[Thảo luận] Tường thuật trực tiếp phiên Tòa DONGKIJOTE tại TAND TP Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

ha49

Xe đạp
Theo dõi từ vụ sơ thẩm, em đã chẳng hy vọng cụ Đông thắng ngay từ lần phúc thẩm này. Tuy nhiên kết quả lần này vẫn gây hụt hẫng nhiều ... vì em cứ kỳ vọng vào một lý lẽ thuyết phuc hơn nữa của bên CỐI XAY GIÓ cơ.

anchibui

Xe điện
Vài ảnh pos nốt...

Ofer đến muộn.. Các bị cáo ...Tranh luận...

xxx Kiểm tra máy ảnh... sợ có thuốc nổ Giải lao cùng xxx

Mệt quá!!!

Móng ngựa & Bác Wagon là Quay phom chính của OF Chủ thớt azzA

Bác Nonick đới...

"Bộ chỉ huy" của Havu...

Ngủ gật... "Án bỏ túi rùi ngủ thui.."

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

onroad

Xe tăng
Hôm nay khi ngồi nghe tòa tuyên án thì có câu: "không có bằng chứng nào cho thấy anh Đông rẽ từ đường Phan Văn Trường ra Cầu Giấy ", vậy thì tranh luận về ngã ba làm gì? Ủng hộ cụ Đông giám đốc thẩm vụ này!
Đúng quá còn rì nữa cụ. Chỗ đóa là rẽ ra Xuân thủy mà. Tòa nói quá chuẫn b-(

superwagon

Xe buýt
cụ nào có mấy cái ảnh 3 ae áo cam đang ngồi chém gió ở hàng ghế chủ tọa thì làm ơn cho em xin về điạ chỉ: nhadatlocdien@gmail.com, chính em là người ngồ giữa đấy ạ

Kia Evening

Xe tăng
Đọc Vnexpress thấy như sau " Kết thúc phiên xử, HĐXX cho rằng, ông Đông thường xuyên đi qua tuyến đường này nên phải biết hết các biển báo. Nguyên đơn đỗ xe dưới lòng đường là sai và quyết định xử phạt của Công an quận Cầu Giấy đúng quy định... Vì lẽ đó, cấp phúc thẩm bác đơn chống án của ông Đông, giữ nguyên phán quyết của tòa sơ thẩm."

Vãi hồn với quả lập luận này. Nó làm như nó ngu không ai biết í các cụ ạh. Vãi...

Cái này được cho là " ngu như đúng rồi"

n.bich17

Xe tăng
cả ngày theo dõi phiên tòa cứ tưởng thắng thế mà cuối cùng an kia bỏ túi luật việt nam nó thế công quyền luôn thắng, qua đấy mới thấy sự yếu kém của cán bộ của bộ máy chính quyền cụ thể là anh KH xxxxxx

emvotoi

Xe máy
Vãi Luyện với mấy bác toà án, nói chung luật bất thành văn là ko dẫm lên nồi cơm của nhau.

Kia Evening

Xe tăng
Vãi Luyện với mấy bác toà án, nói chung luật bất thành văn là ko dẫm lên nồi cơm của nhau.
Dạ thưa cụ cái đó phải nói là không cướp cơm của nhau. Chứ bọn này có mờ...dẫm nát...vẫn ăn tốt. " em nuôi rồi em biết"3:-O

tuananhhypo

Xe tải
Bao giờ cái Giao Lộ giữa 2 phố được gọi là Ngã Ba thì anh em chúng ta mới thắng được. Thôi chúng ta về buôn Hoa Nhài................

ducmanh

Xe điện
Bài này trên báo Lao Động bình luận khá hay... Mời các bác tham khảo.

http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Hai-cap-xet-xu-vu-cong-dan-kien-canh-sat-van-chua-thuyet-phuc/58193

Hai cấp xét xử vụ công dân kiện cảnh sát vẫn chưa thuyết phục
Thứ Ba, 13.9.2011 | 17:00 (GMT + 7)
Cho rằng Công an quận Cầu Giấy, HN ra Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm giao thông không đúng đối với mình, anh Nguyễn Đức Đông (Từ Liêm, HN) đã kiện ra tòa. Sau khi bị TAND quận Cầu Giấy bác đơn kiện, anh Đông lại tiếp tục kháng nghị lên cấp phúc thẩm.

