[Funland] Tuyển sinh đại học năm sau 2023 có gì khác?

formen

Xe lăn
Em cũng đang tìm hiểu. Thằng cu nhà e học chuyên tin, đang băn khoăn giữa ngành lập trình, an ninh mạng hay fintech
Cứ làm cái giải nhất nhì hsg qg là tuyển thẳng thôi cụ.
Nếu nó giỏi r thì theo ae khoá trc vào trg top rồi đi làm các c ty lấy kinh nghiệm. Rồi làm cty nc ngoài thôi, đội giỏi k thích làm c ty trong nc đâu.

safenoodles

Xe cút kít
Năm sau F1 nhà em vào đại học đây ạ, em hóng ạ.

safenoodles

Xe cút kít

safenoodles

Xe cút kít
Sáng nay cafe chém gió, em thấy bảo năm sau cơ chế tuyển sinh các trường đại học có nhiều thay đổi, khó hơn hiện tại nhiều, chủ yếu ở các trường top trên sẽ có tuyển sinh riêng và điểm tiếng Anh Ielts không còn được chú trọng như hiện tại. Các cụ có thông tin gì thông não cho em với, con gái năm sau thi đh nên cũng lo:x
IELTS luôn quan trọng ạ vì chứng chỉ này là tiếng Anh học thuật, muốn giỏi chuyên môn thì sau này khi đi làm, các F1 phải đọc thêm tài liệu chuyên ngành bằng tiếng Anh, cụ/mợ à.
Cho nên cháu nào giỏi tiếng Anh thì luôn có lợi thế ạ.

minhhuyen

Xe tải
IELTS luôn quan trọng ạ vì chứng chỉ này là tiếng Anh học thuật, muốn giỏi chuyên môn thì sau này khi đi làm, các F1 phải đọc thêm tài liệu chuyên ngành bằng tiếng Anh, cụ/mợ à.
Cho nên cháu nào giỏi tiếng Anh thì luôn có lợi thế ạ.
Em đồng ý với cụ, em đang nói đến IELTS áp dụng trong trường hợp cụ thể là tuyển sinh vào ĐH cơ ạ Còn tiếng Anh nói riêng hay ngoại ngữ nói chung đều quan trọng vì sẽ được áp dụng thực tế nhiều sau này, nhất là thế hệ f1

safenoodles

Xe cút kít
Em đồng ý với cụ, em đang nói đến IELTS áp dụng trong trường hợp cụ thể là tuyển sinh vào ĐH cơ ạ Còn tiếng Anh nói riêng hay ngoại ngữ nói chung đều quan trọng vì sẽ được áp dụng thực tế nhiều sau này, nhất là thế hệ f1
Dạ vâng ạ.
Em nghĩ có thêm bài thi về tư duy như trường BK cũng hay cụ/mợ à.
Cách thi truyền thống sẽ bớt nhiệt hơn ạ.
Ra đời sinh viên cần nhiều kỹ năng chứ không chỉ lý thuyết suông.

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em thì quan tâm đến chất lượng
Và làm sao tránh lãng phí thế hệ trẻ.
Chứ đổi mới mãi mà thực chất em có cảm giác còn đi xuống

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Từ lớp 8 là em kệ rồi, cấp tiền thôi. Em cũng may có f1 thích học.
Cụ còn kèm được nó lên tận lớp 8 là siêu rồi. Em chỉ nhắc nó giờ học thôi chứ chịu. Ông cu con nhà em mới lớp 4 nó đã xoá Win 7 rồi cài đặt Win 10 để kết nối với tivi cho tương thích, trong khi mình mù tịt thì bảo nó thế nào được :))

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Em nghĩ, hiện nay xu thế hội nhập là không tránh khỏi => phương thức xét tuyển ĐH sẽ giống các QG khác trên TG. Hầu hết các trường ĐH trên TG đều tuyển qua chứng chỉ SAT ... hoặc gì đó của QG đó, nên VN cũng sử dụng các chứng chỉ đó (được nhiều nước sử dụng để lấy đầu vào) là tất yếu trong thời gian quá độ của hội nhập khi chưa kịp xây dựng xong hệ thống Chứng chỉ làm căn cứ tuyển sinh cho QG mình. Tuy nhiên, VN chắc chắn sẽ phải xây dựng các loại Chứng chỉ chuẩn cho QG mình như ĐHBK và ĐHQG đang xây dựng. Mặt khác, giáo dục ĐH đã và đang được xã hội hóa nên ai cũng có quyền đi học và có quyền trả học phí để được đi học (cái này tự nguyện mà); Học phí sẽ hình thành do danh tiếng, chất lượng đào tạo của các trường, nhu cầu xã hội và nhu cầu của người học thôi (quy luật cung cầu)!
Sẽ có nhiều kỳ thi khác được mọc lên thay vì chỉ có một kỳ thi do bộ GD làm làm chủ nữa, mục tiêu chính là tuyển đc người tài, và các trường lớn sẽ thành lập trung tâm khảo thí vào mùa xuân như đa phần các nước.
Hiện nay các trường ĐH khối kỹ thuật đều tuyển qua Sat nhưng quá tốn kém (hơn 2tr lần thi) nên Chắc chắn các trường uy tín đầy mình như Bách khoa, ĐH Quốc gia, Kinh tế.... ko thể bỏ qua miếng mồi béo bở này, em chỉ thấy có điều sai của các trường khi sử dụng thang điểm quá thấp, Tốt nhất là trên 1000 hay áp dụng luôn của SAT là 1600 cũng là điều tốt, ở cấp học này trình độ học sinh phân hóa mạnh, hơn nhau 1 đ cũng là bao nhiêu sự lựa chọn

