Tuyển dụng vào Bank: Vì sao tôi thất bại

CorolaAltis76

Xe máy
Bank mà làm gì. Làm k đạt chỉ tiêu dễ bị out lắm. Các bạn trẻ cần hết sức lưu ý mới mong trụ hạng là sales!

Rishi

Xe tăng
Ai tưởng làm bank được cao sang
Phơi mặt ngoài đường nắng chang chang
Lặn lội thân cò lo doanh số
Long đong phận cỏ nịnh khách hàng.

(Tâm sự của 1 banker trên wkt) :)

tramtich

Xe hơi
Em lại tưởng tuyển vào chỗ The Bank ở Hai Bà Chưng chuz

tramtich

Xe hơi
Em lại tưởng tuyển vào chỗ The Bank ở Hai Bà Chưng chuz

KAT

Xe tăng
Đêm hôm xin phép em tâm sự tí :D

Từ bé đến lúc cầm xong cái bằng Đại Học cho giống con nhà người ta, em luôn khát khao làm việc tại các Ngân hàng; thế nên cũng chẳng nản chí khi em thì 3 lần 7 lượt các NH ưu tiên từ cuốc doanh đến cổ phần, và em đã đỗ vào một ngân hàng số 1 về bán lẻ thời bấy.

Vui lắm, bạn gái cũng đỗ luôn, kiểu này chắc dăm 3 năm là mua nhà rồi cưới ngay tút sịt.

9 tháng 10 ngày sau, em nhớ rõ cái cảm giác lang thang tìm khách trong vô định giữa trời nắng như đổ nước sôi, mồ hôi dầm dề muối trắng cả áo vét (tự mua 900k), em xin nghỉ việc. Rồi 2 tháng sau bạn gái em cũng xin nghỉ việc nốt, tưởng chừng đàn đứt dây tơ, bố mẹ họ hàng anh em khen là dại hehe

Cũng chẳng biết thế nào cơ mà đội phòng em ở lại cũng lên lon có cước nhiều mà đi cung cũng lắm, thậm chí có anh trưởng nhóm ngồi 6 năm. Hehe công việc đầu tiên của em, nhiều trải nghiệm đáng quý lắm nhưng trải qua rồi lại không muốn quay lại, thế mới tài :D

Em xin hết ,.

Tarnum

Xe hơi
Hồi xưa thì đúng là việc phải đi kiếm LH mà như bank cụ nói là hơi "lạ" nên cụ sẽ thấy "tủi". Giờ thì bank nào cũng phải ra đg cả.

Rút kn đấy nên khóa của bọn em sẽ đào tạo tư duy tích cực và thái độ lamd việc hết mình.

Đêm hôm xin phép em tâm sự tí :D

Từ bé đến lúc cầm xong cái bằng Đại Học cho giống con nhà người ta, em luôn khát khao làm việc tại các Ngân hàng; thế nên cũng chẳng nản chí khi em thì 3 lần 7 lượt các NH ưu tiên từ cuốc doanh đến cổ phần, và em đã đỗ vào một ngân hàng số 1 về bán lẻ thời bấy.

Vui lắm, bạn gái cũng đỗ luôn, kiểu này chắc dăm 3 năm là mua nhà rồi cưới ngay tút sịt.

9 tháng 10 ngày sau, em nhớ rõ cái cảm giác lang thang tìm khách trong vô định giữa trời nắng như đổ nước sôi, mồ hôi dầm dề muối trắng cả áo vét (tự mua 900k), em xin nghỉ việc. Rồi 2 tháng sau bạn gái em cũng xin nghỉ việc nốt, tưởng chừng đàn đứt dây tơ, bố mẹ họ hàng anh em khen là dại hehe

Cũng chẳng biết thế nào cơ mà đội phòng em ở lại cũng lên lon có cước nhiều mà đi cung cũng lắm, thậm chí có anh trưởng nhóm ngồi 6 năm. Hehe công việc đầu tiên của em, nhiều trải nghiệm đáng quý lắm nhưng trải qua rồi lại không muốn quay lại, thế mới tài :D

Em xin hết ,.

