Từ vụ tai nạn Mercedes, luận bàn chuyện an toàn xe hơi Việt

wtpwt

Xe điện
Thế xe mỹ, xe hàn thì sao ợ?
hôm nay e có đọc được một triết lý khá hay về xe Nhật và xe Đức:

- Xe Nhật được phát triển dựa theo triết lý XE ĐÂM NGƯỜI vì nước Nhật chật hẹp, tỷ lệ xảy ra tại nạn do xe đâm vào người là rất nhiều nên cần phải hạn chế tối đa nhất có thể đối với vết thương của người bị đâm.
- Xe Đức được phát triển dựa theo triết lý XE ĐÂM XE (với vận đốc không giới hạn trên Autobahn), thế nên là đừng nói thân xe thép dầy hơn xe Nhật mà ngay cả nhựa xung quanh xe cũng được gia cố rất nhiều.

phucdiep

Xe tăng
Nói thật chơi đủ tầm thì bim mec vừa chơi vừa lo ăn Nhật hàn.đừng bao giờ tự lừa mình

phucdiep

Xe tăng
Ước mơ cái xe rẻ mà không an toàn vẫn khát khao của toàn dân vịt cụ à, ngó lên làm gì đắt lắm chỉ dành cho người có điều kiện thoai
Sao e kết nhận xét của bác thế đơn giản gọn nhẹ

xxo

Xe hơi
Không liên quan, nhưng mấy ông thu phí có vẻ chuyên nghiệp. Rất chuyên nghệp, chắc đã duoc tập huấn qua về các tính huống tương tự.
Chuẩn quá, em cũng đang định nhận xét như cụ. Em xem đồng hồ thấy trong vòng có khoảng 20s mà ông nào ra việc ông nấy. Ông thì mở cửa cứu người, ông thì bình cứu hoả sẵn sàng. Xứng đáng được khen ngợi.

giahuy156

Xe buýt
Biết là an toàn nhưng đối vs những người gom góp mãi mới mua đc cái matiz tránh mưa tránh nắng như e thìa lấy đâu ra an toàn. Nói chung chất lượng và,an toàn chỉ phục vụ những người có tiền

Dê già

Xe đạp
Anh mec thật tuyệt vời

qlevis

Xe điện
Dân mình mua xe có nghĩ đến an toàn đầu tiên đâu, 90% mua xe là tính toán sao cho chi phí sd rẻ nhất, chi phí sửa chữa thấp nhất và bán lại đỡ lỗ nhất. Có những ng cũng nghĩ tới an toàn nhưng mà lại ko đủ kinh tế để nuôi xe sang nên đành chấp nhận cụ ạ.

Vie.ABC

Xe điện
Em Camry liên doanh cao cấp nhất nước ... Chắc bị đâm : đúng cách và đủ lực có khác ... Nhừ luôn !

gocart

Xe cút kít
Merc cứng ko sao đã đành, nhưng ko bằng xe TOY có khả năng tự phục hồi vết lõm các cụ ợ :)) Thế bảo sao lại ko giữ giá :v bền thật, đến cái vỏ còn có khả năng tự hồi =))
Cụ lấy bất cứ cái cản của xe nào vặn xoắn vỏ đỗ, buông tay ra là nó quay về hình dạng cũ. Ko phải chỉ có toy thần thánh mới làm được.:D

Chỉnh sửa cuối:

gnuhjp2003

Xe buýt
thế thì còn phải định nghĩa cả xe Ý, Pháp, Thuỵ Điển, Trung Quốc nữa cụ nhỉ?
cá nhân e đag làm cho cty linh kiện ô tô Nhật nhưng đang đi xe Đức nên e chỉ chú ý tìm hiểu triết lý của hai quốc gia này thôi. chứ bg e mà lôi tiếp xe Hàn vào nữa thì lại gây xung đột như vnexpress gần đây ko hay ;)

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Không liên quan, nhưng mấy ông thu phí có vẻ chuyên nghiệp. Rất chuyên nghệp, chắc đã duoc tập huấn qua về các tính huống tương tự.
Chuẩn bác ạ! Mấy bác thu phí rất đáng khen. Hành động nhanh, gọn, và đúng cách. Cả cái cách người cấp cứu, người cứu hỏa, người gọi điện báo và người chụp ảnh nữa. Chuyên nghiệp!

