[CCCĐ] Tứ Xuyên du ký - 10/2012

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Ảnh cụ đẹp quá,cảnh đẹp thế không biết bao giờ em mới được tận mắt thấy đây!

MrMilan

Xe điện
Ảnh cụ đẹp quá,cảnh đẹp thế không biết bao giờ em mới được tận mắt thấy đây!
Chăng qua cụ có máu đi hay ko thôi, năm nào trong phuot.com chả có vài nhóm đi CTC mà cụ.
Cụ cứ vào đăng ký đi cùng thì ngon ngay

newcar

Xe tải
Bác sai rồi đây là huyện Tùng Phan, khi xưa đó là biên giới của Trung Quốc và Tây Tạng (khi đó Tây Tạng chưa thuộc về Trung Quốc như bây giờ). Nơi đây là thành mà công chúa Văn Thành (nhà Đường) nghỉ người trước khi được vua Tây Tạng đến đón về làm hoàng hậu Tây Tạng. Phía sau bức tượng này này là cổng thành và có bức tường thành chạy lên tận trên núi, nhưng phần trên núi đã bị phá hủy chỉ còn lại bức tường bằng đất thôi, trên núi cao có một đài quan sát
Rời Hoàng Long em và 2 gái TQ đi xe về Songpan, một cổ trấn nhỏ nằm cách CTC vào khoảng 100km, ở đây có xe bus chạy thẳng về Thành Đô.
Và em thực sự bất ngờ khi ông lái xe đưa em từ CTC tới Hoàng Long vẫn đợi ở dưới, và ông này đưa bọn em tới Songpan và tổng số tiền mà em bỏ ra để đi xe từ CTC + Hoàng Long + Songpan + hơn nửa ngày chờ là 100 tệ, một cái giá khá sốc vì đi xe bus ngoài có khi còn đắt hơn.

SongPan là một cố trấn nhỏ, hay chính xác nó là một cái thành nhỏ, tuy nhiên nó chỉ có 3 cổng, chiếc cổng thứ 4 không có vì cổ trấn này dựa vào một quả núi. Songpan là một nơi cư trú dành cho khách du lịch đi Hoàng Long và CTC, ở đây không có gì đặc sắc, ngoài tour Horse Treking vì nhà nhà đều treo biển hiệu quảng cáo cho tour này
Việc đầu tiên đến Songpan là nhóm em đi mua vé về Thành Đô, rất may là bọn em mua được 3 chiếc vé cuối cùng về Thành Đô sáng sớm hôm sau, vì đoàn sau vào mua vé thì được thông tin là đã hết vé.

Một trong 3 chiếc cổng thành

Bức tượng vợ chồng mà theo em hiểu có công xây dựng Songpan, người vợ là công chúa nhà Minh, còn chồng là người Tạng

mingchen

Xe máy
10 ngày của Bác bằng 5 năm em sống ở Thành Đô. keke. Một hành trình thú vị và rất có ích.
Nhìn mấy món ăn làm em thèm quá. Vị cay cay tê tê, rất tuyệt đúng hok Bác.

MrMilan

Xe điện
Tạm biệt Songpan, em ngồi ô tô khoảng 8 tiếng đồng hồ là về tới Thành Đô, vẫn về chỗ cũ, gặp lại ông anh đồng hành mà mừng quá.
Tối hôm đó em và ông anh lượn lờ ở Big and small alley, một nơi đáng xem ở Thành Đô

