[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

just for fun

Xe lăn
U em cũng chăm đứa đầu cho em, nhưng đến đứa thứ 2 thì em thuê người, dứt khoát không cho bà trông nó nữa dù bà cứ đòi trông cháu. Em và mấy anh chị bảo hai cụ đi chơi xuyên Việt, thế là đi. Gớm các cụ đi một chuyến về vui thôi rồi, kể mãi không hết chuyện.
Cháu nhớ năm 2005 đưa được thầy u cháu đi 1 chuyến xuyên bán Việt (từ miền Trung đổ vào đến Gia Nghĩa) nhưng về thì U cháu ốm. Nói chung U cháu ko thích đi đâu cả. Nhà mấy ông anh sẵn xe, các ông ấy đi du lịch suốt nhưng mời ko đắt. Giờ các cháu nó lớn tướng học đại học rồi, mỗi khi về đến nhà là U cháu lại sợ chúng nó đói, sợ chúng nó khát. Nấu lên ko ăn là U dỗi chết he he.
Nhiều lúc cũng thông cảm với hai bà con dâu (nhà sát vách) U cháu dậy sớm là quét hết sân nhà mình lại đang quét sân nhà con, xong lại ra đường quét. Con dâu muốn ngủ nướng cũng ngại với u chồng he he.
Kể ra như Thầy cháu cũng khổ với U cháu, ông vốn là dân địa chất, đi đây đi đó nhiều, tính tình cũng thích đi chơi đây đó nhưng vớ phải bà vợ ko thích xê dịch nên cũng hạn chế nhiều. Đôi khi vì chiều bà nên ông cũng ở nhà chứ ông thích đi chơi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Mật Mật 0606

Xe tăng
Tại em nghĩ rồi đến lúc chúng nó đủ lông đủ cánh tách ra hết lại còn trơ hai ông bà già lại buồn nên em cố nốt vài năm nữa mợ ạ. Nhưng biết đâu bọn nó quen lại cứ ở tịt với mình mãi thì chết. 😢
Thế càng vui mợ chị ạ.

my.eb

Xe điện
Thế trong trường hợp cụ thể này cụ/mợ lại sai nữa rồi. Gia đình U tôi toàn con gái, ai cũng tốt nghiệp đại học, có người còn là tiến sỹ, bản thân U tôi có bằng thạc sỹ. Chẳng qua lý lịch là con cháu địa chủ nên không được đi Trung Quốc du học thời bấy giờ. Sau đó người ta nhấc đi Angola làm chuyên gia nhưng U tôi nhất định ko chịu đi. Cho nên mới nói niềm vui mỗi người mỗi khác. Ngay trên diễn đàn này, có người cho rằng sau 50+ phải có cặp có đôi, có con cái đề huề mới vui. Có người cho rằng phải tự do mới vui. Hãy cứ tôn trọng niềm vui của người khác nhỉ. U tôi thích được bế cháu, được chăm sóc con cháu chứ ko ai bắt U tôi phải làm vậy.
Nhà just với nhà em hơi giống nhau, mỗi tội là nhà em là cụ ông còn nhà just là cụ bà :)

Quan lộ của bố em cũng bị hỏng do ông nội em là lý trưởng, nên chức to nhất bố em được làm chỉ là chủ tịch công đoàn. Sau này đi làm, có tuổi rồi, em mới thấm thía cái sự bất lực khi mà khả năng của mình có thể hơn nhiều người đang ở trên đầu mình, trong nhiều năm :(

Nhưng ông cụ nhà em ko bất mãn, cụ yêu nghề. Cụ dạy học nhiều thế hệ, từ 15-20/11 năm nào nhà em cũng như lễ hội, hoa từ ngoài hè đến bàn ăn, khách khứa suốt ngày. Cụ vui và nói nhiều hơn mọi ngày...

