[Funland] Tưởng thế nào hóa ra cũng gánh khoản nợ 500 tỷ cơ đấy!?

AkiraBin

Xe tăng
Em nhớ không nhầm mấy năm trước báo đài có nói là TGDD rất mạnh là do không phải vay nợ ngân hàng như những tập đoàn khác!. Sao bây giờ báo đưa tin TGDD vay nợ nhiều thế ? Mà ngoài mảng điện máy/ điện thoại chiếm gần hết rồi miếng bánh bản lẻ, tạp hóa hộ gia đình là nơi tạo ra nguồn thu nhập và việc làm của hàng triệu hộ gia đình VN (trong đó có cả nhà em và nhiều cụ/mợ trên of nữa. :))) Bao năm nay suất ngày bị mấy ông lớn nhăm nhe tìm cách chiếm hết thị phần mảng tạp hóa của dân nghèo còn lại được gọi là tự làm chủ không phải đi làm thuê thế nhỉ 😭!

Ông Tài thì đúng là có Tài thật không phải bàn cãi, nhưng một thương hiệu được định giá tỷ đô và đi vay một đống tiền ? bành trướng kiểu con buôn là chính chẳng có giá trị cốt lõi gì đảm bảo bền vững ;;)..Em là em khoái và khâm phục những người như anh "Quảng nổ" Bkav và anh Vũ trung Nguyên hoặc chí ít mới đây là mảng công nghệ của anh Vin hơn vì họ tạo ra sản phẩm, tạo ra nhiều công ăn việc làm và thu ngoại tệ về VN nhiều hơn là vác USD từ VN đi nhập sản phẩm về bán...Có thể ai đó nói thà để ông Tài chiếm lĩnh thị trường còn hơn là rơi vào tay bọn nước ngoài..Nhưng em không thích doanh nhân kiểu đi buôn bằng doanh nhân kiểu làm ra sản phẩm cụ thể..Đơn giản thế thôi.....Các cụ có quan điểm khác em cứ gạch đá em xin nhận hết.
------------------------------------------------------
Đứng trên 3 hệ thống đẻ ra tiền, đại gia Việt gánh nợ 500 triệu USD

Đại gia Việt dồn dập vay tiền để vận hành cùng lúc 3 chuỗi bán lẻ ở lĩnh vực khác nhau. Quy mô của doanh nghiệp tăng lên nhanh chóng nhưng rủi ro cũng gia tăng như đã từng xảy ra đối HAGL và Thủy sản Hùng Vương.

Hội đồng Quản trị CTCP Đầu tư Thế giới Di động (MWG) vừa công bố nghị quyết về việc dự kiến vay vốn từ HSBC chi nhánh Singapore và một số tổ chức tín dụng khác với tổng mức tín dụng 120 triệu USD.
Đây là gói vay tiếp theo của ông lớn trong lĩnh vực bán lẻ Thế giới Di động của đại gia Nguyễn Đức Tài.
Trong 9 tháng, MWG đã phải vay hơn 36 nghìn tỷ đồng để bổ sung vốn lưu động và vận hành cùng lúc 3 chuỗi bán lẻ: Thế Giới Di Động (điện thoại), Điện Máy Xanh và Bách hóa Xanh với hàng nghìn điểm bán hàng.
Một điểm cũng đáng chú ý là doanh nghiệp của ông Nguyễn Đức tài đã chi trả được gần 37,4 nghìn tỷ đồng tiền nợ gốc vay. Nó giúp tổng nợ vay và thuê tài chính của công ty giảm so với đầu năm.
Tuy nhiên, con số vay nợ của MWG vẫn rất lớn. Chi riêng khoản vay và nợ thuê tài chính của MWG vẫn trên 13 nghìn tỷ đồng (khoảng 560 triệu USD), trong đó vay ngắn hạn là 11,88 nghìn tỷ đồng (510 triệu USD).
Trên thực tế, Thế Giới Di Động của ông Nguyễn Đức Tài là một doanh nghiệp bán lẻ hoạt động tốt, nhưng những khoản vay lớn khiến rủi ro tăng lên. Tham vọng mở rộng chuỗi Bách Hoá Xanh mở ra cơ hội phát triển nhiều hơn nhưng rủi ro cũng nhiều hơn. Động thái mở rộng chuỗi Bách Hoá Xanh có thể khiến thời điểm hòa vốn sẽ kéo dài ra.
Đứng trên 3 hệ thống đẻ ra tiền, đại gia Việt gánh nợ 500 triệu USD
Ông Nguyễn Đức Tài.
Chuỗi Bách Hoá Xanh hiện có khoảng 1.650 cửa hàng. Theo kế hoạch, năm 2021 mở thêm khoảng 500-700 cửa hàng.

