[Funland] Tưởng niệm bi kịch 39 nạn nhân xấu số người Việt ở Anh...

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói có lý, nhưng chưa hoàn toàn. E rất vui trao đổi trên cơ sở sự thật chứ còn 3 củ thì e ko tiếp ;))

Vde 1) Theo lịch sử, họ mặc định dân tộc mình ở level low. Cũng như khi cụ nói về châu Phi thôi.

Vde 2) lão kia leo lên đến viện chưởng cũng một quá trình từ khi là một anh sinh viên quèn lưu vong, ko phải kiểu cơ cấu như ở nhà mình.
Đơn cử ở trong zone đó, lão ý sẽ làm bọn tây nhìn về ng Việt với con mắt khác, hơn là nhìn mấy nhóc sinh viên đi chính quy mà đàn đúm.

Ở đây đang nói về ảnh hưởng của ng vượt biên và chính quy.

Nhật gần như ko cấp cuốc tịch khiến ng ta có tâm lý sống khá tạm bợ. E cũng công nhận sự ảnh hưởng xấu này. Nhưng sang Nhật toàn người đi chính quy mà cụ?

Vde 3) chuẩn như cụ vừa nói "thằng nào kinh tế mạnh là được tôn trọng dù quá khứ như nào đi nữa."
Đấy, bản chất nó nằm ở đây. Vị thế đất mẹ Việt sẽ quyết định vị thế con dân Việt ở ngoài. Con dân có gây ảnh hưởng, nhưng so với đất mẹ thì nói 1/1000 cũng ko đáng ;))
Điều này lý giải tại sao bon US với EU nó sang định cư lần nhau dễ như bỡn, đâu cần chui công?

P/s: e thích nc với một ng nhìn nhận đc thực tế như cụ, chứ bọn hơi mở miệng ra là chửi vô lý, e coi như trẻ con đùa với họ tị thôi ^^
Hiu hiu
Người mình đi làm mấy nước Nhật, Hàn thì đa phần là đi đúng, nhưng khổ cái là hết hợp đồng thì bỏ chốn lại (Nhất là đi Hàn).
Ngoài ra khi có người mình đến trật tự của họ cũng bị thay đổi nhiều theo chiều hướng xấu (chộm cắp nhiều)
Nên họ ghét cũng là điều đương nhiên.
Tuy nhiên như cụ nói thì người Việt vốn đã không được coi trọng khi ra quốc tế vì xuất thân cái này em nghĩ là hoàn toàn dễ hiểu, nhưng để người bản xứ ghét và coi là mối lo đối với họ thì nó là một mức độ cao hơn rồi.
Em lấy ví dụ như cụ là ông chủ và có người làm thuê, thì bản thân cụ và người làm thuê đã có sự khác biệt trong suy nghĩ, tuy nhiên cụ không ghét họ phải không? Nhưng trong đám người làm thuê có một thằng vừa lười lại có tật chộm cắp thì cụ sẽ rất ghét nó phải không? trái ngược lại với những người lao động chăm chỉ chịu khó thật thà thì cụ lại rất quý phải không?
Cái em muốn nói là để người bản xứ họ ghét, coi là mối nguy hại thì đó là do cách sống của người lao động chứ không phải quốc tịch của người đó.
Và để nó xẩy ra thành tệ nạn, tần xuất nhiều thì nó sẽ làm cho người bản xứ họ dễ bị quy chụp cho toàn bộ người quốc tịch đó.
Cái này cần hết sức lên án và chính phủ phải có cách quản lý chứ không thể thả nổi như này.

QUANG1970

Xe lăn
Nói thật cụ bớt còm đi em sẽ nghĩ cụ đỡ hèn hơn giống như tên nick cụ, càng còm càng thấy hèn và ngụy quân tử. Page trước thì tỏ vẻ bàng quan ko thèm đề cập, tranh luận tiếp, xem ta như bậc thanh cao ko thèm chấp đời. Nhưng cứ hễ động còm là lại nói mỉa, kháy đểu "đám trẻ vô chi". Mượn còm "đồng đội" cùng ý kiến để đâm chọc sau màn thưa. Qua đến page này thì lại tiếp tục tự quote chọc vô người # xong lại tự "chào thân ái. E ko rảnh"???
Em trung lập thôi nhưng đọc thấy cụ còm hèn lắm, tốt nhất đừng còm thêm để bộc lộ cái hèn đó của mình nữa.

Thôi bác!
Với loại người này tốt nhất là "lánh cho lành"!

Do OF không có quy định một người (cá nhân) chỉ được phép tham gia diễn đàn với một ID (Nick) nên nick thật, nick ảo, nick chính, nick phụ, và cả nick ..... rác, cũng là một công cụ để những kẻ có ý đồ và mưu đồ cá nhân hoành hành.