Tarnum

Xe hơi
chà, cụ mở đào tạo thế này kiếm tiền khác j bạnk đâu, có khi e học 1 khóa xong e lại mở lớp đào tạo chi phí giảm 1 nửa so với cụ
Mỗi ng 1 duyên 1 cách làm. Cụ đky học đi em giảm thêm học phí cho cụ nhea

trang09

Xe hơi
1 là thật giỏi hai là may rủi :)).
Em quen nhiều người bạn em vừa ra trường tự thi vào đc 4 Bank lớn.
Đơn cử là đứa e gái, ra trường tháng 7, tháng 12 vào làm BIDV HN( nhà em ko có ô lại ở quê ạ).
Một đứa em họ thi ở Vinh ko đậu tự thi hội sở ở HN rồi xin chuyển về. :))

KAT

Xe tăng
Hồi xưa thì đúng là việc phải đi kiếm LH mà như bank cụ nói là hơi "lạ" nên cụ sẽ thấy "tủi". Giờ thì bank nào cũng phải ra đg cả.

Rút kn đấy nên khóa của bọn em sẽ đào tạo tư duy tích cực và thái độ lamd việc hết mình.
Em là khóa đầu tiên áp dụng đào tạo mấy cái đó :)

Không có nhiều màu hồng lắm hihi

Tarnum

Xe hơi
1 là thật giỏi hai là may rủi :)).
Em quen nhiều người bạn em vừa ra trường tự thi vào đc 4 Bank lớn.
Đơn cử là đứa e gái, ra trường tháng 7, tháng 12 vào làm BIDV HN( nhà em ko có ô lại ở quê ạ).
Một đứa em họ thi ở Vinh ko đậu tự thi hội sở ở HN rồi xin chuyển về. :))
Khóa học này để nhưng ng chưa giỏi và ít may mắn có cơ hội đc trungd tuyển đấy ạ

MrsMoks90

Xe máy
bác có thể inbox cho em chi phí và lịch học được ko? Em đang rất quan tâm cho đứa em đi xin việc mấy tháng nay mà cứ đến vòng phỏng vấn là xịt :(

cptu176

Xe điện
Một câu hỏi lớn không lời đáp đối với rất nhiều các bạn sinh viên mới ra trường, hay kể cả những bạn đã đi làm vài năm khi ứng tuyển vào Ngân hàng. Vậy Ngân hàng có cái gì khó hơn mà các bạn lại thất bại khi tuyển dụng, Key Banker sẽ bật mí với bạn 1 vài vấn đề để các bạn cùng suy ngẫm.

1. Chưa biết vị trí mình ứng tuyển phải làm cái gì

Đây là lỗi cơ bản mà rất nhiều người mắc phải. Khi bạn ứng tuyển vị trí Chuyên viên Quan hệ Khách hàng cá nhân, bạn cần phải biết được yêu cầu công việc, mô tả công việc của vị trí này là phải làm gì, áp lực công việc này ra sao, chỉ tiêu như thế nào, sản phẩm tôi bán là cái gì, khách hàng của tôi là ai...

2. Không biết được điểm mạnh, điểm yếu của mình là gì

Khi phỏng vấn, nhà tuyển dụng thường hỏi: Hãy cho tôi biết điểm mạnh, điểm yếu của bạn???

Câu trả lời của ứng viên đều là: nhiệt tình, có trách nhiệm, cẩn thận... và điểm yếu thì là thiếu kinh nghiệm ... tất cả đều rất "1 màu" ai cũng giống ai như copy và paste từ những trang mạng. Nếu có ai đó trả lời khác với những ý nêu trên, tôi dám chắc người đó sẽ được tuyển dụng. Vì sao lại như vậy?

Đó là ứng viên biết tạo sự khác biệt, nhà tuyển dụng tin rằng những người biết tạo sự khác biệt sẽ là người thành công và tuyển dụng họ vào làm việc.

3. Mắc lỗi khi viết CV

Các lỗi cơ bản thường gặp như: râu ông nọ cắm cằm bà kia (nộp Bank A nhưng lấy mẫu CV của Bank B ứng tuyển), viết hoa viết thường lẫn lộn, thiếu dấu, ghi không đầy đủ thông tin yêu cầu, gửi ảnh "tự sướng" thay vì ảnh chân dung...

