[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bọn trẻ nhà em nó quen kiểu mẹ mìn của em từ bé rồi nên chắc cái vụ trông cháu nó chả hy vọng gì đâu :)).
=))
Ôi, y hội trẻ ocn nhà em, có khi giao con cho em chúng nó còn run ấy :)
khi đó thành bà ngoại mìn :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Một mình thì kiếm mình nữa chứ.
Các cụ ấy thật may mắn và hạnh phúc!
Vì còn có người bên cạnh để nói chuyện, để cãi nhau...
Em thì chắc sẽ khó tìm bạn, vì em cũng đòi hỏi cao, phải tử tế, phải yêu em, phải ko nghèo để em phải nuôi là ko xong rồi, ah mà khó khăn em có thể giúp, nhưng phải tự nuôi được thân họ đã, heheee.

boy_spott

Xe điện
Em thì chắc sẽ khó tìm bạn, vì em cũng đòi hỏi cao, phải tử tế, phải yêu em, phải ko nghèo để em phải nuôi là ko xong rồi, ah mà khó khăn em có thể giúp, nhưng phải tự nuôi được thân họ đã, heheee.
Đi tìm Kim cương rồi cụ

Gừng

Xe container

e đạt đủ tiêu chuẩn của mợ, mỗi tội là em có vợ rồi

comiki

Xe lăn
Em thì không thích sống một mình, thấy nó vô tích sự sao ấy. Đang nịnh anh con thứ 2, sau này lấy vợ sớm sinh con, bố mẹ nghỉ hưu ở nhà trông cháu cho hai vợ chồng yên tâm học tập, làm ăn công tác mà anh ấy vẫn chưa thèm giả lời đây. Mới ngày nào còn ẵm ngửa mà loáng tí đã 9 tuổi rồi. :D :D :D :D :D
Ôi dồi, mới 9t mà cụ đã tính xa thế, đừng bảo là cụ đã nhắm sẵn cho một đám rồi đấy nhé :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu e 50t mà 1 mình thì sáng sớm dậy sớm tập thể dục rồi ngồi uống cafe tâm sự với các bạn già cùng lứa tuổi kkk. Rồi bàn tán cafe xong dòi về đi chợ mua đồ ăn về nấu còn không thì đặt hàng trên mạng về ăn. Rồi ngủ trưa, tiếp đó 4h đi tập thể dục với các bạn già ngồi tâm sự bla bla tối về tự nấu cơm ăn rồi ngồi nằm xem tivi,lướt điện thoại dòi 9h đi ngủ. Đó là Tên Lửa nếu như 50t mà chỉ có 1 mình
Cụ tưởng tượng tuổi 50 thế lào mà ló chán thế. Không thấy chịch xoạch đâu cả... Mời cụ vào thớt các cụ ô phồ làm các mợ phụt vòi rồng nhóe!

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nếu e 50t mà 1 mình thì sáng sớm dậy sớm tập thể dục rồi ngồi uống cafe tâm sự với các bạn già cùng lứa tuổi kkk. Rồi bàn tán cafe xong dòi về đi chợ mua đồ ăn về nấu còn không thì đặt hàng trên mạng về ăn. Rồi ngủ trưa, tiếp đó 4h đi tập thể dục với các bạn già ngồi tâm sự bla bla tối về tự nấu cơm ăn rồi ngồi nằm xem tivi,lướt điện thoại dòi 9h đi ngủ. Đó là Tên Lửa nếu như 50t mà chỉ có 1 mình
50t mà cụ lập kế hoạch như cho 90t vậy.