Vào Starbuck uống cafe, nói chung ko bằng cafe nhà mình, nhạt toẹt

Một cửa hàng bán đồ nghệ thuật, đẹp nhưng đắt

Cái đầu ngựa lại thật, còn mình ngựa là tranh vẽ trên tường

MrMilan

Xe điện

Mấy món đồ này đúng là đẹp thật, nhưng giá thì trên giời

Con Tì hưu này giá 8800 tệ tương đương với 30 tr VND

Cặp này rẻ hơn, giá 4580 tệ 1 em

Rượu đây, em uống thử một ly và tí nữa sock, nặng quá

MrMilan

Xe điện

Một ngõ nhỏ, hai bên ngõ kê những bức ảnh kiểu này và rao bán

haitau

Xe đạp
Em cũng đang có ô bạn rủ đi nhưng ko biết đi đc ko.xem bài cụ xong máu lai dồn lên não r

vqcuong

Xe hơi
Cửu trại câu - trái tim của thiên đường, nghe đã thấy quá đẹp rồi nhưng thực sự đi Trung quốc bao giờ cũng tốn kém hơn nhiều so với đi các nước khác, đơn giản nhất là không có vé máy bay giá rẻ và thêm nữa chi phí đi lại ăn uống bên nước bạn chẳng rẻ tẹo nào. Trung quốc thì rộng lớn. :(

MrMilan

Xe điện
Cửu trại câu - trái tim của thiên đường, nghe đã thấy quá đẹp rồi nhưng thực sự đi Trung quốc bao giờ cũng tốn kém hơn nhiều so với đi các nước khác, đơn giản nhất là không có vé máy bay giá rẻ và thêm nữa chi phí đi lại ăn uống bên nước bạn chẳng rẻ tẹo nào. Trung quốc thì rộng lớn. :(
Em đi mất khoảng 20 tr, nếu săn vé máy bay vẫn có giá rẻ mà.
Bên tq càng gần tới ngày bay vé càng rẻ, book vé trước mấy tháng thì ko có vé hoặc rất đắt. Có người book cả đi và về từ Nam Ninh Thành Đô chỉ khoảng 1000 tệ, khá rẻ so với VNA rồi

Em cũng đang có ô bạn rủ đi nhưng ko biết đi đc ko.xem bài cụ xong máu lai dồn lên não r
Đi đi cụ, có bạn đi cùng thì vui hơn nhiều, em đi 1 mình cho nên hơi vất vả về khoản đi lại và giao tiếp

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
NGày hôm sau em rời Thành Đô đi Lạc Sơn để thăm Lạc Sơn Đại Phật và đi thăm nàng Chu Chị Nhược ở Nga My phái, từ Thành Đô đi Lạc Sơn khá đơn giản, từ bến xe bắt xe bus khoảng 2h đồng hồ tới bến xe ở trung tâm Lạc Sơn, sau đó đi bus mất khoảng 15 phút để tới bức tượng .

Lạc Sơn Đại Phật (tiếng Trung giản thể: 乐山大佛, phồn thể: 樂山大佛, bính âm: Lèshān Dàfó), còn gọi là Lăng Vân Đại Phật hay Gia Định Đại Phật, là tượng Phật bằng đá cao nhất thế giới. Bức tượng Phật Di Lặc này được tạc vào vách đá Thê Loan của núi Lăng Vân, nằm ở chỗ hợp lưu của ba con sông là Mân Giang, Đại Độ và Thanh Y ở miền nam tỉnh Tứ Xuyên của Trung Quốc, cách địa cấp thị Lạc Sơn khoảng 3 km về phía đông. Bức tượng đá đối mặt với Nga Mi sơn, và dòng sông chảy dưới chân của Phật.
Công việc tạc bức tượng này được khởi đầu vào năm 713, do một nhà sư Trung Quốc là hòa thượng Hải Thông chỉ huy. Ông hy vọng rằng Phật có thể giúp làm cho nước sông êm đềm tạo thuận lợi cho tàu thuyền đi lại trên sông. Theo truyền thuyết, khi nguồn tài trợ cho công trình bị đe dọa, ông đã tự khoét mắt để tỏ lòng mộ đạo và sự ngay thẳng của mình. Công việc này chỉ được các môn đồ của ông hoàn thành sau 90 năm. Dường như là công trình xây dựng khổng lồ này đã tạo ra nhiều đá được bóc tách ra khỏi vách đá và trầm lắng xuống lòng sông, làm cho các dòng chảy bị biến đổi và vì thế làm cho tàu bè qua lại an toàn hơn.