Nói về niềm vui của tuổi già, mỗi người một khác các cụ mợ ạ. Ko ai giống ai đâu. Nhà em có lần tổ chức cho cả nhà đi xuyên Việt, đầu tiên ông ko đi, nhưng động viên mãi ông cũng đồng ý. Em lên chương trình chi tiết, bao háo hức... Thê mà đi đến Cửa Lò (ngủ lại để hôm sau đi tiếp) nhất định cụ đòi ở lại, cho tao tắm biển 2 hôm, rồi về. :D Cuối cùng, 1 gia đình chị em phải ở lại take care cụ, còn các xe khác hôm sau lên đường tiếp.

Nên chúng mình nói chuyện cho vui thôi, chứ đừng nên áp đặt chuẩn mực, suy nghĩ, hoàn cảnh của từng nhà, từng người vào người khác ạ,

Mss AN TÂM

Xe điện

just for fun

Xe lăn
Tốt nghiệp TS, ThS chỉ là cái học vị thôi, "ở nông thôn" e nói "đặc biệt" nhiều ko có nghĩa là ở tp ko còn nặng quan niệm như thế.
Bà cô tôi mấy năm trước, 50+ ở tp, có học thức, vốn không phải là người ko thích đi đây đi đó, có những lần có suất này suất kia bạn bè mời đi nước ngoài miễn phí, hỏi bàn vs ông ck thì ô ấy tỏ ra "không thoải mái" lắm, cuối cùng đành nhường suất cho người khác nhưng bà ấy cũng ko kêu ca phàn nàn với ông ck, "vui vẻ" ở nhà làm công việc bếp núc cho ck vs con cháu.
Và mọi người trong gđ bà ấy coi đấy là chuyện đương nhiên, cho rằng đấy là bà ấy "tự có quyết định" như thế, "tính tình" bà ấy như thế đấy, "khuyên đi không được" ;)) . Chẳng qua một thứ ích kỷ bọc đường của ông ck thôi.
Nói bằng cấp nọ kia là để cụ/mợ hiểu gia đình U cháu khá là tiến bộ. Nhà ko có con trai, 9 cô con gái sinh từ những năm 1944 đến những năm 1963. Nhưng ông bà ngoại cháu vẫn cho con cái học hành đàng hoàng. U cháu kể ngày xưa ông ngoại tự tay đóng từng đôi guốc cho các cô con gái, sống giữa nông thôn nhưng ăn mặc chải chuốt ra phết. Trong xóm ngoài làng chả có nhà nào con gái được học hành đầy đủ như gia đình nhà ông bà ngoại cháu. Cũng có thể gia đình bên ngoại cháu cũng khác với mọi người trong làng. Ông cố ngoại của U cháu làm quan to trong triều Nguyễn, ông bà nội ngoại của U cháu là Chánh tổng và lí trưởng nên đến đời của ông bà ngoại cháu tầm nhìn cũng có phần nào hơn người.

duth@$*&

Xe buýt
topic hay quá, e ngồi hóng các cụ mợ để hình dung dần. Một vấn đề rất thực tế.

prado2012

Xe điện
Em thấy nhiều bà mẹ khủng hoảng như vậy không phải mỗi mợ và em. Họ phải thuê phòng khách sạn ở riêng trong 1 ngày đêm nghe nhạc, vẽ đọc truyện hay mua sắm cho cân bằng lại.:))
Em phải chờ 2 năm nữa mợ ạ. Út nhà em giờ 2.5 tuổi không để chị nó chăm được. Thèm lắm ý. Đi đâu cũng một đoàn. Em vẫn có mấy hội bạn từ thời đi học mọi năm trốn nhà đi cùng nhau 1-2 ngày , book một cái resort chỉ ăn ngủ tán phét cùng nhau mà 3 năm nay ko được đi đâu cùng chúng nó.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nói bằng cấp nọ kia là để cụ/mợ hiểu gia đình U cháu khá là tiến bộ. Nhà ko có con trai, 9 cô con gái sinh từ những năm 1944 đến những năm 1963. Nhưng ông bà ngoại cháu vẫn cho con cái học hành đàng hoàng. U cháu kể ngày xưa ông ngoại tự tay đóng từng đôi guốc cho các cô con gái, sống giữa nông thôn nhưng ăn mặc chải chuốt ra phết. Trong xóm ngoài làng chả có nhà nào con gái được học hành đầy đủ như gia đình nhà ông bà ngoại cháu. Cũng có thể gia đình bên ngoại cháu cũng khác với mọi người trong làng. Ông cố ngoại của U cháu làm quan to trong triều Nguyễn, ông bà nội ngoại của U cháu là Chánh tổng và lí trưởng nên đến đời của ông bà ngoại cháu tầm nhìn cũng có phần nào hơn người.
Nhìn năm sinh như cụ nêu thì các bác nữ hầu hết sinh ra và lớn lên chịu ảnh hưởng của giáo dục thời phong kiến nho giáo còn sót lại kết hợp với giáo lý và kinh tế thời bao cấp rồi.