Mai Thang

Xe đạp
Chuẩn bác ạ! Mấy bác thu phí rất đáng khen. Hành động nhanh, gọn, và đúng cách. Cả cái cách người cấp cứu, người cứu hỏa, người gọi điện báo và người chụp ảnh nữa. Chuyên nghiệp!
Không màng nguy hiểm nữa, mặc dù theo mình thao tác rút chốt an toàn của bình cứu hỏa có vẻ hơi chậm. Hay trong công tác huấn luyện an toàn, phải đợi vài giây xem xe có nổ bình xăng không nhỉ?

fadco

Xe container
Xe mẽo như Ford cũng cứng lắm, cụ xem mấy vụ tai nạn Everest với ranger thì biết, cả vụ escape đam thủng tường húc Innova móp đầu mà chỉ xây xưỡ thôi

conheomap35

Xe tải
Toyota nó có ghi rõ trong sách hướng dẫn của xe là phải đâm đúng góc và đủ lực nó mới cho bung túi khí, nó có tính năng bảo vệ túi khí ngon quá các ông còn kêu ca gì, xem lại có hãng nào làm dc như Toyota Việt Nam ko mà la, cứ mua xe Toyota là xong vấn đề, lái dở thì chết xe nào cản nổi :D Hướng dẫn rành rành ra đó mà lúc đâm ko canh góc cho chuẩn thì thiệt hại gì tự mình lo đi, hãng làm ra cái xe rồi bán là xong việc chứ có lái đưa các ông đi hàng ngày đâu mà ý kiến :(

Atbich

Xe hơi
Ngồi so sánh thế mệt lắm các cụ ạ, em đi cày lấy tiền đã :-c

trilv

Xe hơi
Xem video thấy xe mẹc chạy cũng không nhanh lắm thì phải?

vutranhung

Xe tăng
Hôm trước dừng đèn đỏ gặp phải cụ Vios đầu để trên mây, đi AT mà lúc dừng đèn đỏ thì bị trôi xe, mít phải hôn nút lưỡi luôn đầu trái xe em, xuống xe bảo đồng chí qua ngã tư tấp vào lề giải quyết. Đồng chí ý đi lên em thấy mít Vios lõm bằng nắm đấm, đang lo xe em ko biết có làm sao ko thì qua ngã tư thấy chỗ móp của cụ kia tự dưng nẩy lên 0_o Xuống xe ngó đầu xe em cũng chả xước tí sơn nào, thế là chào nhau đi luôn :D
Merc cứng ko sao đã đành, nhưng ko bằng xe TOY có khả năng tự phục hồi vết lõm các cụ ợ :)) Thế bảo sao lại ko giữ giá :v bền thật, đến cái vỏ còn có khả năng tự hồi =))
Bái phục cụ chuẩn kinh

vutranhung

Xe tăng
Xem video thấy xe mẹc chạy cũng không nhanh lắm thì phải?
Chắc bác này muốn người ngồi trong xe mẹc phải tèo mới thích đúng ko ạ, xe nó nát bét ra thế mà bác bảo ko nhanh thì e cũng lạy bác, đâm vào bê tông như thế

AlexHEO

Xe tăng

- Xe Nhật được phát triển dựa theo triết lý XE ĐÂM NGƯỜI vì nước Nhật chật hẹp, tỷ lệ xảy ra tại nạn do xe đâm vào người là rất nhiều nên cần phải hạn chế tối đa nhất có thể đối với vết thương của người bị đâm.
- Xe Đức được phát triển dựa theo triết lý XE ĐÂM XE (với vận đốc không giới hạn trên Autobahn), thế nên là đừng nói thân xe thép dầy hơn xe Nhật mà ngay cả nhựa xung quanh xe cũng được gia cố rất nhiều.
Triết lý của cụ em chả tin lắm. Xe đâm xe hay Xe đâm người thì ở Mỹ hay Châu âu đều có các bài test đâm xe khá kĩ và công khai điểm test. Xe Nhật hay ĐỨC đều đạt chuẩn. Về VN xe Nhật mới láo nháo về các tiêu chuẩn an toàn thôi ạ.

WHITE TIGER

Xe container

Triết lý cái gì,có mà bao biện thì đúng.Ở Nhật phần lớn người ta đi lại bằng tàu điện ngầm chứ ít đi xe hơi thì nói gì đến cái trtết lý xe đâm người