Và theo em, với một cái Nick mới tham gia OF với khoảng 140 "còm" trong một thời gian chưa đầy một tuần (bình quân 20 "còm"/ngày và "còm" nào cũng chỉ dăm ba câu chọc ngoáy), thì nick Ngu.Hèn này, là một ví dụ!

Em không có ý định "bỏ bóng đá người" nhưng chỉ muốn cảnh báo để bác hoangduc.sbr và các bác khác đừng sa đà trong tranh luận, và tốn thời gian vô ích với những nick tham gia OF với mưu đồ cá nhân nào đó.

Nếu để ý các bác sẽ thấy, trong "thớt" đang nói về Cafe và trước đây có một "thớt" về Piano, cũng có một nick là hd-vt cũng có cách "còm", văn phong, câu chữ, từ ngữ, lẫn nội dung cũng như "nhân sinh quan" giống y chang cái nick này: Chủ đề nào cùng tham gia nhưng không có "còm" viết quá 1/4 trang A4, khi viết chỉ cọt quẹt dăm ba chữ, chọc ngoáy vớ vẩn, viết sai chính tả kiểu người nói tiếng Việt ngọng nghịu, với nội dung "đánh tráo khái niệm" là chính, và tham gia (có) ý kiến mới nghe qua thì tưởng là đùa bỡn hay "góp vui" nhưng để ý xâu chuổi lại tất cả, thì chỉ là phá bĩnh, làm loãng chủ đề, hay có một ý đồ nào đó!

Khoan bàn tới Hèn hay thanh cao, vì có lẽ hai từ (khái niệm) này, nó không có, và sẽ chẳng thể nào có ở trong loại người như bác vừa nêu! Có chăng, là từ "giẻ rách"!

Các cụ nói "Giẻ rách cũng đỡ lấm tay" nhưng với hạng giẻ rách này, dính vào chẳng những không đỡ lấm tay mà còn làm bẩn tay thêm các bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật cụ bớt còm đi em sẽ nghĩ cụ đỡ hèn hơn giống như tên nick cụ, càng còm càng thấy hèn và ngụy quân tử. Page trước thì tỏ vẻ bàng quan ko thèm đề cập, tranh luận tiếp, xem ta như bậc thanh cao ko thèm chấp đời. Nhưng cứ hễ động còm là lại nói mỉa, kháy đểu "đám trẻ vô chi". Mượn còm "đồng đội" cùng ý kiến để đâm chọc sau màn thưa. Qua đến page này thì lại tiếp tục tự quote chọc vô người # xong lại tự "chào thân ái. E ko rảnh"???
Em trung lập thôi nhưng đọc thấy cụ còm hèn lắm, tốt nhất đừng còm thêm để bộc lộ cái hèn đó của mình nữa.
Hì, cụ nói đúng đấy. Nhìn ngứa mắt là e tỉa ngay. Cũng tại ng ta có chỗ để tỉa e mới tỉa đc ;))

Nhưng cụ thì như kiểu nói leo ấy, e vs cụ kia đang chọc nhau (từ thớt cũ) cụ nhảy chen ngang một cách ấu trĩ. Lịch sự tối thiểu về ứng xử còn chưa có, đừng bàn đến sang hèn.

Thôi bác!
Với loại người này tốt nhất là "lánh cho lành"!

Do OF không có quy định một người (cá nhân) chỉ được phép tham gia diễn đàn với một ID (Nick) nên nick thật, nick ảo, nick chính, nick phụ, và cả nick ..... rác, cũng là một công cụ để những kẻ có ý đồ và mưu đồ cá nhân hoành hành.

Và theo em, với một cái Nick mới tham gia OF với khoảng 140 "còm" trong một thời gian chưa đầy một tuần (bình quân 20 "còm"/ngày và "còm" nào cũng chỉ dăm ba câu chọc ngoáy), thì nick Ngu.Hèn này, là một ví dụ!

Em không có ý định "bỏ bóng đá người" nhưng chỉ muốn cảnh báo để bác hoangduc.sbr và các bác khác đừng sa đà trong tranh luận, và tốn thời gian vô ích với những nick tham gia OF với mưu đồ cá nhân nào đó.

