[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Trai_Nam

Xe tải
Mệt với các cụ mợ cứ nhào vô nói ng khác như kẻ bất hiếu trong khi thớt đang hỏi về ý kiến của họ. Em thì ng nhà em thì em cố gắng chăm sóc lúc nào thì hay lúc đó mà em ở xa thì em mướn ng rồi coi qua camera. Còn em thì về già còn khỏe thì tham gia các hội và ko ở chung với con, còn lú lẩn thì xác định vô dưỡng lão như những ng khác. Con nó thích thì tới thăm mình.

jonhnynguyen

Xe tải
Tuổi 50 em chỉ muốn đc ngồi bắn thuốc lào

escape229

[Tịch thu bằng lái]
50t là lúc đỉnh cao của sự nghiệp mà nhiều cụ mợ đã muốn về hưu rồi. Em thì phải gần 60 mới tính xách ba lô lên đường nghỉ ngơi, cùng tri kỷ hoặc vài bạn tâm giao. Em muốn khi về hưu sẽ đi lang thang mỗi quốc gia ở 1 tháng, nếu lúc đấy không bị ướt giày khi đi toilet :))
Lúc đấy có khi đi phượt các quốc gia qua màn ảnh nhỏ ;))

dongxanh

Xe buýt
Lúc đấy có khi đi phượt các quốc gia qua màn ảnh nhỏ ;))
Nghĩ tới viễn cảnh này sợ quá các cụ các mợ. Bởi vậy ngoài việc kiếm tiền thì việc quan trọng thứ hai là giữ sức khỏe. Chứ 60+ mà ngồi nhà xem truyền hình thì thôi rồi Lượm ơi :)

just for fun

Xe lăn
Cô giáo cháu, đơn thân từ năm khoảng 40 tuổi. Giờ khoảng 60+ gì đó. Thấy cô và mấy bà bạn hưu trí đi chơi suốt, trước dịch thì vi vu nước ngoài năm đôi bận. Rồi đi du lịch các tỉnh trong nước. Bây giờ dịch giã thì thấy cô up ảnh đi trong tỉnh, nấu ăn, cắm hoa, làm thơ, viết mấy mẩu truyện ngắn.
Cuộc sống người ngoài nhìn vào thấy cũng vui vẻ, nhiều màu sắc. Còn nội tâm như thế nào thì chịu, nhưng chí ít hơn U nhà cháu, hơn cô giáo đâu có 4 tuổi mà suốt ngày đi bế cháu, cháu lớn thì lại loanh quanh trong nhà quét tước vườn tược giúp đỡ con cái. Đôi khi thấy các bạn tuổi thơ của U rủ đi chơi chỗ nọ chỗ kia, động viên U đi mà U ko chịu đi. Lúc nào cũng sợ U đi vắng thì ông lão (là Thầy cháu) của U không biết thế nào, rồi các con đi làm về, các cháu đi học về ko ai nấu cơm cho. Đại khái thế, người ngoài nhìn vào ai cũng lắc đầu nhưng cháu biết, được làm việc và được mọi người công nhận sự quan trọng là niềm vui của U.
cho nên niềm vui tuổi già mỗi người mỗi kiểu. Quan trọng nhất là bản thân thấy vui với điều đó.

kungfue.r.p

Xe tải
Bên kia có mợ mở thớt hỏi tuổi 50 về hưu sẽ như nào, em chợt nghĩ đến chuyện như tiêu đề ạ.
Giả thiết là các cụ mợ có con nhưng không sống cùng chúng, cũng như ko đi bước nữa hoặc ko thích cặp kè,
Tương lai là bí mật, không biết trước được, cụ/mợ ạ.
Qua giông bão rồi thì sẽ chọn bình yên.

Định hướng là không nên sống cùng con, chơi với cháu chứ không trông cháu.
Mình chỉ sống 1 lần, tự lập được sẽ có tự do tự tại, tự lo được thì không cần dựa vào ai.
Có bạn tri kỷ thì tốt. Bạn tri kỷ không ở bên thì ta vẫn ổn, chả sao.

:D

114hangbong

Xe lăn
Nhà em hiện cũng 5 tàu há mồm, nhiều lúc thèm có thời gian riêng 1 mình mà không có.
Em thấy nhiều bà mẹ khủng hoảng như vậy không phải mỗi mợ và em. Họ phải thuê phòng khách sạn ở riêng trong 1 ngày đêm nghe nhạc, vẽ đọc truyện hay mua sắm cho cân bằng lại.:))

my.eb

Xe điện
Em thấy nhiều bà mẹ khủng hoảng như vậy không phải mỗi mợ và em. Họ phải thuê phòng khách sạn ở riêng trong 1 ngày đêm nghe nhạc, vẽ đọc truyện hay mua sắm cho cân bằng lại.:))
Để em kể chị nghe,
Hồi xưa có lúc em như thế đấy, xong em phải tìm cách mua một cái nhà, để thi thoảng em trốn vào đó, cân bằng lại, rồi lại về chiến đấu.
Nói là nhà cho to tát chứ ko bằng một góc vườn của các cụ mợ trên này, nên đừng bảo em khoe nhé. Cơ mà đúng là nếu ko cân bằng được, ko biết em sẽ sống thế nào.
Nhưng có lẽ thời gian là liều thuốc tốt nhất,