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em mong cải mả ... à quên, cải tổ cái Bô Giáo dục đi, làm 1 trận sạch không kình ngạc như với Y tế ấy

Nát

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Phần trắc nghiệm này vẫn thi kiểu cũ cụ ạ.
Phần đọc hiểu này em thấy hay và mới này
View attachment 7248666
Trường BK hay trường khác họ cũng cần thời gian để điều chỉnh đề cho hợp lý cụ. Cái quan trọng là cải tiến, đừng cải lùi để lựa chọn và công bằng hơn.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em vào hóng, nhà em phải 2 nhiệm kỳ nữa mí đến lượt

Mt6366

Xe buýt
Xã hội chủ *** mà lại đi đổi mới tuyển sinh kiểu tư bản giãy chết là ko được rồi kaka.
Thi xét tốt nghiệp chung thì cả nước cào bằng, giàu nghèo đều có cơ hội (các cụ thấy hầu hết các năm Top thi tốt nghiệp toàn các tỉnh, bởi HN - HCM có thèm "giỏi" kiểu đấy đâu).
Chứ Ai Eo, Sat, cc Quốc tế..., Tư duy các thứ, chúng con em ở quê ăn còn chả đủ, thì học kiểu gì mà thi đây.
Cuối cùng chắc thi cử cũng theo kiểu ô anh hàng xóm thôi. Haizz.

Milano2011

Xe tải
Xã hội chủ *** mà lại đi đổi mới tuyển sinh kiểu tư bản giãy chết là ko được rồi kaka.
Thi xét tốt nghiệp chung thì cả nước cào bằng, giàu nghèo đều có cơ hội (các cụ thấy hầu hết các năm Top thi tốt nghiệp toàn các tỉnh, bởi HN - HCM có thèm "giỏi" kiểu đấy đâu).
Chứ Ai Eo, Sat, cc Quốc tế..., Tư duy các thứ, chúng con em ở quê ăn còn chả đủ, thì học kiểu gì mà thi đây.
Kiểu tuyển sinh hiện nay làm các cháu ở thành phố và các trường đại học ăn đủ:
+ Các cháu nhà nghèo ở thành phố, học trường ko đạt chuẩn quốc gia không được cộng điểm. Trong khi các cháu nhà giàu học trường tốt ở tỉnh lại được cộng điểm.
+ Các trường đại học đã thống kê, các học sinh điểm cao, được cộng điểm ở tỉnh khi vào học đại học có kết quả học tập kém. Vì vậy, các trường ko tin vào kết quả kỳ thi quốc gia.

Chính vì vậy các trường tự quyết việc chọn học sinh thay vì dùng kỳ thi quốc gia

banmotnucuoi

Xe lăn
Cơ bản là vẫn giữ kỳ thi quốc gia mà cụ, như tụi Hàn xẻng, chỉ là thêm các kỳ thi khác "có chất lượng tương đương" thôi, nhưng nếu kỳ thi quốc gia không đủ nghiêm túc, các trường tuyển các con "điểm cao" ngất nhưng vào không học được thì họ chỉ dành cho 1 ít chỉ tiêu thôi.
Hiện chúng ta đang lãng phí cả trăm triệu đô hàng năm cho bọn tây lông tổ chức các kỳ thi cho sinh viên Việt

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nói phần này là phần thi cũ chứ không chê ạ. Phần thi trắc nghiệm cũ vẫn là kiến thức cơ bản và quan trọng của phổ thông mà nếu lên đại học kỹ thuật và sau này đi làm vẫn rất cần.
Còn phần thi mới là rõ ràng ban tuyển sinh có cải tiến theo hướng hội nhập với cách thi cử thế giới và phù hợp với cách đọc hiểu để tự tiếp cận tri thức của sinh viên ĐH
Em trích dẫn lại để làm rõ hơn cái cụ nói là đúng, có chê đâu. Chém gió vui thôi cụ :D