[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

starsn

Xe điện
Ôi ko đùa được đâu mợ nhá, bà ngoại cháu từ lúc cháu bắt đầu biết nhớ đến giờ chưa bao giờ thấy bà đi lại. KO biết bà bị bệnh gì mà ở đầu gối có 1 cái nhọt rất to, máu mủ nó cứ trào ra suốt ngày í, phần loét ra chắc phải mấy năm nó mới liền lại được. Cháu nhớ mãi cứ bơm cái ô xy già vào đấy để vệ sinh cho bà. Đau quá nên bà cứ cong cái chân lại sau này lành thì cái đầu gối bên chân bị đau nó cứng luôn, ko đi lại được, vệ sinh tại giường hai mấy năm luôn đó. Bà bị bệnh khi cháu còn nhỏ, bà mất khi F1 cháu nó đã có ký ức, nó vẫn còn nhớ cụ già ngồi cứ giơ cái chân ra dọa nó. 4-5 năm là thế nào :D
trường hợp như thế ngày xưa nhiều hơn bây giờ, mà cũng là trường hợp hiếm thôi ạ. Nhà em ông bà nội ngoại toàn 2-3. Với 20 năm chắc nhà em vẫn đủ.

prado2012

Xe điện
Em thích mua cái nhà gần nhà con thôi, nhà ở Sydney sẵn vườn công viên, cửa hàng rồi. Già khó khăn tí thì thuê người theo giờ. Liệt giường thì thuê người nguyên ngày, mà chắc cũng 4-5 năm là ngỏm rồi :D
Sợ nhất nằm 10-20 năm nhỉ. Đầy cụ thế khổ lắm.

prado2012

Xe điện
Mợ hỏi khu nào, giá sao ak? Nếu dc inbox e cho đỡ loãng thớt ạ.
Mình còn chờ check quy hoạch đã sẽ báo mợ. Cũng ko định làm đông vì mệt quản lý nhức đầu. Dịch vụ thì vẫn tính nội đô không phải vùng ven nên dễ thôi. Chỉ định max 5 nhà. View thì yên tâm đẹp, gần dịch vụ chứ ko ra vùng ven, buồn lắm ko chịu đc.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mình còn chờ check quy hoạch đã sẽ báo mợ. Cũng ko định làm đông vì mệt quản lý nhức đầu. Dịch vụ thì vẫn tính nội đô không phải vùng ven nên dễ thôi. Chỉ định max 5 nhà.
Dạ vâng, nếu chia sẻ dc inbox e ạ. Mà 5 nhà hơi ít, khó có dịch vụ tốt mà chi phí hợp lý, k đông vui, e thích tầm 20 nhà

just for fun

Xe lăn
Nhà bà ngoại cháu 9 cô con gái, cô nào cũng gọi là thành đạt so với xã hội thời bấy giờ (phụ nữ có công ăn việc làm, trình độ thấp thì cao đẳng, cao thì tiến sỹ) nên chăm sóc mẹ cũng rất chu đáo. Sau này U cháu bảo tiền để chăm sóc bà ngoại cháu 2 mấy năm nó phải chất đầy 1 gian nhà. Thời đấy mọi người ai cũng phải đi làm , ko có người chăm sóc thì cháu lúc đó mới lớp 3 và 1 đứa em con dì lớp 7 về sống ở đấy, đứa đi học sáng, đứa đi học chiều chuyên nấu cơm giặt giũ bưng bô đổ chất thải cho bà. Nhờ 1 bà trong làng là y tá thôn đến tiêm hàng ngày. Bà ngoại là con gái chánh tổng ngày đó nên cũng được học hành, thuộc rất nhiều thơ văn nên ngoài việc ko đi lại được thì hàng xóm láng giềng, chị em gái của bà cũng chạy lên chạy xuống nói chuyện nên cuộc sống tinh thần chắc cũng vui.
U cháu bảo nếu nhà ko có con gái mà chỉ toàn con trai thì chắc bà ngoại cháu sẽ không sống được lâu như thế, bà cháu thọ 86 tuổi. Nhắc lại tự nhiên nhớ bà quá.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Dạ vâng, nếu chia sẻ dc inbox e ạ. Mà 5 nhà hơi ít, khó có dịch vụ tốt mà chi phí hợp lý, k đông vui, e thích tầm 20 nhà
Uh em ở vẫn tính nội đô nên ko xa xôi mà buồn, ra ngoài là phố rồi. Gom mấy ng bạn thôi. Dịch vụ thì sẽ có bác sĩ gia đình / hộ lý thuê dễ mà. Khu càng đông càng khó thành hiện thực. Mà đông 20 nhà thế thì phải đi xa, lắm ng quyết mệt lắm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Uh em ở vẫn tính nội đô nên ko xa xôi mà buồn, ra ngoài là phố rồi. Gom mấy ng bạn thôi. Dịch vụ thì sẽ có bác sĩ gia đình / hộ lý thuê dễ mà. Khu càng đông càng khó thành hiện thực. Mà đông 20 nhà thế thì phải đi xa, lắm ng quyết mệt lắm.
Vâg, có gì e hóng dự án của mợ để e học hỏi với ah

my.eb

Xe điện
Thôi em khó tính lúc già chắc lại thêm bệnh lẩm cẩm nên chắc group ko nhận em, em ơ nhà xem thế nào rồi tính thôi ạ,

my.eb

Xe điện
Giả sử thế mình cứ ko ăn ko uống thuốc có xỉu dần mà đi ko cụ chị nhở,
Em ko thích nằm bệt xệt em lại sợ đau, nên cứ xỉu dần là ngon

Yeuaibaygio

Xe container
Khó nói lắm Mợ. Lúc đấy bản năng sống cao lắm. Em biết trường hợp bố đồng nghiệp bị K (tim rồi lên não), chữa đủ biện pháp trong nước cả sang Sing, về sau đau đớn tàn phá cơ thể lắm (đến mức có người đến thăm nhưng ông không cho lên phòng vì không muốn người thăm chứng kiến cảnh bệnh tật) nhưng ông luôn muốn chữa đến cùng. Đến tận những ngày cuối, biết sắp đi, ông còn chỉ đạo việc tang ma từng li từng tí.

phuongmit

Xe cút kít
Để bye bye thì k khó, vấn đề là lý trí và bản lĩnh lúc đó có làm dc hay k thôi mợ

my.eb

Xe điện
Khó nói lắm Mợ. Lúc đấy bản năng sống cao lắm. Em biết trường hợp bố đồng nghiệp bị K (tim rồi lên não), chữa đủ biện pháp trong nước cả sang Sing, về sau đau đớn tàn phá cơ thể lắm (đến mức có người đến thăm nhưng ông không cho lên phòng vì không muốn người thăm chứng kiến cảnh bệnh tật) nhưng ông luôn muốn chữa đến cùng. Đến tận những ngày cuối, biết sắp đi, ông còn chỉ đạo việc tang ma từng li từng tí.
Em hiểu ý cái bản năng sống và em cũng thấy nhiều người nói như vậy,
Vẫn biết rằng biết ra sao ngày mai, nhưng với cá nhân em, sau những trải nghiệm, va vấp và những thời điểm từng đối mặt, thì em nghi chuyện đó cũng ko quá nặng nề, biểt đâu bên kia lại thú vị lắm chứ,
Miễn là ko đau là được,
Để dìu nhau sang úc tiêm liều thuốc ngủ ná.
Thế thì găm dần rồi giấu đầu giường tự bỏ miệng, chứ con cháu nó ko cho bay sang tiêm đâu chị hihi

just for fun

Xe lăn
Bà ngoại cháu những ngày cuối đời tự dưng bỏ ăn, thế rồi cứ lịm dần lịm dần và ra đi chứ ko bị bệnh tật gì cả (ngoài bệnh cũ coi như đã khỏi, để lại di chứng là ko đi lại được).
Nhưng mà cháu thuộc dạng háu ăn, ko ăn đói hoa mắt ko chịu nổi í :D

Yeuaibaygio

Xe container
Để bye bye thì k khó, vấn đề là lý trí và bản lĩnh lúc đó có làm dc hay k thôi mợ
Lúc lẫn cẫn thì bản năng sinh tồn dẫn dắt, chính vì thế các cụ già ăn rồi toàn kêu chưa ăn chứ không thấy ngược lại ạ. 😅

just for fun

Xe lăn
Em hiểu ý cái bản năng sống và em cũng thấy nhiều người nói như vậy,
Vẫn biết rằng biết ra sao ngày mai, nhưng với cá nhân em, sau những trải nghiệm, va vấp và những thời điểm từng đối mặt, thì em nghi chuyện đó cũng ko quá nặng nề, biểt đâu bên kia lại thú vị lắm chứ,
Miễn là ko đau là được,

Thế thì găm dần rồi giấu đầu giường tự bỏ miệng, chứ con cháu nó ko cho bay sang tiêm đâu chị hihi
Dân ta bên kia thế giới giàu thứ 2 thì ko ai là chủ nhật luôn, yên tâm mà ra đi thôi, tiền tiêu theo quyển, xe đổi theo tháng :))

Yeuaibaygio

Xe container
Dân ta bên kia thế giới giàu thứ 2 thì ko ai là chủ nhật luôn, yên tâm mà ra đi thôi, tiền tiêu theo quyển, xe đổi theo tháng :))
Thi thoảng gửi trước bank dưới đó vài tờ séc đuôi có nhiều số 0 là yên tâm.
Nhưng lỡ xuống dưới đó mới biết lạm phát vài chục tỷ phần trăm thì lại huề cả làng ạ :))