[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
những người chuyên nghiệp làm thầy tướng số, xem tử vi đều bằng cách nào đó, hoặc là trực tiếp hoặc cho con cái học nghề bốc thuốc nam. Có lẽ trong tâm thức của họ, cũng hiểu một điều, không ít thì nhiều họ đều tạo ra nghiệp, nhưng vì năng lực hạn chế, họ không đánh giá được mức độ lớn nhỏ của nghiệp mình tạo ra, nên sống trong lo sợ, âu cũng là kiếp người lầm đường lạc lối.
Có lẽ sẽ phải phân tích rõ hơn vì sao các thầy tử vi và tướng số lại tạo ra nghiệp lắm đến như thế.

Chính vì vậy các thầy tử vi, tướng số đều lo sợ 3 nghiệp lớn ám vào người đó là:
  • Nhất yểu
  • Nhị Bần
  • Tam hậu tự (vô tự).

Em biết nhưng em không nói ;))

RongPhuongBac

Xe điện
những người chuyên nghiệp làm thầy tướng số, xem tử vi đều bằng cách nào đó, hoặc là trực tiếp hoặc cho con cái học nghề bốc thuốc nam. Có lẽ trong tâm thức của họ, cũng hiểu một điều, không ít thì nhiều họ đều tạo ra nghiệp, nhưng vì năng lực hạn chế, họ không đánh giá được mức độ lớn nhỏ của nghiệp mình tạo ra, nên sống trong lo sợ, âu cũng là kiếp người lầm đường lạc lối.
Có lẽ sẽ phải phân tích rõ hơn vì sao các thầy tử vi và tướng số lại tạo ra nghiệp lắm đến như thế.

Chính vì vậy các thầy tử vi, tướng số đều lo sợ 3 nghiệp lớn ám vào người đó là:
  • Nhất yểu
  • Nhị Bần
  • Tam hậu tự (vô tự).
Đề nghị cụ mở thớt. Để em được bàn rộng rãi hơn về nguyên lý phật giáo với tâm linh tử vi kinh dịch phong thủy thêm đạo giáo cổ xưa nữa.

billyjone

Xe tăng
Đề nghị cụ mở thớt. Để em được bàn rộng rãi hơn về nguyên lý phật giáo với tâm linh tử vi kinh dịch phong thủy thêm đạo giáo cổ xưa nữa.
em theo công thức 7/3, 7 phần em sẽ viết về tử vi và 3 phần dùng phật giáo để lý giải.
Về cơ bản em đang bàn về tử vi.

RosemaryCherry

Xe container

RosemaryCherry

Xe container
Lão bil đang bên thớt tâm linh à mợ. Vậy lát em có thể nhảy sang đó hóng.
Em ko vào thớt đó nên ko biết. Ý em là câu chuyện cậu con trai xếp thứ tự thờ cúng hàng 9, 10 bên page trước ợ :P :P :P

metalins

Xe tăng
Nhân chữ “cát” của cụ thì có thể phải coi là đãi cát tìm vàng, hoặc hát lên 1 câu thì “xé mây cho sáng trăng vàng”... :D
Bao lần sao lại kinh sách, bao đời lồng ghép ý kiến chủ quan vào, đến ta thì mây mù tầng lớp dày đặc, không vén nó ra thì cả đời chả ngộ được gì cả, loanh quanh trong đám mây mù.
Đâu đó các lời khuyên của tiền nhân (hình như trong cuốn Kinh Dịch nào đó thì phải), có nói đại khái “đọc sách này phải để lòng trống rỗng”. Tức là đừng có bị ám ảnh cái gì, đừng có thiên kiến gì, đừng có bị tư tưởng gì áp chế...thì đọc, may ra mới đủ sáng suốt mà nhận được tinh tuý của nó (tất nhiên nhận được nhiều hay ít lại tuỳ tâm cơ từng cá nhân).
Cụ nói đoạn này hay quá và triết lý rất chuẩn =D> Một chiếc bình rỗng sẽ chứa đc nhiều hơn bình đã có chứa gì đó, khi đổ nc vào thì sẽ là nc tinh khiết, hoặc đổ rượu vào cũng sẽ là rượu thuần khiết. Chứ một bình đã có nc mà đổ rượu vào hay ngược lại thì khó biết đc dung dịch đó sẽ gọi là gì.