Trước đó, Thế giới Di động (MWG) của ông Nguyễn Đức Tài đã công bố mục tiêu tới cuối 2022 sẽ mở 1.200 cửa hàng điện máy siêu nhỏ với diện tích từ 120-150m2 với 4 nhân viên mỗi cửa hàng, đồng thời lấn sân sang các thị trường trong khu vực như: Philippines, Myanmar và Indonesia.
Đây cũng được xem là khoảng thời gian quan trọng để các doanh nghiệp lớn xác lập vị trí thống trị, gia tăng thị phần trong lĩnh vực kinh doanh của mình như trường hợp Vàng bạc đá quý Phú Nhuận PNJ của bà Cao Thị Ngọc Dung, bán lẻ hàng tiêu dùng nhanh Masan của ông Nguyễn Đăng Quang hay gần đây là mảng phân phối tới các cửa hàng truyền thống của Vingroup của tỷ phú Phạm Nhật Vượng.
Gần đây, Vingroup của ông Vượng đã xây app VinShop, một ứng dụng được cho là nhằm kết nối giữa chủ tạp hóa bán lẻ và các đơn vị cung cấp hàng hóa. Đây được coi là miếng bánh lớn nhất trên thị trường mà các đại gia Việt chưa khai thác được.

Trích
V. Hà (Vietnamnet)

Chỉnh sửa cuối:

mrlai

Xe buýt
Vay được 500tr đa là quá giỏi rồi cụ. Mấy thằng cụ hâm mộ còn nợ kinh hơn ấy :)). Thằng “đèn dầu”nhất thế giới bây giờ cũng là con buôn đấy cụ :))

AkiraBin

Xe tăng
Em xin đính chính ở phần tiêu đề là 500 triệu USD (đô la) ạ ..500 tỷ thì ít quá... :))...Nếu chã đi qua thì sửa gúp em ở tiêu đề với ạ

xebetong

Xe container
Những ông chủ nhỏ như cụ ấy
Ngày phải kiếm lãi 1tr chẳng hạn, nếu có 2 khách thì cụ lãi mỗi người 500k còn nếu chỉ có 1 khách thì cụ thu lãi đủ 1tr luôn, mai tính tiếp :)
Cũng nhờ có anh Tài và internet nên người tiêu dùng chúng em đỡ phải lo bị chặt đẹp :)

Angelina18

Xe hơi
DN vay được là mừng cụ ah và DN nào mà chả vay. Đòn bẩy tài chính mà. Có ngốc mới ko xài. Vấn đề là vay bao nhiêu và sử dụng dư lào thôi

darthvader

Xe điện
Chắc cụ nhớ nhầm rồi .. CTD mới là doanh nghiệp không vay nợ .. MWG phát triển bán lẻ vay ác liệt ấy chứ, em không check lại nhưng chắc giờ cũng đang vay vài chục ngàn củ to