prado2012

Xe điện
Cô giáo cháu, đơn thân từ năm khoảng 40 tuổi. Giờ khoảng 60+ gì đó. Thấy cô và mấy bà bạn hưu trí đi chơi suốt, trước dịch thì vi vu nước ngoài năm đôi bận. Rồi đi du lịch các tỉnh trong nước. Bây giờ dịch giã thì thấy cô up ảnh đi trong tỉnh, nấu ăn, cắm hoa, làm thơ, viết mấy mẩu truyện ngắn.
Cuộc sống người ngoài nhìn vào thấy cũng vui vẻ, nhiều màu sắc. Còn nội tâm như thế nào thì chịu, nhưng chí ít hơn U nhà cháu, hơn cô giáo đâu có 4 tuổi mà suốt ngày đi bế cháu, cháu lớn thì lại loanh quanh trong nhà quét tước vườn tược giúp đỡ con cái. Đôi khi thấy các bạn tuổi thơ của U rủ đi chơi chỗ nọ chỗ kia, động viên U đi mà U ko chịu đi. Lúc nào cũng sợ U đi vắng thì ông lão (là Thầy cháu) của U không biết thế nào, rồi các con đi làm về, các cháu đi học về ko ai nấu cơm cho. Đại khái thế, người ngoài nhìn vào ai cũng lắc đầu nhưng cháu biết, được làm việc và được mọi người công nhận sự quan trọng là niềm vui của U.
cho nên niềm vui tuổi già mỗi người mỗi kiểu. Quan trọng nhất là bản thân thấy vui với điều đó.
Mẹ em tính hệt như mẹ mợ. Xong rồi em đơn giản đặt vé đặt phòng bốc bà và cả nhà đi chơi. Giờ covid không đi được đâu thì bà biết ngồi tiếc, giá như không có covid cả nhà mình đã được đi nơi này nơi kia. Chứ trước kia còn nhất định không đi vì xót tiền của con, em toàn bảo khuyến mại rẻ lắm đi không mất tiền mới chịu, đi rồi lại thích. Giờ các cụ còn đi được phải cho hưởng thụ cho đỡ thiệt thòi cái thời bao cấp. Nếu mẹ mợ không thích đi thì thôi, tuỳ mỗi người, quan trọng là làm sao để bà vui vẻ là được không cần áp đặt.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
VDL có phải cq từ thiện đâu mà không kinh doanh? Từ bệnh viện, trường học, chỗ thờ tự, đám hỏi đám hiếu, v.v.... có cái gì mà ko kinh doanh, ko đặt lợi nhuận lên hàng đầu?
Vđ ở đây là ơ sở kinh doanh dịch vụ đó có tốt, có tương xứng với khoản tiền mà khách hàng bỏ ra không?
Chỗ cụ làm như cụ nói là phục vụ kém, ko xứng đáng với đồng tiền khách hàng bỏ ra, không có nghĩa là tất cả các VDL trên thế giới này đều như thế. Khi có nhiều VDL mở ra, kinh doanh tốt, cạnh tranh nhiều thì tự khắc chất lượng dv của các VDL đó sẽ phải nâng cao lên thôi (cũng như các hãng viễn thông).
Còn việc khách hàng tai quái, tính cách thế nào là việc của họ, ko phải việc của cụ vì cụ chỉ là nv quèn làm thuê cho cái VDL đấy thôi. Chứ nếu là chủ cơ sở kinh doanh VDL có tâm, có tầm, đặt lợi nhuận lên hàng đầu thì họ mặc xác khách hàng tai quái thế nào, miễn là khách hàng đóng nhiều, đóng đủ tiền cho cs kinh doanh của họ, và luôn tìm cách nâng cao dịch vụ của họ (khi có cạnh tranh), thế thôi!
chuẩn!!!
dần sẽ khác...

