Tua máy xe lúc khởi động buổi sáng cao bất thường là đang bị vấn đề gì thế các cụ?

Tức là do lọc nhớt phải k cụ :P
Đấy, em bảo mà, chỉ chủ xem mới hiểu rõ em nó thở hay rên hay rùng mình ntn, nên chủ xe thấy nó khác chứng tỏ con xe có vấn đề.
Nhớt quan trọng mà, kể cả vợ 2 lẫn vợ cả :))
Ơ, em tưởng sếp vào đây bung cho mã giảm giá rồi bảo nếu là mợ thì qua em bơm nhớt trực tiếp cho (phờ râu) lun chứ kk

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thì ai chả biết là thế nhưng mà người ta nhớt yếu đâm ra máy nóng và nhanh bị hỏng ;))
Đây là vệ sinh kém, và đổ thiếu nhớt chứ :))
Vợ 2 thì đơn giản, vợ cả nan giải hơn :))

pisces_hn

Xe container
Trong này nó có cái lọc, bao nhiêu lần thay dầu thì phải tháo đáy thay lọc các cụ nhỉ.

Là nguòi tiêu dùng thì khó lắm, e là chuyên dầu thì mói biết dc. Muôn biết thì chỉ có cách dùng chai xịn và chai đểu để ss về chi tiết nắp can, màu dầu, mùi dầu, đậm đặc của dầu.
Cụ có thể cho em thêm tý thông tin để phân biệt ko ạ, vụ thay phải dầu đểu em cũng kinh lắm rồi

Thai bp

Xe tăng
Cụ có thể cho em thêm tý thông tin để phân biệt ko ạ, vụ thay phải dầu đểu em cũng kinh lắm rồi
tránh thì cụ cứ ra đại lý chính hãng mà mua, còn đây là can thật và giả cụ dễ nhìn thấy nhất o nap can. còn fai ss nhiều cái khác nữa

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Mấy ngày nay ầm ĩ vụ chị em đi xe quên thay dầu, dầu máy quánh lại như bùn, hậu quả là phải bổ máy ra vệ sinh. Hôm nay em xin chia sẻ với các mợ cách để dễ nhớ lịch thay dầu xe nhất.
Cái xe nó cũng giống như cơ thể các mợ vậy thôi, muốn nó nuột nà thì cần phải tắm rửa thường xuyên, rửa ráy kỹ những chỗ khuất tránh gỉ sét, thấy chỗ nào xẹp thì đi bơm cho nó căng lên, rồi thì thay dầu đúng "chu kỳ"...
Vậy làm cách nào để dễ nhớ lịch thay dầu? Đơn giản như này thôi:

- Mình "thay dầu" cho mình 2 lần thì thay cho nó một lần, chu kỳ đầu tiên là 1/12 thì tiếp theo thay dầu sẽ vào tháng 1/2-4-6-8-10-12.
- Thay dầu cho nó 2 lần thì thay cốc lọc dầu 1 lần: thay cốc lọc sẽ vào tháng 1/12-4-8-12

Em đã từng thấy có mợ tự thay dầu, nhưng em nói thật là ko nên, vì thay dầu nó đòi hỏi kỹ thuật hơn việc tự "thay dầu".
Ví dụ: phải nghếch xe cho đủ độ nghiêng dầu mới chảy ra hết, tháo nắp dầu phải nhẹ nhàng để dầu ko bắn tóe loe ra sàn, rồi phải thu gom dầu thải tiêu hủy đúng quy định...

Vì thay dầu thường xuyên nên cũng ko cần thiết phải thay dầu đắt tiền lãng phí, miễn là thay dầu CHUẨN - chính hãng, vì thay phải dầu đểu hậu quả giống như bơm phải silocon đểu, chạy một thời gian máy nó dão xe đi xộc xệch lắm.

Chúc các mợ lái xe an toàn!

Xì trum 2014

Xe buýt
nguyên nhân vụ thay nhớt xong mà máy ì như cụ đã nói thì em nghĩ: 1 thay nhớt chưa xả hết nhớt cũ (hoặc quên thay lọc nhớt), 2 thay phải nhớt dỏm, 3 sử dụng nhớt không phù hợp với xe.

nhatgan

Xe đạp
nguyên nhân vụ thay nhớt xong mà máy ì như cụ đã nói thì em nghĩ: 1 thay nhớt chưa xả hết nhớt cũ (hoặc quên thay lọc nhớt), 2 thay phải nhớt dỏm, 3 sử dụng nhớt không phù hợp với xe.
Em trước cũng thế, đang thay bình thường trong hãng 10 lần thay như 1 nhưng có đợt khách đi tỉnh dài ngày mà em quên chưa thay nhớt vào cái gara dọc đường thay, thay xong chạy ì máy và máy rất nóng. Chạy được hơn 800km về thành phố em mang thay lại loại nhớt vẫn dùng (Castrol MAGNATEC) thì máy lại êm ngay. Từ đấy em cạch ko dám thay nhớt vớ vẩn nữa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mấy ngày nay ầm ĩ vụ chị em đi xe quên thay dầu, dầu máy quánh lại như bùn, hậu quả là phải bổ máy ra vệ sinh. Hôm nay em xin chia sẻ với các mợ cách để dễ nhớ lịch thay dầu xe nhất.
Cái xe nó cũng giống như cơ thể các mợ vậy thôi, muốn nó nuột nà thì cần phải tắm rửa thường xuyên, rửa ráy kỹ những chỗ khuất tránh gỉ sét, thấy chỗ nào xẹp thì đi bơm cho nó căng lên, rồi thì thay dầu đúng "chu kỳ"...
Vậy làm cách nào để dễ nhớ lịch thay dầu? Đơn giản như này thôi:

- Mình "thay dầu" cho mình 2 lần thì thay cho nó một lần, chu kỳ đầu tiên là 1/12 thì tiếp theo thay dầu sẽ vào tháng 1/2-4-6-8-10-12.
- Thay dầu cho nó 2 lần thì thay cốc lọc dầu 1 lần: thay cốc lọc sẽ vào tháng 1/12-4-8-12

Em đã từng thấy có mợ tự thay dầu, nhưng em nói thật là ko nên, vì thay dầu nó đòi hỏi kỹ thuật hơn việc tự "thay dầu".
Ví dụ: phải nghếch xe cho đủ độ nghiêng dầu mới chảy ra hết, tháo nắp dầu phải nhẹ nhàng để dầu ko bắn tóe loe ra sàn, rồi phải thu gom dầu thải tiêu hủy đúng quy định...

Vì thay dầu thường xuyên nên cũng ko cần thiết phải thay dầu đắt tiền lãng phí, miễn là thay dầu CHUẨN - chính hãng, vì thay phải dầu đểu hậu quả giống như bơm phải silocon đểu, chạy một thời gian máy nó dão xe đi xộc xệch lắm.

Chúc các mợ lái xe an toàn!

Cái ảnh minh họa nó giống thay dầu đểu hơn là quên thay dầu cụ à :D

Thai bp

Xe tăng
Em thấy cái chữ như nhau mà sếp, cái chai màu đen font chữ mờ nhạt hơn
Đấy chính là điểm nhạn biết ở nắp can, can đểu chữ “ castrol” nó mờ nhoè k sắc nét.

Tânphạm90

Xe đạp
Xe em sedan hạng B, mua 2013 xe số tự động sử dụng được hơn 15 vạn rồi (xe em mua mới sử dụng đến giờ luôn). Em vẫn bảo trì bảo dưỡng định kỳ đúng hạn ngay cả khi đã hết bảo hành. Vì xe em đi từ đầu nên giữ gìn khá cẩn thận, xe em mua để đi làm và di chuyển gia đình. Mỗi kỳ bảo dưỡng em đều đưa xe lên đại lý ở thành phố để làm, đợt rồi em bận quá nên giao xe cho nhân viên nó đi bảo dưỡng (thay nhớt máy, lọc nhớt, châm nước làm mát và vệ sinh cái điều hòa) nhân viên em nó lười nên vào ngay cái gara gần công ty để làm. Và sau mấy hôm làm bảo dưỡng em thấy xe hơi khác, buổi sáng khi nổ máy em cảm nhận tiếng xe nổ to hơn bình thường, theo dõi vòng tua không tải khi mới khởi động lên đến 1200, nhưng để nổ một lúc (khoảng 5 phút) lại bình thường. Xe chạy chậm thấy hơi hơi gằn máy lúc vượt xe trên đường thì đạp ga thấy máy rất lỳ. Các cụ có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi có phải tình trạng của xe em đang có vấn đề gì vậy ạ, cái này có cần phải mang đi làm lại không và nếu phải làm lại (thì có bắt đền được chỗ kia không). Nhờ các cụ giúp em.
Xả ra thôi cụ, nếu cụ đang dùng Castrol thì châm lại Castrol thôi, nhớt Castrol em thấy thay xong máy chạy êm hẳn và em thấy mỗi lần thay lọc nhớt thấy màng lọc rất sạch chứng tỏ sự mài mòn giữa các chi tiết trong khoang máy được giảm thiểu khá nhiều.

Thai bp

Xe tăng
Em nhìn nó như nhau cả là sao các bác nhỉ
E chỉ tận nơi để phân biệt thật giả mà cụ còn k nhìn ra, thế mới bảo dầu giả nó nhiều và vẫn tồn tại. Nói chung nguoi k có kinh no thì khó lắm cụ.