Dân kiện công an vì cho rằng bị phạt oan
Nội dung đơn kiện công an bị tòa bác bỏ

Ngày 13.9, TAND TP Hà Nội mở phiên tòa phúc thẩm xét xử vụ án hành chính công dân kiện Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm Luật giao thông của Công an quận Cầu Giấy.
Anh Đông (áo trắng) và đại diện bị đơn tại phiên xét xử.​
Như Laodong.com.vn thông tin, nội dung đơn khởi kiện của anh Đông cho rằng quyết đinh xử phạt hành chính về lỗi đỗ xe ô tô trái quy định của Công an quận Cầu Giấy đối với mình là thiếu căn cứ. Anh này yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy bỏ quyết định xử phạt vi phạm hành chính trên. Đồng thời yêu cầu bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng và công khai xin lỗi.
HĐXX cấp phúc thẩm với 3 thẩm phán.
Tại phiên tòa sơ thẩm ngày 29.6, TAND quận Cầu Giấy cho rằng, việc Công an quận Cầu Giấy ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với anh Đông là đúng. Việc anh Đông yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy quyết định vi phạm này, đồng thời trả lại 800 nghìn đồng tiền phạt và tiền bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng là không có căn cứ.
Tại phiên tòa phúc thẩm, ông Nguyễn Quang Khải – đại diện Công an quận Cầu Giấy (bị đơn dân sự) vẫn giữ nguyên quan điểm khi khẳng định việc xử phạt là đúng.
Luật sư Phạm Ngọc Minh bảo vệ cho nguyên đơn tranh luận tại tòa.​
Các căn cứ mà vị đại diện này đưa ra để khẳng định quyết định xử phạt là đúng gồm: Khoản 2, điều 37 Luật Giao thông đường bộ, Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính; Nghị định 34 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Quyết định 2053 UBND TP Hà Nội quy định 56 tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ô tô trên hè phố, lòng đường.
Tuy nhiên, anh Đông cũng như luật sư của mình lại lập luận, các quy định pháp luật của luật giao thông đường bộ quy định người điều khiển phương tiện có nghĩa vụ "phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ" và "không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định". Tuy nhiên, trên đoạn đường không có biển báo cấm nên được hiểu là "không bị cấm đỗ xe".
Phiên xét xử được nhiều người quan tâm theo dõi.​
Cụ thể, khu vực từ ngã ba Phan Văn Trường – Xuân Thủy tới khu vực số nhà 61 - 63 (Xuân Thủy – nơi anh Đông bị xử phạt vì đỗ xe sai quy định), Sở Giao thông Vận tải phải đặt biển “cấm đỗ xe”. Biển báo cấm đỗ xe đặt đầu đường Xuân Thủy, do không được nhắc lại tại ngã ba Xuân Thủy – Phan Văn Trường nên tại cửa nhà 61- 63 không trong vùng hiệu lực của biển báo cấm đỗ xe.
Tranh luận tại phiên tòa phúc thẩm, đại diện Công an quận Cầu Giấy lập luận rằng, việc anh Đông đỗ xe là sai quy định. Tuyến đường Xuân Thủy là cấm đỗ xe toàn tuyến. Vị đại diện này cũng cho rằng, việc đặt biển báo cấm ở khu Chợ nông sản (đầu đường Xuân Thủy) là đủ. Tại phiên tòa này, đại diện Công an quận Cầu Giấy vẫn nói đoạn giao nhau giữa Xuân Thủy – Phan Văn Trường không phải là ngã ba! “Bởi nếu là ngã ba thì cơ quan chức năng đã cắm biển” – vị đại diện trình bày trước tòa. Nhưng khi nghe phía nguyên đơn hỏi lại thế nào mới được gọi là ngã ba, thì vị đại diện không trả lời.
Đại diện Viện KS phát biểu quan điểm tại tòa cho rằng, không chấp nhận kháng cáo của nguyên đơn. Tuy nhiên đại diện Viện KS lại thừa nhận Quyết định xử phạt hành chính của Công an quận Cầu Giấy đối với vi phạm của anh Đông là chưa đầy đủ, viện dẫn pháp luật còn thiếu.
Kết thúc phiên tòa, chiều nay HĐXX đã ra bản án tuyên bác nội dung kháng nghị bản án sơ thẩm của anh Nguyễn Đức Đông. Theo đó không chấp nhận yêu cầu hủy bỏ Quyết định xử phạt hành chính của nguyên đơn. Không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn về việc yêu cầu Công an quận Cầu Giấy bồi thường và công khai xin lỗi.
Căn cứ mà cấp phúc thẩm viện dẫn, khu vực Chợ nông sản đã có cắm biển báo, từ đó lên đến khu vực anh Đông đỗ xe không cần phải có biển báo nhắc lại, bởi không có ngã ba, chỉ giao cắt với các ngõ. Còn đoạn giao cắt giữa đường Xuân Thủy – Phan Văn Trường, tòa cho rằng, người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức nhận thức đây là ngã ba(?!)
Sau khi nghe tòa tuyên án, anh Nguyễn Đức Đông tỏ ra bất bình: “Những tưởng sự việc sẽ được xem xét thấu đáo, để có bản án khách quan, thuyết phục!!! Tôi sẽ xem xét làm đơn xin giám đốc thẩm vụ việc này, để tìm sự công bằng”.
Lương Kết - Hải Nguyễn
Em đọc bài của cụ xong em quay ra tìm hiểu luật thì em thấy léo biết nên hiểu ra răng, em cũng nắm vững luật lắm nhưng xử thế thì em chịu thôi. mời các cụ tham khảo em link bên dưới ạ.
http://www.luatgiaothongduongbo.net/luat-giao-thong-duong-bo/chuong-iii-ket-cau-ha-tang-giao-thong-duong-bo.nd5-dt.6.002.html