Nếu để ý các bác sẽ thấy, trong "thớt" đang nói về Cafe và trước đây có một "thớt" về Piano, cũng có một nick là hd-vt cũng có cách "còm", văn phong, câu chữ, từ ngữ, lẫn nội dung cũng như "nhân sinh quan" giống y chang cái nick này: Chủ đề nào cùng tham gia nhưng không có "còm" viết quá 1/4 trang A4, khi viết chỉ cọt quẹt dăm ba chữ, chọc ngoáy vớ vẩn, viết sai chính tả kiểu người nói tiếng Việt ngọng nghịu, với nội dung "đánh tráo khái niệm" là chính, và tham gia (có) ý kiến mới nghe qua thì tưởng là đùa bỡn hay "góp vui" nhưng để ý xâu chuổi lại tất cả, thì chỉ là phá bĩnh, làm loãng chủ đề, hay có một ý đồ nào đó!

Khoan bàn tới Hèn hay thanh cao, vì có lẽ hai từ (khái niệm) này, nó không có, và sẽ chẳng thể nào có ở trong loại người như bác vừa nêu! Có chăng, là từ "giẻ rách"!

Các cụ nói "Giẻ rách cũng đỡ lấm tay" nhưng với hạng giẻ rách này, dính vào chẳng những không đỡ lấm tay mà còn làm bẩn tay thêm các bác ạ!
Hệ thống khái niệm của cụ chưa vững. Lại hay dùng đến 10 "từ mới" trong 1 bài, vô tình cứ phải tự đi giải thích cho mình. Ng ta bẩu đơn giản sẽ hiệu quả nhất.

Thấy cụ thích tiếng Việt e chỉ dúp cụ thôi chứ e chả đc công cán gì. He he, e ưu tiên cụ phết đấy. Thật ra bản chất cụ thế nào thì e đối lại cụ thế thôi, chứ cụ nói gì e e bỏ qua hết á ;))

Chỉnh sửa cuối:
Hồi xưa dân phải bỏ xứ vì chiến tranh, bỏ xứ vì nghèo đói. Giờ còn hơn một tháng nữa là 2020 rồi mà người dân mình vẫn phải bỏ xứ mà đi, từ người bình thường ở một huyện nghèo, đến người có một chút địa vị, quên biết, có chân trong đoàn quốc hội.

Nghèo mà yên bình nhưng dân cũng phải bỏ xứ như các nước loạn lạc, khói lửa ở Syria, Afgan... Và cả đến khi chết, thì chỉ có người thân khóc, người nước ngoài viếng nhưng người trong nước thì thờ ơ thậm chí phỉ nhổ. Hỏi tình người ở đâu?

Đây là video về xuống cấp đạo đức ở TQ:

Một cháu bé xin 2 nhân dân tệ để đi xe buýt về nhà (gần bằng 7k đồng)

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Người mình đi làm mấy nước Nhật, Hàn thì đa phần là đi đúng, nhưng khổ cái là hết hợp đồng thì bỏ chốn lại (Nhất là đi Hàn).
Ngoài ra khi có người mình đến trật tự của họ cũng bị thay đổi nhiều theo chiều hướng xấu (chộm cắp nhiều)
Nên họ ghét cũng là điều đương nhiên.
Tuy nhiên như cụ nói thì người Việt vốn đã không được coi trọng khi ra quốc tế vì xuất thân cái này em nghĩ là hoàn toàn dễ hiểu, nhưng để người bản xứ ghét và coi là mối lo đối với họ thì nó là một mức độ cao hơn rồi.
Em lấy ví dụ như cụ là ông chủ và có người làm thuê, thì bản thân cụ và người làm thuê đã có sự khác biệt trong suy nghĩ, tuy nhiên cụ không ghét họ phải không? Nhưng trong đám người làm thuê có một thằng vừa lười lại có tật chộm cắp thì cụ sẽ rất ghét nó phải không? trái ngược lại với những người lao động chăm chỉ chịu khó thật thà thì cụ lại rất quý phải không?
Cái em muốn nói là để người bản xứ họ ghét, coi là mối nguy hại thì đó là do cách sống của người lao động chứ không phải quốc tịch của người đó.
Và để nó xẩy ra thành tệ nạn, tần xuất nhiều thì nó sẽ làm cho người bản xứ họ dễ bị quy chụp cho toàn bộ người quốc tịch đó.
Cái này cần hết sức lên án và chính phủ phải có cách quản lý chứ không thể thả nổi như này.
Vi mô cụ đúng, vĩ mô chưa chắc.
Bon Tung Cẩu sang nc ngoài vào từng cửa hàng ăn trộm cách làm ăn (lách luật) dân bản xứ biết hết mà ko làm gì đc. Cũng có nc nào ngoài Mẽo dám ý kiến với nó chưa? Cơ bản thị trường nó béo, ko ông nào nỡ nói ra.

Suy cho cùng là sự cân đo lợi ích. Ai cũng có quyền bảo vệ quan điểm, ai cũng có lý. Nhưng một số người nói hơi quá về phía nạn nhân là họ ăn vạ hay gì gì đó thì ko nên.