Kể từ ngày 13 tháng 2 năm 1982, Lạc Sơn Đại Phật đã được Quốc vụ viện Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa đưa vào danh sách các đơn vị văn vật trọng điểm toàn quốc.
Khu vực Nga Mi sơn với phong cảnh đẹp, bao gồm cả khu vực có Lạc Sơn Đại Phật đã được liệt kê trong danh sách của UNESCO như là di sản thế giới kể từ ngày 6 tháng 12 năm 1996.
Với chiều cao 71 mét, bức tượng mô tả Phật Di Lặc đang ngồi với hai tay đặt trên đầu gối. Thân của tượng Phật cao 59,98 m, đầu cao 14,7 m, rộng 10 m, mắt rộng 3,3 m, mũi dài 5,6 m, miệng rộng 3,3 m, tai dài 7 m, cổ cao 3 m, vai rộng 28 m, thân thể rộng 28,5 m, chân dài 10,3 m, rộng 9 m. Đỉnh đầu có 1.021 búi tóc và móng tay nhỏ nhất cũng đủ lớn để có thể đủ cho một người ngồi vào. Hai bên tượng Phật có hai hộ pháp, cao khoảng 16 m, rộng khoảng 6 m, thân mặc chiến bào, tay cầm pháp khí. Người dân trong khu vực này nói rằng: “sơn thị nhất tọa Phật, Phật thị nhất tọa sơn” ("Núi là Phật và Phật cũng là núi"). Một phần điều này là do dãy núi trong đó có Lạc Sơn Đại Phật được cho là có hình dáng tương tự như Phật đang ngủ, khi nhìn từ phía sông, với Đại Phật nằm ở vị trí tim, ngụ ý "tâm trung hữu phật".

Thông tin về Lạc Sơn em copy ở wiki về.

Cổng vào Lạc Sơn Đại phật, lúc nào cũng đông như kiến.

Theo em được biết thì bức tượng và chùa ở đây nằm quanh bờ sông, có 3 cách đi vào xem tượng là đi vào cửa chính như ảnh ở trên, và hai cửa hai bên.
Thông thường thì dân du lịch đi vào cửa chính và cửa phía đông, còn cửa phía tây là cửa đi ra, nhưng ở cửa phía tây cũng có bán vé vào thăm tượng và có thể đi ngược lại để tránh đoàn người đông đúc.

Nếu các cụ không muốn leo và chờ đợi đoàn người thì có thể mua tour đi trên sông và ngắm trực tiếp tượng từ trên sông, như thế mới bao quát và có những bức ảnh đẹp về đại tượng

MrMilan

Xe điện

Đoạn này giống hang đá trong Ngũ hành sơn ghê

MrMilan

Xe điện

Thành phố Lạc sơn nhìn từ bên này sông

Sư cũng tạo dáng chụp ảnh

Cái này chắc là phật Di lặc rồi

MrMilan

Xe điện

Đông như kiến, để đi qua đoàn này em mất nguyên cả tiếng đồng hồ

Mãi mới thấy cái đầu tượng

MrMilan

Xe điện

Các cụ có thể mua tour đi trên sông thế này, hay hơn là đi đường bộ như em

MrMilan

Xe điện

Gần xuống tới nơi rồi

Em đứng sát mới mép sông mới chụp được một bức ảnh bao quát hết bức tượng, công nhận là quá to

MrMilan

Xe điện

Bắn trộm được một kiểu

Chân to thế này cơ mà, em đứng thì mới cao hơn cái chân 1 tí

MrMilan

Xe điện

Để đi xuống chân tượng, em phải đi qua cầu thang thế này đây

Những con dốc thoai thoải

Chỗ ở cho nhân viên khu du lịch

Một khung cảnh đẹp