T80

Xe điện
Mie, tất cả điểm giao của phố Phan Văn Trường giờ đíu tính nữa...đứa nào gọi ngã tư PVT - TQHoan thì cắt lưỡi lun...

Bây giờ em mới vào đọc được thớt này. Thực tình cả buổi sáng ngồi dự phiên tòa mới thấy cái sự tội nghiệp của xxxx CG khi trả lời các câu hỏi của cụ Đông nhà mình và thẩm phán đưa ra, có ngồi nghe mới thấy hết sự ngu dốt về nhận thức của một bộ phận công chức - người đại diện cho PL - nhưng âu cũng là cái liễn mà thôi. Dù biết sai mười mươi nhưng các cụ thử hình dung xem nếu ae trong một nhà các cụ có nỡ xuống tay không hay là sau đó đóng cửa bảo nhau, vậy nên mình thua là cái chắc, dù sao đây cũng là hồi chuông dóng lên để cảnh tỉnh cho những kẻ có quyền trong tay phải xem xét lại và cũng không thể làm bừa, làm ngơ trước dư luận được. Đây là cái được lớn nhất của chúng ta. Kết luận cuối cùng của tòa vẫn là giữ nguyên như kết luận của tòa CG nhưng cóa đề cập đến vấn đề là xxx CG cần rút KN.... Đó quan sai thì rút KN là đủ rồi các cụ còn mong gì hơn nữa?
Hôm nay em còn thấy thêm một chuyện nực cười nữa khi chú xx BV vào yêu cầu 1 mem nữ rời phòng xử vì có mặc váy xuất hiện tại tòa. Em có hỏi lại là tại sao lại có quy định như vậy và tất cả phụ nữ nước ngoài vẫn chỉ mặc váy chứ làm gì có quần thì tính sao?
Vậy mà cậu bảo vệ nói với em rằng:
"đây là đang ở VN, nếu chị muốn mặc váy thì đề nghị chị sang nước ngoài"
Em không hiểu thằng này nó là người nước nào vì ngày xưa từng có bài thơ (em không nhớ rõ lắm)
"Tháng tám có chiếu vua ra
Cấm quần không đáy người ta hãi hùng
Không đi thì chợ không đông
Đi thì bắt mặc quần chồng sao đang...."
Như vậy đầu tiên là phiên xử công khai thì không cho vào dự, tiếp đó là cấm mặc váy..... và còn nhiều điều khác nữa.
Chúng ta hiện đang sinh ra nhầm địa lý nên tất cả mọi việc cần cải tiến từ từ thôi các cụ ạ
Dầu sao cũng chúc mừng cụ Đông cùng tinh thần đoàn kết của toàn thể ae trong OF.