billyjone

Xe tăng
Nhân chữ “cát” của cụ thì có thể phải coi là đãi cát tìm vàng, hoặc hát lên 1 câu thì “xé mây cho sáng trăng vàng”... :D
Bao lần sao lại kinh sách, bao đời lồng ghép ý kiến chủ quan vào, đến ta thì mây mù tầng lớp dày đặc, không vén nó ra thì cả đời chả ngộ được gì cả, loanh quanh trong đám mây mù.
Đâu đó các lời khuyên của tiền nhân (hình như trong cuốn Kinh Dịch nào đó thì phải), có nói đại khái “đọc sách này phải để lòng trống rỗng”. Tức là đừng có bị ám ảnh cái gì, đừng có thiên kiến gì, đừng có bị tư tưởng gì áp chế...thì đọc, may ra mới đủ sáng suốt mà nhận được tinh tuý của nó (tất nhiên nhận được nhiều hay ít lại tuỳ tâm cơ từng cá nhân).
Cụ nói đoạn này hay quá và triết lý rất chuẩn =D> Một chiếc bình rỗng sẽ chứa đc nhiều hơn bình đã có chứa gì đó, khi đổ nc vào thì sẽ là nc tinh khiết, hoặc đổ rượu vào cũng sẽ là rượu thuần khiết. Chứ một bình đã có nc mà đổ rượu vào hay ngược lại thì khó biết đc dung dịch đó sẽ gọi là gì.
không có căn cơ từ bé, không trải qua quá trình tu luyện ngặt nghèo dài hàng chục năm giáo lý đỉnh cao của phật giáo, mà lại nghĩ là có thể đạt được trạng thái "tính không" là điều hoang tưởng.

Đã hành nghề, hay tập tành học đòi nắm quyền năng lớn, nhìn thấu tương lai, mà lại không tự xem lại bản thân đã đạt được trạng thái để chuẩn bị nằm quyền năng lớn hay chưa đó là nguyên nhân gây ra vô số nghiệp

Một ví dụ đơn giản, các hòa thượng tu theo trường phái mật tông tây tạng, sau 17-20 năm học giáo lý phật giáo đỉnh cao còn phải trải qua quá trình 1000 ngày mỗi ngày lậy phật 1000 lần mới được phép bắt đầu bước vào học trì chú.

Lúc nào em sẽ viết kỹ hơn về nghiệp hậu vô tự để các thầy tử vi chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư nghĩ cho kỹ trước khi làm loạn.

Nói thật tử vi nó gần với tà đạo nhiều hơn là chính đạo

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
không có căn cơ từ bé, không trải qua quá trình tu luyện ngặt nghèo dài hàng chục năm giáo lý đỉnh cao của phật giáo, mà lại nghĩ là có thể đạt được trạng thái "tính không" là điều hoang tưởng.

Đã hành nghề, hay tập tành học đòi nắm quyền năng lớn, nhìn thấu tương lai, mà lại không tự xem lại bản thân đã đạt được trạng thái để chuẩn bị nằm quyền năng lớn hay chưa đó là nguyên nhân gây ra vô số nghiệp

Một ví dụ đơn giản, các hòa thượng tu theo trường phái mật tông tây tạng, sau 17-20 năm học giáo lý phật giáo đỉnh cao còn phải trải qua quá trình 1000 ngày mỗi ngày lậy phật 1000 lần mới được phép bắt đầu bước vào học trì chú.

Lúc nào em sẽ viết kỹ hơn về nghiệp hậu vô tự để các thầy tử vi chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư nghĩ cho kỹ trước khi làm loạn.