Yeuaibaygio

Xe container
Tại các mợ chu toàn quá đấy. Ví dụ như không tập thể dục được vì phải nấu cơm cho cả nhà. Nấu xong phải ăn cùng cả nhà. Nhà cửa lúc nào cũng sạch như lau như li.
Em thì cái giờ chơi của em gần như fix.

xong em phải tìm cách mua một cái nhà, để thi thoảng em trốn vào đó
Năm ngoái em mua hụt 1 cái nhà be bé rất hợp lý, cách nhà mẹ em 3 phút đi bộ. Em tiếc mãi.
Cũng định để làm khoảng trời riêng như thế.

my.eb

Xe điện
Năm ngoái em mua hụt 1 cái nhà be bé rất hợp lý, cách nhà mẹ em 3 phút đi bộ. Em tiếc mãi.
Cũng định để làm khoảng trời riêng như thế.
Nhưng mà lời khuyên nhé, nếu vợ chồng ok thì mua gì cũng phải đồng thuận nhé, kể cả ý định dư lào cũng phải chia sẻ, chứ cứ lẳng lặng đi mua rồi thi thoảng bảo em đi cân bằng là tự bắn đại bác vào chân mình đấy :D

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ tới viễn cảnh này sợ quá các cụ các mợ. Bởi vậy ngoài việc kiếm tiền thì việc quan trọng thứ hai là giữ sức khỏe. Chứ 60+ mà ngồi nhà xem truyền hình thì thôi rồi Lượm ơi :)
Cần gì đợi tới 60+
Mới gần 2 năm trước e vs nhiều cụ under/over 40-50 ở đây vẫn còn "đánh đông dẹp bắc" suốt. Giờ thì sao, có sức khỏe mấy, có tiền bạc giời thì cũng chưa biết ngày nào dc bước ra khỏi biên giới quốc gia Hà Nội, HY, HP.... :)).

Yeuaibaygio

Xe container
Nhưng mà lời khuyên nhé, nếu vợ chồng ok thì mua gì cũng phải đồng thuận nhé, kể cả ý định dư lào cũng phải chia sẻ, chứ cứ lẳng lặng đi mua rồi thi thoảng bảo em đi cân bằng là tự bắn đại bác vào chân mình đấy :D
Em định mua riêng thật đấy. VC em hiện tại ok nhưng em mua bằng tiền riêng, với lại bé tí thế chả bõ bàn bạc. :D
Em định nghỉ trưa thôi mợ, tối em vẫn về nhà. :D

my.eb

Xe điện
Em định mua riêng thật đấy. VC em hiện tại ok nhưng em mua bằng tiền riêng, với lại bé tí thế chả bõ bàn bạc. :D
Em định nghỉ trưa thôi mợ, tối em vẫn về nhà. :D
Ko, nên bàn, và phải bàn nhé.
Nghỉ trưa hay nghỉ cả ngày ko quan trọng, 1 tỷ hay 10 tỷ cũng ko qtr, quan trọng là phải thông qua trước khi làm.
Mất niềm tin là mất nhiều lắm, nghe tớ đi.
Hi, áp dụng cho vợ chồng đang cơm lành canh ngọt hihi

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cô giáo cháu, đơn thân từ năm khoảng 40 tuổi. Giờ khoảng 60+ gì đó. Thấy cô và mấy bà bạn hưu trí đi chơi suốt, trước dịch thì vi vu nước ngoài năm đôi bận. Rồi đi du lịch các tỉnh trong nước. Bây giờ dịch giã thì thấy cô up ảnh đi trong tỉnh, nấu ăn, cắm hoa, làm thơ, viết mấy mẩu truyện ngắn.
Cuộc sống người ngoài nhìn vào thấy cũng vui vẻ, nhiều màu sắc. Còn nội tâm như thế nào thì chịu, nhưng chí ít hơn U nhà cháu, hơn cô giáo đâu có 4 tuổi mà suốt ngày đi bế cháu, cháu lớn thì lại loanh quanh trong nhà quét tước vườn tược giúp đỡ con cái. Đôi khi thấy các bạn tuổi thơ của U rủ đi chơi chỗ nọ chỗ kia, động viên U đi mà U ko chịu đi. Lúc nào cũng sợ U đi vắng thì ông lão (là Thầy cháu) của U không biết thế nào, rồi các con đi làm về, các cháu đi học về ko ai nấu cơm cho. Đại khái thế, người ngoài nhìn vào ai cũng lắc đầu nhưng cháu biết, được làm việc và được mọi người công nhận sự quan trọng là niềm vui của U.
cho nên niềm vui tuổi già mỗi người mỗi kiểu. Quan trọng nhất là bản thân thấy vui với điều đó.
Thế là Thầy và cả nhà cụ hài lòng, không bao giờ tổ chức cho U cụ đi đây đi đó ra khỏi góc bếp nhà mình để biết VN và thế giới có những gì nhỉ.

my.eb

Xe điện
Tương lai là bí mật, không biết trước được, cụ/mợ ạ.
Qua giông bão rồi thì sẽ chọn bình yên.

Định hướng là không nên sống cùng con, chơi với cháu chứ không trông cháu.
Mình chỉ sống 1 lần, tự lập được sẽ có tự do tự tại, tự lo được thì không cần dựa vào ai.
Có bạn tri kỷ thì tốt. Bạn tri kỷ không ở bên thì ta vẫn ổn, chả sao.

:D
Chuẩn cụ. Đúng là điều em đang hướng tới.

Hết cốc cf rùi, em cày đã. Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ :D