[CCCĐ] Tuy Hòa - câu chuyện 3 ngọn đèn biển.

manchester6868

Xe tăng
chuyến đi cả gia đình Cụ hay quá. Nhà em đi tháng 10 năm trước thích nhất là đi bộ xuống cầu nóng quá tắm luôn ở nhà tắm gần cửa soát vé. Xong qua bên quán làm chai beer. Vừa mát vừa sướng ... mỗi tội kg dám uống nhiều

rồi qua ghềnh đá đĩa ...
nhà em đi từ trong ra Cụ ạ

em cũng chụp vài cái giống như Cụ

Chibeo

Xe tải
Em cũng đã thăm Hải đăng ở Kê gà, đẹp thật

WTA

Xe buýt
Em đi du lịch Tuy Hòa mí mời cccm chén rượu nhạt.

ATM

Xe buýt
Em đi du lịch chùa.

Chibeo

Xe tải
Món ăn sáng của cụ chất lượng quá.

GdrLinh

Xe hơi
Cụ cho em thông thông tin về khách sạn và địa điểm ăn uống trong Tuy Hòa với ah giữa tháng này em đi rồi.
Ở trên này gió rất to (thổi bay người theo đúng nghĩa đen), khá nguy hiểm cho trẻ con vì vậy, chụp choạnh 1 lúc thì em đi xuống. Sẵn tiện đi tìm mốc tọa độ luôn, mốc nằm khá khó tìm, chênh vênh trên hai hòn đá, bên dưới là vực biển thẳng đứng chóng mặt:

Nhìn cái mốc tọa độ em phát hiện ra điểm khá thú vị:
Cái mốc nguyên bản, tổng cục Địa chính có in chìm chữ "Cực Đông", tuy nhiên sau khi Mũi Đôi được thừa nhận là điểm cực Đông trên đất liền thay cho mũi Đại Lãnh thì những người làm địa chính đã đục bỏ chữ này. Tuy nhiên, ai đó (em đoán là những người làm du lịch) thì vẫn muốn níu kéo "hào quang" này của Đại Lãnh (để còn hút khách kiếm ăn chứ:P) nên đã in thêm chữ "Cực Đông" bằng mực vào ngay cạnh. Em thì chả quan trọng nó có phải cực Đông hay không, cứ đẹp là mình đến thôi phải không các cụ?>:D<
Sau khi lên hải đăng xong thì nhà em quay ra, đi theo chỉ dẫn xuống lúc nãy ra khu ngắm cảnh của mũi Đai Lãnh.
Từ đây có view rất đẹp lên hải đăng, nếu không chú thích trước, chắc nhiều người sẽ nghĩ là hình ảnh một xứ Bắc Âu nào đó:

Vẻ đẹp hoàn hảo của tự nhiên:

Biển xanh, mây trắng...

Hùng vĩ và dữ dội những con sóng xô vách đá:

man.nh

Xe hơi
Cụ cho em thông thông tin về khách sạn và địa điểm ăn uống trong Tuy Hòa với ah giữa tháng này em đi rồi.
Muốn ở gần biển thì có khách sạn Công Đoàn hoặc Long Beach. Ăn hải sản thì hỏi đường ra bờ kè Bạch Đằng, bánh canh hẹ bên hông chợ Tuy Hòa, cơm gà Tuyết Nhung ở đường Lê Thánh Tông, bánh bèo nóng cô Mai ở Lê Trung Kiên, bánh xèo tôm mực ở đường Duy Tân...nhiều lắm cụ à. Mấy chổ này em đã ăn qua, giá ok và ngon. Chúc cụ hoan hỉ!!

GdrLinh

Xe hơi
Đội ơn cụ
0
Muốn ở gần biển thì có khách sạn Công Đoàn hoặc Long Beach. Ăn hải sản thì hỏi đường ra bờ kè Bạch Đằng, bánh canh hẹ bên hông chợ Tuy Hòa, cơm gà Tuyết Nhung ở đường Lê Thánh Tông, bánh bèo nóng cô Mai ở Lê Trung Kiên, bánh xèo tôm mực ở đường Duy Tân...nhiều lắm cụ à. Mấy chổ này em đã ăn qua, giá ok và ngon. Chúc cụ hoan hỉ!!

caubethep

Xe hơi
Xin lỗi vì để các cụ chờ lâu, vì em bận chút công việc đột xuất nên giờ mới tiếp tục được...
Sau một đêm khoan khoái (Em book ks Nhiệt Đới qua Agoda, ngon bổ rẻ), sáng cả nhà lục đục dậy sớm, vì hôm nay sẽ phải di chuyển nhiều (Hải đăng Gành Đèn xa hơn Đại Lãnh). Việc đầu tiên là lót bụng đã, rất khuyên các cụ là nên thử bánh mì kẹp: Ngon và đặc biệt rẻ!
Do ks nhà em thuê trên đường Nguyễn Huệ, gần tiệm bánh mì Cô Bé nổi tiếng nên cả nhà đi bộ ra. Trước khi đi em đã xem lại bản đồ thì quán Cô Bé ở 136 Nguyễn Huệ, trời xui đất khiến thế nào đến số 126 cũng có một quán bánh mì kẹp, em cứ tưởng đây là quán Cô Bé rồi, vào vã luôn hai cái (rẻ bùn: 7,000vnd/ cái bánh mì kẹp thập cẩm, ăn cũng khá ngon). Ăn xong, đi tiếp mới nhận ra mình nhầm, đây mới là quán Cô Bé chính hiệu, nhưng không còn bụng nào mà ních nữa:

Ăn xong rồi thì Hải đăng Gành Đèn thẳng tiến, hải đăng này nằm kế bên gành đá đĩa, trên đường đi các cụ có thể ghé vào Bãi Xép (phim trường Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh), cái này các cụ post nhiều rồi, em chỉ post 1 cái minh họa:

Có 2 đường để các cụ đi (google maps phát ra ngay ạ): 1 đường đi theo QL1 và 1 đường đi dọc ven biển. QL1 vừa đông xe vừa bụi, đương nhiên em chọn đường ven biển và sau này mới biết mình chọn không nhầm:

caubethep

Xe hơi
Không chọn nhầm vì có những cung đường đẹp bất tận thế này:

Tuy nhiên đoạn sau thì hơi bụi, các cụ yên tâm không lạc, vì Gành đá đĩa là điểm du lịch chính của Phú Yên nên có biển chỉ dẫn rất nhiều. Điểm đến đây rồi: ngã ba cuối con đường, có 2 lối rẽ, bên trái ra Hải đăng Gành Đèn và bên phải ra gành đá đĩa, em rẽ trái trước, đã thấy ngọn hải đăng phía xa:

Đến con đường nhỏ ra hải đăng cũng phải đẹp!

Cảm xúc:

caubethep

Xe hơi
Hải đăng này đi xe máy vào gần sát được, nên các cụ đừng gửi xe máy ở ngã 3, mà đi vào hẳn trong hãy gửi. Thói quen đầu đuôi của em là cứ phải vào báo các anh gác đèn biển cái đã, không tự tiện đi vào. Cửa khóa, chờ mãi mới có 1 anh đi ra để xin ra thăm đèn thì anh làm câu xanh rờn: "Cái này thì cứ thế mà đi xem thôi, phép tắc gì", sau này em cũng biết lý do của sự thoải mái.

Đến đây thì còn khoảng 300m đi bộ nữa là ra đến hải đăng, khá gần rồi:

Dọc đường ra hải đăng có rất nhiều cây này (hình như là bàng vuông):

Góc khác:

Toàn cảnh hải đăng Gành Đèn: Cô độc và mạnh mẽ giữa biển trời.

Gần hơn nữa:

Và rất gần...

Hóa ra anh gác đèn nói được ra thoải mái là vì cửa đóng then cài thế này, ổ khóa rỉ sét vì gió biển, không hiểu để mở thì các anh ấy phải làm thế nào? Hơi tiếc không được vào bên trong và lên ngắm cảnh như hải đăng Đại Lãnh, nhưng thôi, em tự an ủi: Đây là công trình đảm bảo an toàn hàng hải chứ không phải cái tháp du lịch.

Tung9889

Xe hơi
Đẹp đấy cụ, nếu có đk, thời gian nhất định phải vào đấy chơi

cunglatruong

Xe container
cụ chủ riviu an ninh trật tự tốt ko vì hè này e và f1 8 tuổi sẽ làm 1 tua ra HN trên đường sẽ ghé thăm và lưu lại những địa điểm đẹp ạ

caubethep

Xe hơi
cụ chủ riviu an ninh trật tự tốt ko vì hè này e và f1 8 tuổi sẽ làm 1 tua ra HN trên đường sẽ ghé thăm và lưu lại những địa điểm đẹp ạ
Nói chung là dân Tuy Hòa lành, thành phố yên bình (dù hơi buồn tẻ vào buổi tối). Tuy nhiên đi đâu cụ cũng nên về sớm (kể cả đi bằng ô tô) vì vùng ngoại ô vào ban đêm khá vắng vẻ và đường có một số đoạn đang sửa, không có đèn đường.

HAILINHDUY

Xe tăng
Rảnh rảnh, em post ít hình ảnh về một số địa danh mà em đã được đặt chân!

HAILINHDUY

Xe tăng
Đặt chân xuống sân bay Tuy Hòa ngày cuối năm.