Thôi e vs cụ dừng chủ đề này lại đây. E đang có 2 ông mới thích chọc ngoáy để e tiếp 1vs 1 cho công bằng đã, ko các ô ý kêu e dựa hơi đồng đội ;))

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Quan san muôn dặm một nhà,
Cùng chung tư tưởng, dễ là tâm giao. :D

Diễn đàn chia sẻ đổi trao,
Đọc để mà hiểu, thế nào, ở đâu? :-?
Cân phân, đong đếm, nông sâu,
Xem qua, xét lại, rõ đầu biết đuôi! :P

Văn vần, sâu ý hơn xuôi,
Một câu lắm lúc, có mười cách xem.
:))
Đọc mà hiểu ý, thì khen
Cầm bằng không hiểu, chắc đem chém đầu! :((

Đã viết, không ngại chẳng sầu,
Chỉ muốn tom góp đủ mầu, khen chê .
:">
Hễ ai hiểu, thích: sẽ mê,
Còn không "vừa não": thì chê tới cùng :T

Ofun biển rộng vẫy vùng,
Ắt là chẳng thiếu, thằng khùng con điên!
:-o
Chỉ thích tranh cãi triền miên,
Những chuyện vớ vẩn, quàng xiên nực cười :-q

Muốn tâm an lạc, vui tươi,
Thì nên chọn thớt, tìm người tâm giao :x
Không nên phân định thấp cao,
Lòng thành, ý đẹp, hơn bao anh tài! =D>

Vài dòng chia sẻ dông dài
Gọi là phúc đáp cho bài "còm" trên. :P
Với nick âm binh, hoặc là gọi nick chính nó ra hoặc là mặc kệ nó các cụ nhé, lịch sự nói chuyện không qua được với đứa vô lại đâu, các cụ nên nhớ, đấng tối cao nếu chỉ các cụ đi lên thiên đàng, thì các cụ không nên ngó xuống dây bùn với chúng sinh tội lỗi đang vùng vẫy dưới địa ngục đòi hỏi chúng sinh bình đẳng, ngó xuống đôi co với nó cũng là tội lỗi, vì để cái ngụy biện của nó được lan đi lung tung.

hd-vt

Xe container
Vi mô cụ đúng, vĩ mô chưa chắc.
Bon Tung Cẩu sang nc ngoài vào từng cửa hàng ăn trộm cách làm ăn (lách luật) dân bản xứ biết hết mà ko làm gì đc. Cũng có nc nào ngoài Mẽo dám ý kiến với nó chưa? Cơ bản thị trường nó béo, ko ông nào nỡ nói ra.

Suy cho cùng là sự cân đo lợi ích. Ai cũng có quyền bảo vệ quan điểm, ai cũng có lý. Nhưng một số người nói hơi quá về phía nạn nhân là họ ăn vạ hay gì gì đó thì ko nên.

Thôi e vs cụ dừng chủ đề này lại đây. E đang có 2 ông mới thích chọc ngoáy để e tiếp 1vs 1 cho công bằng đã, ko các ô ý kêu e dựa hơi đồng đội ;))
Cụ ơi, cụ ăn ở thế nào mà làm em cũng bị lôi vào chửi thế. Làm em phải đọc lại còm của cụ để hiểu, híc em với cụ duy nhất giống nhau là viết ngọng, đây là Of có phải là hội nghị hội thảo hội kín gì đâu mà họ căng cứng thế chứ.
Em vào Of để hóng, vì nhiều cụ trên thông thiên văn dưới tường địa lý, và em thực sự rất rất tôn trọng nhiều cụ, gọi là quý nữa. Kể cả người chửi em, hóa ra có người quý mà không biết, chán thật. Đâu phải cứ khen là mừng, chê là nhẩy dựng lên.
Vào đây để giải trí là phần lớn, nên em kể ra cũng có hay chọc ghẹo, nhưng cũng để cho xôm vì đây là nơi em thấy "chất" nhất trên mạng, Patêbúc em còn không dùng (em chỉ ngó và cười buồn đi ra vì tuyền thấy chửi nhau).
Vụ 39 này em chỉ vào chia buồn nghĩa đồng bào, chấm hết. Em đọc kỹ còm cụ, quan điểm cụ em không quan tâm thì thấy cụ cũng có nét tưng tửng, viết cho vui.
Em thì giờ chắc thôi, tự nhiên bị chửi thì chắc mình cũng sai.
Chúc cụ ở lại vui khỏe, không biết có đập choai vai u thịt bắp không, chứ em dạng hết đát vô vị...híc.