có trường sinh học, hay sóng sánh gì đó) chả hơn chán vạn cái 2h đồng hồ sinh ra? :D