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Không có gì mà không ăn vay tiêu pha rồi sinh lãi tái đầu tư cả cụ ạ. Một số người còn cố tình đi vay cơ. Xem sức đầu tư của nó mới ăn thua.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Doanh nghiệp cần vốn để mở rộng kinh doanh thì đi vay là việc quá bình thường , sao mà phải thắc mắc ? Chừng nào TGDD vỡ nợ thì hãy nói , giờ họ vay được , trả lãi trả nợ được thì để yên cho người ta làm . Cỡ như cụ thớt có vay nổi 100 triệu dollars như người ta ko ? Làm được hãy nói , nếu không thì ngậm miệng và ngồi ngoan , nhé .

thientudolong

Xe container
xã hội thay đổi, ng có tiền ng ta có đi mua chai dầu gội hay miếng thịt thì cũng thích vào các cửa hàng đẹp, máy lạnh....và quan trọng là uy tín, nên bảo a tài, a vượng chiếm miếng cơm của tạp hóa nhỏ là ko đúng, cạnh tranh công bằng cả
cụ bảo a tài chỉ là con buôn ko có giá trị cốt lõi là nhầm rồi, nhìn alibaba của jack ma và amazone của jeff bezos mà xem, toàn tỉ phú top thế giới, ở mọi xã hội thì khâu lưu thông hàng hóa đều đóng vai trò hết sức quyết định kết nối giữa ng mua và ng sx, gia nhập đc thì ko khó nhưng để tồn tại và pt thì cũng vốn, chất xám cả chứ đừng nói ko có gì

thanhhuan1509

Xe tải
Nếu nói về tiền mặt mạnh sẵn chất đống trong nhà thì chỉ có 2 anh bán nước Dr Thanh và anh Vũ qua qua là nhiều nhất.
Mấy anh khác toàn nợ nợ kg thôi.
Thiếu gì mấy bác bổ sung thêm ah

netcar

Xe tải
Trời tư duy kiểu gì vậy. Giá trị cốt lõi là ko đc đi vay sao
đi vay một đống tiền để bành trướng thế cũng chỉ là con buôn chẳng có giá trị cốt lõi gì đảm bảo bền vững

AkiraBin

Xe tăng
xã hội thay đổi, ng có tiền ng ta có đi mua chai dầu gội hay miếng thịt thì cũng thích vào các cửa hàng đẹp, máy lạnh....và quan trọng là uy tín, nên bảo a tài, a vượng chiếm miếng cơm của tạp hóa nhỏ là ko đúng, cạnh tranh công bằng cả
cụ bảo a tài chỉ là con buôn ko có giá trị cốt lõi là nhầm rồi, nhìn alibaba của jack ma và amazone của jeff bezos mà xem, toàn tỉ phú top thế giới, ở mọi xã hội thì khâu lưu thông hàng hóa đều đóng vai trò hết sức quyết định kết nối giữa ng mua và ng sx, gia nhập đc thì ko khó nhưng để tồn tại và pt thì cũng vốn, chất xám cả chứ đừng nói ko có gì
Vâng ạ, các cụ cứ đưa ra quan điểm để khai sáng thêm cho dân đen ạ.=D>..Riêng các cụ còm kiểu thô lỗ em xin phép không tiếp lời..[-X

scorp8x

Xe container
Doanh nghiệp cần vốn để mở rộng kinh doanh thì đi vay là việc quá bình thường , sao mà phải thắc mắc ? Chừng nào TGDD vỡ nợ thì hãy nói , giờ họ vay được , trả lãi trả nợ được thì để yên cho người ta làm . Cỡ như cụ thớt có vay nổi 100 triệu dollars như người ta ko ? Làm được hãy nói , nếu không thì ngậm miệng và ngồi ngoan , nhé .
Ô phở làm đếch gì có ông nào vay đc 100 củ $ :D

tourist678

Xe hơi
ko phân biệt nổi 500 tr usd và 500 tỏi lại thấy bi bô, ý kiến lắm vào =))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nhớ nhầm chứ không vay nợ em đọc đâu đó là tập đoàn Mường Thanh

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Nợ là bình thường chứ có gì mà phải giật tít....sai.