Tự xử lý tiếng róc rách khi tăng tốc (hay còn gọi là xả air nước mát) rất đơn giản

anh thy

Xe hơi
hay quá, qua bài này bao nhiêu théc méc của em trước nay được giải tỏa , xe em bi cái vụ này lâu rùi ,đăng đàn nhưng ko ai chỉ giáo hết ,may còn cụ vit ,hôm nào cụ vịt vào đồng nai em đãi cụ 1 chầu hen

The Cold

Xe tải
Xe mình cũng bị thế này. Hôm nào thử phát. Cảm ơn cụ chủ thớt nhá

xe_trau

Xe máy
Cụ làm bài hướng dẫn rửa khoang máy sạch như xe của cụ đi, nhiều cụ hóng đấy, trong đó có em >:D<

binhxii

Xe hơi
Cụ làm bài hướng dẫn rửa khoang máy sạch như xe của cụ đi, nhiều cụ hóng đấy, trong đó có em >:D<
Cụ Vịt nói rồi mà cụ. Cụ vào google seach CDX engine chọn ở hiển thị hình ảnh thế là có máy sạch ngay lập tức cụ ạ.

laccdx

Xe hơi
Đã thử theo cách của cụ Vịt và đã giảm được 80%. Thay mặt **** nhà nước cảm ơn cụ rất nhiều. CN này rảnh rỗi lại làm phát nữa chắc ngon.

nvk010112

Xe máy
trước đây cũng bị như vầy, cũng tò mò đủ thứ rồi tự nhiên hết, giờ nhớ lại là cũng có bóp cái ống khi đang mở nắp bình nước phụ rồi thấy có cái bong bóng nổi lên. nhưng chẳng lẽ ko có cách nào chuyên nghiệp hơn? bóp nhiều khả năng sẽ bị nứt cái ống vì nó thiết kế để tròn chứ ko phải để co bóp và nhiệt độ khá cao.

bua_ta

Xe đạp
Chào nhiều cụ,

Lâu em chả có bài gì, trong khi xe em thay nước mát cũng bị róc rách suốt mà hỏi mãi các bác thợ toàn giấu nghề. Bực mình quá nên em tự mày mò đúc kết kinh nghiệm của nhiều bác, nhiều thợ chia sẻ trên mạng về hiện tượng air nước làm mát, sau khi xử lý thành công ở xe em rồi mới đem lên đây chia sẻ lại với các cụ cho vui.

Em thấy là dòng xe nào thay nước mát xong, nếu thợ xả air không kỹ cũng sẽ gặp hiện tượng bọt khí lẫn trong nước mát. Xe em dù đổ nước mát đủ, vặn ốc xả air, rút dây hồi nước mát, thậm chí bóp đi bóp lại ống nước mát mà đạp ga lên vẫn cứ róc rách rất là khó chịu. Nguyên nhân là vẫn còn một ít bọt khí lẫn vào trong ống dẫn nước làm nóng dành cho điều hòa nên mới bị vậy.

Thường ở gara, họ xử lý bằng cách đổ nước tuần hoàn, mở ốc xả air, đạp ga rồi châm nước cho tới khi hết sạch bọt khí thì xong. Nhưng tự làm thì như thế nào, đơn giản chỉ như sau:

1. Mở nắp bình nước phụ (lưu ý động cơ phải đang nguội)
2. Khởi động xe, bật AC on, vặn điều hòa nóng lên hết cỡ, nếu trong xe nóng quá thì mở cửa ra cho thoáng.
3. Để xe nổ máy tại chỗ khoảng 15-20 phút hoặc hơn, đạp đều ga ở vòng tua 1.500 - 2.000 vòng/phút trong vài phút, thỉnh thoảng bóp vào ống cao su dẫn nước mát như trong hình.
4. Tắt máy hưởng thành quả.

Chúc các cụ vui vẻ.

cũng rất hay.nhưng em vẫn hơi thắc mắc là bật điều hòa nóng hết cỡ để làm gì ạ.

bua_ta

Xe đạp
Vụ này các cụ cứ đạp thoải con gà mái kể cả lút ga, dòng CDX khi đạp tại chỗ không tải thì không lên quá (hình như) là 2500v/p ;)
Tất nhiên không được vào số :D
thoải mái cũng đc 4000 đấy cụ ak :):)

matiz2510

Xe tải
Chào nhiều cụ,

Lâu em chả có bài gì, trong khi xe em thay nước mát cũng bị róc rách suốt mà hỏi mãi các bác thợ toàn giấu nghề. Bực mình quá nên em tự mày mò đúc kết kinh nghiệm của nhiều bác, nhiều thợ chia sẻ trên mạng về hiện tượng air nước làm mát, sau khi xử lý thành công ở xe em rồi mới đem lên đây chia sẻ lại với các cụ cho vui.

Em thấy là dòng xe nào thay nước mát xong, nếu thợ xả air không kỹ cũng sẽ gặp hiện tượng bọt khí lẫn trong nước mát. Xe em dù đổ nước mát đủ, vặn ốc xả air, rút dây hồi nước mát, thậm chí bóp đi bóp lại ống nước mát mà đạp ga lên vẫn cứ róc rách rất là khó chịu. Nguyên nhân là vẫn còn một ít bọt khí lẫn vào trong ống dẫn nước làm nóng dành cho điều hòa nên mới bị vậy.

Thường ở gara, họ xử lý bằng cách đổ nước tuần hoàn, mở ốc xả air, đạp ga rồi châm nước cho tới khi hết sạch bọt khí thì xong. Nhưng tự làm thì như thế nào, đơn giản chỉ như sau:

1. Mở nắp bình nước phụ (lưu ý động cơ phải đang nguội)
2. Khởi động xe, bật AC on, vặn điều hòa nóng lên hết cỡ, nếu trong xe nóng quá thì mở cửa ra cho thoáng.
3. Để xe nổ máy tại chỗ khoảng 15-20 phút hoặc hơn, đạp đều ga ở vòng tua 1.500 - 2.000 vòng/phút trong vài phút, thỉnh thoảng bóp vào ống cao su dẫn nước mát như trong hình.
4. Tắt máy hưởng thành quả.

Chúc các cụ vui vẻ.

Vốt ka cụ. Em tìm bài này cả tối giờ mới thấy.

Mercedes_Benz

Xe điện
Xe em khi nổ mấy cũng nghe thấy tiếng róc rách nước chảy

binhke

Xe buýt
cái ảnh bị die rồi, cụ chụp lại cho e xin vị trí cái ống cao su với

Heo Mập

Xe tải
Em cũng có chung nhu cầu như cụ binhke ạ, cụ nào có ảnh ống cao su post lên giúp với ạ. Tks các cụ

forestgums

Xe tải
mở nắp bình nước phụ như vậy nước nóng có trào ra ngoài không cụ ơi

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
mở nắp bình nước phụ như vậy nước nóng có trào ra ngoài không cụ ơi
Nó sẽ trào ra nếu ta nổ máy quá lâu, tốt nhất cụ bóp ống cho em trong vòng 10 phút, giảm được kha khá tiếng róc rách, nhưng sẽ không thể nào xử lý hết được 100% cụ nhé.

Heo Mập

Xe tải
Nó sẽ trào ra nếu ta nổ máy quá lâu, tốt nhất cụ bóp ống cho em trong vòng 10 phút, giảm được kha khá tiếng róc rách, nhưng sẽ không thể nào xử lý hết được 100% cụ nhé.
Cụ post lại giúp em hình ảnh cái đường ống ấy để em còn bóp với ạ, đội ơn cụ

quanhx

Xe hơi
Thế là cụ làm như thợ còn gì.