Bank là môi trường làm việc nghiêm túc và chuẩn chỉ, vì vậy những lỗi tưởng chừng "đơn giản" kia sẽ loại bạn từ vòng hồ sơ.

4. Trượt thi viết

Các bank chủ yếu sử dụng phương pháp thi trắc nghiệm để tổ chức thi test, phần thi thông thường gồm các kiến thức về IQ, EQ, Kinh tế, tài chính, ngân hàng, xã hội...

Cách làm trắc nghiệm câu nào làm được làm luôn, chưa làm được bỏ qua làm sau nếu còn thời gian sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều đấy.

5. Không biết nên mặc gì khi đi phỏng vấn

Các banker luôn được ấn tượng là những người mang phong cách chuyên nghiệp. Nữ: váy/quần tây đen, áo cổ đức, áo ngoài vest, giày cao gót. Nam: quần âu, giày đen, áo sơ mi dài tay, thắt cravat.

Vậy nếu bạn mặc đối nghịch với những gì tôi nói, hãy xem lại lý do thất bại của mình.

Còn rất rất nhiều lý do khác nữa gây ra thất bại của bạn khi ứng tuyển vào ngân hàng, đã bao giờ bạn tự mình dừng lại suy ngẫm và tìm ra lý do thất bại?

Vậy làm sao để khắc phục những nguyên nhân thất bại?

Ngoài việc tự tìm hiểu, cách tốt nhất là tham gia khóa đào tạo trước tuyển dụng vào ngân hàng.

Chúng tôi, Key Banker sẽ giúp bạn hiện thực hóa ước mơ trở thành các Banker. Đây chính là cơ hội để các bạn được trang bị kiến thức, đào tạo kỹ năng và thực hành công việc tại các ngân hàng với các khóa học:

KB - Tư vấn tài chính cá nhân

KB - Giao dịch viên

KB - Hỗ trợ tín dụng

Sau khóa học học viên sẽ hoàn toàn tự tin tham gia ứng tuyển và trúng tuyển vào các Ngân hàng.

Hãy đăng ký ngay hôm nay để hưởng các ưu đãi từ Key Banker
Em được tuyển vào vị trí xxx, của bank yyy, GĐ nhân sự bên ấy chả hỏi em câu nào về nghiệp vụ, buôn dưa lê 20 phút, sau đó 2 ngày alô: Anh sang bên em làm ngay đầu tháng nhé :)) nhưng lúc ấy em lại sợ, ko sang, đến bây giờ vẫm thấy mình quá tỉnh táo :))

Chỉnh sửa cuối:

MrsMoks90

Xe máy
Em được tuyển vào vị trí xxx, của bank yyy, GĐ nhân sự bên ấy chả hỏi em câu nào về nghiệp vụ, buôn dưa lê 20 phút, sau đó 2 ngày alô: Anh sang bên em làm ngay đầu tháng nhé :)) nhưng lúc ấy em lại sợ, ko sang, đến bây giờ vẫm thấy mình quá tỉnh táo :))
hơ hơ em cũng dị ứng với mấy cái tuyển dụng vào chém đông chém tây chả đi vào nghiệp vụ đến cái CV còn chả buồn xem kỹ lắm. Tuyển ồ ạt đào thải điên đảo

Maxo73

Xe buýt
Hên xui. ;))

cukhoai

Xe đạp
khóa học của cụ mất 4,5m có vào được ngân hàng nhà nước không cụ ???:-/

Fiat2014

Xe máy
Hiện em biết có rất nhiều người mất tiền để chạy vào các bank, tuy nhiên việc mất tiền là quá hoang phí cũng như không lợi ích gì. Có đứa quê em NB muốn chạy vào Bank B đã nộp 500M nhưng giờ chưa được đi làm, sao lại có người phí tiền thế nhỉ trong khi nếu muốn làm bank thì đi đào tạo vài tháng là tự tin ngay.
Đúng vậy, đây là suy nghĩ của nhiều ngườii cứa nghĩ vào ngân hàng là ngon, mất vài trăm củ thì để tiền đây mà đầu tư làm ăn còn hơn, bank bây h thường thôi ...