Nghiên cứu mà không hành nghề thì sao vậy cụ:D

trauxanh

Xe lăn

Xin thưa rằng tôi không thích giao lưu với dạng ngớ ngẩn thế này đâu nhé!
Còn về cái “Nhất yểu nhị bần tam vô tự” ấy, khi trước bác phát biểu ra thì chỉ để lộ sự sân si của bác thôi, tức là mượn một nơi có chủ để hoàn toàn học thuật để đả kích các “thầy tử vi”. Bác chứng tỏ mình đắc đạo bằng 1 cách sân si như vậy đó!
Mà để xét cho rõ, thì ngoài cái “nhất yểu” chưa thể phân định do tuỳ người thọ hay yểu, nhưng còn “nhị bần, tam vô tự” ấy, nhẽ phải đúng với thầy tu chứ nhể?!
Con người bác là như vậy, nên tôi đã từng nói không trao đổi với bác nữa. Nhưng bác quote tôi bên trên, với những lời lẽ tôi cho là quá tối, nên tôi trả lời thêm nốt lần này!
Mong rằng không bị bác làm phiền nữa!

hp78

Xe điện
Xin thưa rằng tôi không thích giao lưu với dạng ngớ ngẩn thế này đâu nhé!
Còn về cái “Nhất yểu nhị bần tam vô tự” ấy, khi trước bác phát biểu ra thì chỉ để lộ sự sân si của bác thôi, tức là mượn một nơi có chủ để hoàn toàn học thuật để đả kích các “thầy tử vi”. Bác chứng tỏ mình đắc đạo bằng 1 cách sân si như vậy đó!
Mà để xét cho rõ, thì ngoài cái “nhất yểu” chưa thể phân định do tuỳ người thọ hay yểu, nhưng còn “nhị bần, tam vô tự” ấy, nhẽ phải đúng với thầy tu chứ nhể?!
Con người bác là như vậy, nên tôi đã từng nói không trao đổi với bác nữa. Nhưng bác quote tôi bên trên, với những lời lẽ tôi cho là quá tối, nên tôi trả lời thêm nốt lần này!
Mong rằng không bị bác làm phiền nữa!
Cụ mong manh quá, có cụ còn ám chỉ em vào OF lùa gà cơ=))

trauxanh

Xe lăn
Cụ mong manh quá, có cụ còn ám chỉ em vào OF lùa gà cơ=))
Kkkk...
Mong manh thế nào cơ? :D
Cứ cười suốt nãy giờ, thôi thì cũng thầm cảm ơn vì được 1 đoạn cười dài nhân dịp Covid! :))

Website
talata.uk
Em vodka các cụ 1 lượt để gom chung vào tí lý giải này:
Thực tế, em đang khơi gợi các cụ tự khách quan hơn và thâm sâu hơn trong các vấn để liên quan, từ đó có thể phân biệt đúng sai hoặc nhận thấy thâm ý của người lập kinh.
Trong thực tế xưa nay, dù 4 phương đều mỗi phương 7 sao đại diện, nhưng đều chỉ lấy Bắc đầu thất tinh để dẫn dụ ý, đến ngay như thằng Pháp còn có Huân chương Bắc đẩu bội tinh chứ có Đông tinh Tây tinh Nam tinh đâu. :D
Tại sao lại Bắc đẩu, ta nhìn lên giời rõ ràng nó sáng nhất, xưa nay đến thuyền ngoài biển cũng dòm Bắc đẩu mà đi thôi...
Vậy là các sao chòm Bắc đẩu đã coi như thành biểu tượng soi sáng không những cho tôn giáo mà cho các các học thuật cũng như khoa học hiện đại.
Các học thuật phương Đông dùng nó như vậy, ví như trong chiến trận dụng Kỳ môn thì cũng có Thất tinh trận, trong âm dương đều dụng Thất tinh Bắc đẩu, thậm chí trong các đồ vật mang tính huyền bí 1 tí...
Hoàng Đế thắng Suy Vưu cũng dựa vào cái la bàn chỉ Bắc phương mà, không thì trận địa mù mịt, đánh toàn thua. :D
Thế nên đưa Thất tinh Bắc đẩu vào bài cúng đó là cái ý đó, tuy nhiên hơi “địa phương chủ nghĩa” khi ghép thêm chữ Đông phương, chứ cứ để nguyên không ghi Đông phương thì để Phật còn lãnh đạo toàn thế giới chứ lỵ! :D
E thấy Namo với Nama cc ý còn chưa rành thì Namo cái gì chẳng đc.