barca6996

Xe container

just for fun

Xe lăn
Mẹ em tính hệt như mẹ mợ. Xong rồi em đơn giản đặt vé đặt phòng bốc bà và cả nhà đi chơi. Giờ covid không đi được đâu thì bà biết ngồi tiếc, giá như không có covid cả nhà mình đã được đi nơi này nơi kia. Chứ trước kia còn nhất định không đi vì xót tiền của con, em toàn bảo khuyến mại rẻ lắm đi không mất tiền mới chịu, đi rồi lại thích. Giờ các cụ còn đi được phải cho hưởng thụ cho đỡ thiệt thòi cái thời bao cấp.
Nói chung hồi trẻ cháu cũng hay bảo U sao ko thế này cho vui, thế kia cho vui. U cháu bảo thế mày vui hay tao vui, thế là tịt ngóp ha ha.
Bây giờ mấy đứa cháu về quê bà nấu nướng cho ăn. Mắt mờ chân chậm rồi những vẫn muốn tự tay nấu cơ. Mà nói thật lòng là có hợp khẩu vị bọn thanh niên đâu, chúng nó thích đàn đúm bạn bè, thích ăn đồ ăn nhanh chứ thiết tha gì đâu. Nhưng cũng phải dạy chúng nó là đến bữa phải ăn để bà vui, chẳng may bà quên bỏ muối cũng phải vui vẻ ăn. Vì đấy chính là niềm vui của bà.
Còn Thầy cháu, trước đây thì hay cấm ông uống rượu và hút thuốc nhưng tầm 10 năm trở lại thì mấy anh em cùng lờ đi. Miễn là ông thấy vui vẻ, uống và hút tí cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Nói chung hồi trẻ cháu cũng hay bảo U sao ko thế này cho vui, thế kia cho vui. U cháu bảo thế mày vui hay tao vui, thế là tịt ngóp ha ha.
Bây giờ mấy đứa cháu về quê bà nấu nướng cho ăn. Mắt mờ chân chậm rồi những vẫn muốn tự tay nấu cơ. Mà nói thật lòng là có hợp khẩu vị bọn thanh niên đâu, chúng nó thích đàn đúm bạn bè, thích ăn đồ ăn nhanh chứ thiết tha gì đâu. Nhưng cũng phải dạy chúng nó là đến bữa phải ăn để bà vui, chẳng may bà quên bỏ muối cũng phải vui vẻ ăn. Vì đấy chính là niềm vui của bà.
Vâng bà thích gì nhất thì chiều cái đấy, không cần áp đặt mợ àh. Em cứ nghĩ các cụ còn được 10-20 năm nữa bên con cháu thích gì mình chiều chứ không phải ý mình áp vào cụ.

