[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Rô-Ron

Xe điện
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?

Ủn cho đồng niên.
Hy vọng 8 năm nữa con em xong đại học em cũng nghỉ.

Rô-Ron

Xe điện
Ui em post nhầm, mod chuyển hộ em qua fundland với ạ!

charon666

Xe buýt
em kém cụ vài niên nhưng công tác chuẩn bị còn kém cụ xa lắm :(

greenbk

Xe buýt
em còn lâu mới đến tuổi nghỉ hưu, nhưng thấy bài của cụ có khi mấy hôm nay rảnh cũng lên kế hoạch nghỉ hưu cái. trước giờ chưa nghĩ đến.

caisua

Xe lăn
Em còn 12 năm nữa, cứ túc tắc làm nốt dành dụm kiếm con solaty chuyển đổi thành motorhome rồi lượn lờ chục năm đi hết hang cùng ngõ hẻm ở Việt Nam xong nằm nhà là vừa đẹp
Cộng cả lương hưu vào em có 2 chục mỗi tháng nên chắc đủ cho các chuyến đi, chả tính gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Em còn 12 năm nữa, cứ túc tắc làm nốt dành dụm kiếm con solaty chuyển đổi thành motorhome rồi lượn lờ chục năm đi hết hang cùng ngõ hẻm ở Việt Nam xong nằm nhà là vừa đẹp
Cộng cả lương hưu vào em có 2 chục mỗi tháng nên chắc đủ cho các chuyến đi, chả tính gì nữa
Tầm nhìn 12 năm nữa mà 2 chục mỗi tháng liệu có đủ để lượn khắp nơi ko cụ nhỉ?

caisua

Xe lăn
Tầm nhìn 12 năm nữa mà 2 chục mỗi tháng liệu có đủ để lượn khắp nơi ko cụ nhỉ?
Thời giá này em đi được, về sau đắt đỏ thì đi nửa tháng, bí nữa thì vẫn có 1 tuần mỗi tháng cũng tạm ổn rồi ạ. Con cái mà ngon, tự mua được nhà thì lại có thêm khoản cho thuê đi chơi tiếp. Em chỉ tính đc thế thôi ạ

dinhduc2711

Xe máy
Thread này cụ post trong mục BĐS ko đúng lắm nhỉ

tasx

Xe tăng
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Chủ đề hay ạ. Em xin mời Cụ một ly. Rồi ai cũng đến tuổi này và còn hơn nữa. Em hóng học hỏi các lựa chọn của người đi trước. Nếu em đến 47 kể cả tài chính đầy đủ, chắc em vẫn lao động tiếp. Lấy công việc làm niềm vui.

ah99x6

Xe điện
E thích được như cụ nhưng e phải 20 niên nữa!

Rô-Ron

Xe điện
Chủ đề hay ạ. Em xin mời Cụ một ly. Rồi ai cũng đến tuổi này và còn hơn nữa. Em hóng học hỏi các lựa chọn của người đi trước. Nếu em đến 47 kể cả tài chính đầy đủ, chắc em vẫn lao động tiếp. Lấy công việc làm niềm vui.
Tầm này mắt bắt đầu mờ, tư duy bắt đầu chậm không học hỏi update được xu hướng mới cụ ạ! Em giờ loay hoay tìm người kế nghiệp mà khó quá! Các con thì chúng có xu hướng nghề nghiệp khác rồi!

tuha_vt2015

Xe tăng
Em sn 1975, nhưng mà vẫn cày cuốc đến 8 năm nữa mới là lúc F1 học xong, giờ chỉ bóc ngắn cắn dài chưa có tích lũy

Rô-Ron

Xe điện
chúc mừng, cụ tài chính ổn quá.
2 chục là cụ tính cho mình cá nhân cụ, hay cả 2 vợ chồng, hay bao nhiêu người?
- cho 2 người thì phải tầm 35 triệu.
- nếu 1 cá nhân mà 2 chục triệu/ tháng thì đủ sống ổn, du lịch mỗi năm 2 lần. nếu em rơi vào trường hợp như cụ thì em cũng nghỉ hưu từ 50 tuổi, 2 chục triệu 1 tháng là tạmổn sống rồi.
- ko phải lo buồn ko có việc gì làm. đầy thứ đề làm vì đam mê sở thích, đầy cái để chơi, đầy môn thể thao, món giải trí.
Cụ ví dụ hộ em là cụ sẽ làm gì sau khi về hưu với! Em chưa biết sẽ phải sống thế nào sau khi về hưu cho vui vẻ tích cực!

102k9

Xe buýt
Em gần bằng tuổi cụ nhưng con em mới mẫu giáo , mươi năm
Năm nữa em học các cụ

Jetu

Xe điện
Đủ tiền + có niềm đam mê = nghỉ.

ubisapro

Xe trâu
47 mà nghỉ thì oải lắm. Nói chung túc tắc làm, ko quá đặt nặng kiếm xèng thì e nghĩ cũng thoải mái thôi; lúc nào cần vi vu thư giãn thì nghỉ 1 thời gian rùi … làm tiếp.

goldtower

Xe đạp
Chơi một môn thể thao (đạp xe, bóng bàn, cầu lông, bơi,...), à mà thêm món học ngoại ngữ và đọc sách. Cụ mà làm được một trong những cái em liệt kê trên chỉn tru chút em đảm bảo cụ sẽ lại như 40t lúc đó cụ lại hừng hực cụ êy!