ducmanh

Xe điện
Bây giờ em mới vào đọc được thớt này. Thực tình cả buổi sáng ngồi dự phiên tòa mới thấy cái sự tội nghiệp của xxxx CG khi trả lời các câu hỏi của cụ Đông nhà mình và thẩm phán đưa ra, có ngồi nghe mới thấy hết sự ngu dốt về nhận thức của một bộ phận công chức - người đại diện cho PL - nhưng âu cũng là cái liễn mà thôi. Dù biết sai mười mươi nhưng các cụ thử hình dung xem nếu ae trong một nhà các cụ có nỡ xuống tay không hay là sau đó đóng cửa bảo nhau, vậy nên mình thua là cái chắc, dù sao đây cũng là hồi chuông dóng lên để cảnh tỉnh cho những kẻ có quyền trong tay phải xem xét lại và cũng không thể làm bừa, làm ngơ trước dư luận được. Đây là cái được lớn nhất của chúng ta. Kết luận cuối cùng của tòa vẫn là giữ nguyên như kết luận của tòa CG nhưng cóa đề cập đến vấn đề là xxx CG cần rút KN.... Đó quan sai thì rút KN là đủ rồi các cụ còn mong gì hơn nữa?
Hôm nay em còn thấy thêm một chuyện nực cười nữa khi chú xx BV vào yêu cầu 1 mem nữ rời phòng xử vì có mặc váy xuất hiện tại tòa. Em có hỏi lại là tại sao lại có quy định như vậy và tất cả phụ nữ nước ngoài vẫn chỉ mặc váy chứ làm gì có quần thì tính sao?
Vậy mà cậu bảo vệ nói với em rằng:
"đây là đang ở VN, nếu chị muốn mặc váy thì đề nghị chị sang nước ngoài"
Em không hiểu thằng này nó là người nước nào vì ngày xưa từng có bài thơ (em không nhớ rõ lắm)
"Tháng tám có chiếu vua ra
Cấm quần không đáy người ta hãi hùng
Không đi thì chợ không đông
Đi thì bắt mặc quần chồng sao đang...."
Như vậy đầu tiên là phiên xử công khai thì không cho vào dự, tiếp đó là cấm mặc váy..... và còn nhiều điều khác nữa.
Chúng ta hiện đang sinh ra nhầm địa lý nên tất cả mọi việc cần cải tiến từ từ thôi các cụ ạ
Dầu sao cũng chúc mừng cụ Đông cùng tinh thần đoàn kết của toàn thể ae trong OF.
Từ mai cấm chị em OFFUN mặc váy. toshiba =))=))=))

KiaSportage

Xe đạp
Qua đây em định nhờ cụ "Gù" cho em biết thế nào là ngã 3 hay ngã 4...5..6... Cụ "Gù" trả lời rằng chổ có biển báo mới đc gọi ngã 3...4 theo như xxx trả lời...Em bó tay toàn tập với cụ "Gù" update nhanh thật.

Chỉnh sửa cuối:

mig29

Xe hơi
trên tòa án nhân dân tối cao là j nhỉ.

Việt Nam là một nước dân chủ, của dân, do dân và vì dân
chúng ta có Công AN NHÂN DÂN - QUÂN ĐỘI NHÂN DÂN - TÒA ÁN NHÂN DÂN - HỘI ĐỒNG NHÂN DÂN - ỦY BAN NHÂN DÂN (cái j cũng nhân dân)
Nhưng kho bạc lại KHO BẠC NHÀ NƯỚC
bổ sung nốt mấy cái cụ thiếu nhé, NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC, THUẾ NHÀ NƯỚC

NTH

Xe điện
Đọc báo vụ này chỉ biết ngửa cổ lên trời và cười : Thiên hạ đại loạn đại loạn......!!!

sontung1987

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi có được quyền kiện lên cấp cao hơn không nhỉ ?

Em dốt nát luật các cụ thông cảm.

Thật ra có kiện lên cao hơn nữa thì mình vẫn thua và cụ Đông vẫn mất thời gian thôi, nhưng theo em biết đâu có 1 phép mầu, biết đâu báo chí nêu nhiều quá thành thử ra động đến những sếp tai to hơn nên sẽ nghĩ kĩ hơn và cân nhắc về việc này nhỉ ?

Đã biết chức vụ cũng như địa vị của cụ Đông ngoài đời, nhưng thiết nghĩ cụ cũng tốn kém lắm cho vụ này rồi. Nếu cụ kháng cáo và kiện lên cấp cao hơn, em xin góp 1 tay mà cụ thể là 1 chút nho nhỏ góp cùng cụ để tìm lại công lý ở Việt Nam.

Trạng thái
Thớt đang đóng