Các vì sao chỉ là công cụ khống chế đâu phải là thực thể luân lý mà Namo?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời thế như nào là biết cụ. Em băn khoăn ai lập ra cái lí thuyết này đây. Chắc chắn người ngoài trái đất dùng nghiên cứu bản đồ gien con người.

Long kts

Xe buýt
Em học MTCN, ngành thời trang, chữ Art kia ko phải "Architect"
Nhưng giờ em là thợ tiện, tức là tiện gì làm nấy, làm cả nội thất, nên có vẻ cũng cùng ngành dọc với cụ. Có dịp mong coffee chém gió với cụ học hỏi thêm. tks
Dịp nào hai cụ coffee cho thêm một đồng nghiệp đến chém gió cùng nhé! Món huyền học nhà cháu nhớ có lần được tặng quyển Tiếng nói qua lòng bàn tay, thấy hay nhưng do không có căn cơ nên không vào đầu mấy. Có chút vào đầu thấy đúng, khá ứng nghiệm!
Ngoài lề chút: nhà cháu đang ngắm dần 1 trong 3: Mazda 929, Nissan Cedric, Crown! Ưng nhất Cedric, có dịp tham khảo cụ Mada929. Thanks 2 cụ trước!

hp78

Xe điện
Trong thớt này nhiều cụ hô hào đánh bóng tên tuổi, kể cả cụ thớt cũng chẳng biết cmz về tử vi mà chém luyên thuyên như tấu hài.

Vì đơn giản là cụ ấy ko thể biết muốn lập một lá số cần những kiến thức cơ bản gì, chỉ tưởng như bây giờ gõ cạch cạch là ra rùi nhảy loạn lên chém như cào cào.

Cụ ấy nói tiết khí ko liên quan tới lá số làm em suýt sặc, vậy thì nói mịa gì tới vòng trường sinh tử mộ tuyệt?

Có câu: Bồ tát mà giả làm phàm phu, thì phàm phu ấy phàm phu mà Bồ tát.

Phàm phu mà giả xưng Bồ tát, Bồ tát ấy là Bồ tát của phàm phu!
Cụ có thể giải thích chỗ bôi đậm giúp em được không ạ?

RosemaryCherry

Xe container
Đưa ra quan điểm cá nhân không nhất thiết phải dìm người khác bằng những ngôn từ lộng ngôn như vậy cụ gia vị kia. Các bác trong thớt đang thảo luận chân thành, cởi mở nếu cụ không đóng góp được gì thêm thì cũng đừng vào ngồi sai mâm.

hp78

Xe điện
Em chịu, cụ tìm hiểu thôi chứ vài dòng chém gió e là ko thể kỹ đc, kiểu như kiến Dần thì phải buộc nằm trong tiết nào, chưa tới thì phải kiến trước nó hoặc quá đi lại kc, thế mới nói 24 tiết mạnh trọng quý là rất quan trọng.
Ý em là cụ đang theo trường phái tử vi nào và tiết khí được ứng dụng như thế nào trong tử vi ạ?

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Trong thớt này nhiều cụ hô hào đánh bóng tên tuổi, kể cả cụ thớt cũng chẳng biết cmz về tử vi mà chém luyên thuyên như tấu hài.

Vì đơn giản là cụ ấy ko thể biết muốn lập một lá số cần những kiến thức cơ bản gì, chỉ tưởng như bây giờ gõ cạch cạch là ra rùi nhảy loạn lên chém như cào cào.

Cụ ấy nói tiết khí ko liên quan tới lá số làm em suýt sặc, vậy thì nói mịa gì tới vòng trường sinh tử mộ tuyệt?

Cẩn thận cái mồm kẻo bị đuổi ra khỏi thớt như em nha cụ :))

Diễn đàn mở mà ai trái ý là... đuổi ;))

Ngáo quyền lực là có thật =))