my.eb

Xe điện
Em phải chờ 2 năm nữa mợ ạ. Út nhà em giờ 2.5 tuổi không để chị nó chăm được. Thèm lắm ý. Đi đâu cũng một đoàn. Em vẫn có mấy hội bạn từ thời đi học mọi năm trốn nhà đi cùng nhau 1-2 ngày , book một cái resort chỉ ăn ngủ tán phét cùng nhau mà 3 năm nay ko được đi đâu cùng chúng nó.
Bọn em cũng thế, mỗi năm một lần, ăn ở cùng nhau 3 - 4 ngày nếu bay, 2 ngày nếu đi gần. Các file đính kèm, hàng xách tay cho ở nhà hết :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em tính hệt như mẹ mợ. Xong rồi em đơn giản đặt vé đặt phòng bốc bà và cả nhà đi chơi. Giờ covid không đi được đâu thì bà biết ngồi tiếc, giá như không có covid cả nhà mình đã được đi nơi này nơi kia. Chứ trước kia còn nhất định không đi vì xót tiền của con, em toàn bảo khuyến mại rẻ lắm đi không mất tiền mới chịu, đi rồi lại thích. Giờ các cụ còn đi được phải cho hưởng thụ cho đỡ thiệt thòi cái thời bao cấp. Nếu mẹ mợ không thích đi thì thôi, tuỳ mỗi người, quan trọng là làm sao để bà vui vẻ là được không cần áp đặt.
May em ko giống các cụ :)
Chỉ sợ sau này con cháu lại trách đi lắm thế, hahaa
Nhưng ráo trước với chúng nó là mẹ ko thích trông trẻ đâu, chúng nó ngoài 3 tuổi, sạch đẹp thì mẹ dắt đi chơi, chứ bẩn và xấu thì dẹp :)
Còn bảo: nòi nhà mình sẽ ko xấu, nhưng mà bẩn là mẹ ko chơi đâu, hahaa.

prado2012

Xe điện
May em ko giống các cụ :)
Chỉ sợ sau này con cháu lại trách đi lắm thế, hahaa
Nhưng ráo trước với chúng nó là mẹ ko thích trông trẻ đâu, chúng nó ngoài 3 tuổi, sạch đẹp thì mẹ dắt đi chơi, chứ bẩn và xấu thì dẹp :)
Còn bảo: nòi nhà mình sẽ ko xấu, nhưng mà bẩn là mẹ ko chơi đâu, hahaa.
Ui không nói trước đâu nhé. Chính mẹ em hồi em chưa lấy chồng tuyên bố xanh rờn tao không trông cháu. Thế mà 3 đứa nhà em bà ngoại bà nội chăm cho 3 năm rồi mới đi trẻ đấy. Có đợt em thuê 2 osin, 1 lo việc nhà và 1 chăn trẻ mà một ngày đẹp trời em đi làm về gặp nó cho con em 1 tuổi ăn bãi trớ của con em, nó lười ko chịu nấu lại thế là em cho nghỉ luôn, nghĩ giờ vẫn xót con. Thế là bà lại phải nối vòng tay lớn!

prado2012

Xe điện
Bọn em cũng thế, mỗi năm một lần, ăn ở cùng nhau 3 - 4 ngày nếu bay, 2 ngày nếu đi gần. Các file đính kèm, hàng xách tay cho ở nhà hết :D
Đã nhỉ. Xong bọn chồng con ỉ eo thế là em tổ chức luôn cho 6 già đình cả ông bà bố mẹ con cái đi chơi Tết sang Thái vui cực lun, mà lại còn rẻ hơn ở Vn.

my.eb

Xe điện
Đã nhỉ. Xong bọn chồng con ỉ eo thế là em tổ chức luôn cho 6 già đình cả ông bà bố mẹ con cái đi chơi Tết sang Thái vui cực lun, mà lại còn rẻ hơn ở Vn.
Vâng, bọn em cũng có những chuyến cho cả gia đình đi cùng, nhưng kiểu gì cũng phải oánh lẻ phát

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ui không nói trước đâu nhé. Chính mẹ em hồi em chưa lấy chồng tuyên bố xanh rờn tao không trông cháu. Thế mà 3 đứa nhà em bà ngoại bà nội chăm cho 3 năm rồi mới đi trẻ đấy. Có đợt em thuê 2 osin, 1 lo việc nhà và 1 chăn trẻ mà một ngày đẹp trời em đi làm về gặp nó cho con em 1 tuổi ăn bãi trớ của con em, nó lười ko chịu nấu lại thế là em cho nghỉ luôn, nghĩ giờ vẫn xót con. Thế là bà lại phải nối vòng tay lớn!
=))
cụ làm em hãi, em nói thế nhưng xót con gái, có khi lại phải giúp, nhưng em sẽ cho tiền, cho nó thuê người igups, em chỉ chạy loăng quăng thôi...
Con em, em cũng ko chơi cùng mấy đâu, 1 tuổi ngủ với bà, nên đứa nào cũng tự lập, ngoan...