Tuluccanhsinh

Xe hơi
Em phải nói thật là em từng khá buồn cười khi ai đó nói rằng phải có vợ có chồng mới ổn định được, và em từng cố cắt nghĩa xem "ổn định" là phải như thế nào! Sau cùng, em kiến giải như này: cấu trúc xã hội và tập tính ít phiêu lưu của con người ở vùng Đông Nam Á và văn minh lúa nước nó chi phối con người ta, nó triệt tiêu hoàn toàn tính cách mạo hiểm, ưa khám phá và chấp nhận trải nghiệm như bọn khoai tây. Tính cố hữu tập trung làng xã và rào làng co cụm làm cho người ta sợ cô độc, không dám đối đầu với tự nhiên, với đồng loại và luôn mường tượng bên ngoài kia là một thế lực gì đó đáng sợ. Do đó, xét về vĩ mô, chúng ta không có nhiều phát minh có tầm vóc ảnh hưởng đến nhân loại, không có những phát kiến hay tìm ra vùng đất mới như Cô-Lôm-Bô, không dám phiêu lưu qua đại dương như Ma-Giê-Lăng, thờ rất nhiều thần, phật, thánh... Tầm vi mô, chúng ta có tâm lý dĩ hòa vi quý, chấp nhận cái sai chung, lấy cái bất bình thường lâu dần thành bình thường, không dám đấu tranh và trả giá. Không dám sống cho cá nhân mình, không chịu được cuộc sống 1 mình. Phụ nữ Đông Nam Á nói chung và Việt Nam nói riêng bao nhiêu năm chịu đựng sự hà khắc bất công và hủ tục của tam tòng tứ đức, bị lệ thuộc và bị [gần như] cai trị. Họ khỏa lấp vội vàng mọi khao khát tự do bằng lý do sống vì danh dự cha mẹ, chú bác dòng họ. Họ lấp liếm bằng sống vì cho con, giữ ổn định cho con dù con cái họ không hoặc không cần biết thế nào là ổn định, thậm chí, con cái họ lẽ ra sẽ hạnh phúc hơn nếu bố mẹ chia tay trong văn minh hơn là đày đọa nhau trong địa ngục. Họ bị áp đáo về cách sống, về tư duy, về công việc, về nề nếp gia phong, về đủ mọi loại xiềng xích vô hình, dù họ có khi là trụ cột của gia đình về mọi khía cạnh. Đàn ông, vì lẽ đó, được quyền chà đạp lên mọi giá trị loài người...
Đến phần của đàn ông, em cho rằng thậm chí còn đáng thương hơn phụ nữ! Họ sẽ bị nguyền rủa bởi vô số thứ quy định về vai trò của phái mạnh. Mấy ai trong các cụ ở đây dám cãi cha mẹ khi còn ngồi ghế nhà trường? Dám làm những gì mình thích? Có nhiều người không dám bỏ vợ, bạn gái chỉ vì làm trưởng họ, vì danh dự của bố mẹ, không dám ngồi sau xe phụ nữ, không dám rũ bỏ hôn nhân vì hết tình cảm, nhưng cố bấu víu vào vài thứ mơ hồ. Không dám tỏ tình nếu thích, cảm thấy thua kém người bên cạnh vì bằng cấp không bằng họ, dù thu nhập cao hơn nhiều. Không dám thừa nhận bản ngã củ mình....
Tựu trung, tính kế thừa từ lâu làm cho người ta không dám đương đầu với nhiều thứ, nổi bật là họ sợ cô đơn, sợ phải sống một mình, hoang mang khi lạc đường...dù có thể họ chưa già!
Em nhấn mạnh ở đây là em không cổ súy cho việc ly hôn, sống bạt mạng, coi thường pháp luật và sống ích kỷ cá nhân.
Nhưng em hoàn toàn cổ vũ việc các cụ, nếu đã đi qua quá bán phần đời con người, hãy mạnh dạn sống cho mình nhiều hơn, trải nghiệm cuộc đời nhiều hơn, đương đầu nhiều hơn. Sống một mình, không có gì đáng sợ. Đáng sợ nhất là sống mà không thấy mình vui vẻ, không thấy mình có ý nghĩa, không dám sống cho chính mình. Hãy thử lạc đường trong rừng sâu như em đã từng, hãy thử xách xe máy chạy từ Sài Gòn ra Hà Nội như em đã từng, hãy thử sống với con nghiện như em đã từng, hãy đi khi còn có thể, chỉ cần tính toán một chút chứ đừng do dự...
Cuộc đời này, tuyệt vời cực kỳ! Sống một mình, còn tuyệt vời hơn nữa!
Cụ người SG à, e thấy dân miền nam nói chung có nhiều suy nghĩ phóng khoáng tiến bộ hơn người miền bắc, tâm lý thích đẻ con trai là một ví dụ.

Nặc Gianh

Xe tải
Xin mời các cụ/mợ xem bộ film này để suy ngẫm về tuổi già

red_dragon88

Xe buýt
Sao 50+ mà nhiều cụ lập kế hoạch như kiểu 65+ vậy. Nếu các cụ đã tích lũy đủ tiền và nghỉ hưu sớm thì em không nói. 50+ vẫn sung sức chiến đấu mà các cụ, tuổi đấy thì vẫn đi làm, đi đây đi đó nhiều, vẫn còn động lực phát triển.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Sống 1 mình ko hề đơn giản các cụ ạ, em cứ động viên liên tục thế để 2 con em gái nó lấy chồng nốt đi, chứ ngày nào cũng cái bài ở 1 mình ko cần lấy chồng vì cuộc sống đang yên ổn. Tối qua ăn tất niên em vừa ngồi ca cho 1 bài, ăn lắm quá nên 3h sáng đã lục đục dậy vì ko ngủ được. Sống 1 mình rồi lúc ốm đau ai là người chăm sóc, lúc vui buồn ai là người sẻ chia, ngày lễ Tết ai cũng về quây quần bên gia đình, chẳng nhẽ các dì lại sang nhà các Bác chơi ăn ở lại à? Rồi ai cũng có gia đình riêng, rồi 1 mình khi về già lọ mọ lại hối hận với quyết định của mình. Các cụ U50 mà sống 1 mình em nghĩ ko cặp kè với ai thì cũng gọi là có bạn sẻ chia, vì tầm này con cái lớn rồi nó cũng ko quan tâm sát xao đc bố mẹ, con chăm cha ko bằng bà chăm ông là vậy các cụ ạ.

my.eb

Xe điện
Ngày nghỉ lễ cuối cùng của kỷ nghỉ 30/4 năm nay, em kéo thớt lên chăm sóc nó tý.
Trong lúc đợi tuổi 50 đến, em đã kịp làm mấy chuyến độc hành, cũng ko đến nỗi tệ lắm. Thế này thì việc sống một mình tuổi 50 plus của em là hoàn toàn khả thi các cụ mợ ạ :))

Steven

Xe tăng
Thằng bạn em cũng u50 rồi, có dăm cái biệt thự, nhà đất chung cư mà em thuyếtvphucj nó kiếm cô bạn gái chăm lo tuổi già nhưng nó vẫn không chịu, đến mệt

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sống 1 mình ko hề đơn giản các cụ ạ, em cứ động viên liên tục thế để 2 con em gái nó lấy chồng nốt đi, chứ ngày nào cũng cái bài ở 1 mình ko cần lấy chồng vì cuộc sống đang yên ổn. Tối qua ăn tất niên em vừa ngồi ca cho 1 bài, ăn lắm quá nên 3h sáng đã lục đục dậy vì ko ngủ được. Sống 1 mình rồi lúc ốm đau ai là người chăm sóc, lúc vui buồn ai là người sẻ chia, ngày lễ Tết ai cũng về quây quần bên gia đình, chẳng nhẽ các dì lại sang nhà các Bác chơi ăn ở lại à? Rồi ai cũng có gia đình riêng, rồi 1 mình khi về già lọ mọ lại hối hận với quyết định của mình. Các cụ U50 mà sống 1 mình em nghĩ ko cặp kè với ai thì cũng gọi là có bạn sẻ chia, vì tầm này con cái lớn rồi nó cũng ko quan tâm sát xao đc bố mẹ, con chăm cha ko bằng bà chăm ông là vậy các cụ ạ.
e gái mợ 30 chưa mà xoắn thế :))