[Funland] Tỷ giá, lạm phát và cơm áo gạo tiền

nguyentoan.uct

Xe điện
Chúng ta chắc sẽ quen dần với lạm phát thôi, dần dà ta thấy 90 triệu đ/ lượng vàng cũng là điều bình thường, cũng như tỷ giá Usd 26k, 27k, ... 30k cũng là điều bình thường luôn (như ngày xưa tỷ giá 17k - 18k dần dà cũng quen với tỷ giá trên 20k). Em thấy lạm phát cứ thế ngấm dần khiến ta thấy nó dần như 1 sự hiển nhiên, giá Bds, giá xe, giá cả lương thực ... cũng thế. Em chợt nhận ra giá trị tài sản mình tăng nhưng hình như mình vẫn đang nghèo dần đi bởi lạm phát thì phải, bởi tài sản người khác cũng tăng, việc mình có thể vươn lên tầm tài sản mới trên 1 bậc nữa khoảng cách lại xa dần :D
Lạm phát luôn có, chỉ là cao hay thấp thôi.

Tài sản tăng lên do làm ra chứ tự nó tăng thì coi như giảm.
Lạm phát bắt buộc phải có nếu muốn phát triển các cụ nhé. Các cụ mà nhớ là mình từng học môn kinh tế chính trị thì sẽ có nội dung này.

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cơm bách khoa tự phục vụ 5-7k/suất, phở em ko đc ăn nên ko có ấn tượng.
Vâng, 20 năm trước bát phở cơ bản là 5k vẫn còn có ở những quán nhỏ và quán bám vỉa hè cụ ạ, còn hàng quán lớn, nhiều nhân công thì 7, 8k.

Cucumin

Xe điện
Cơm bách khoa tự phục vụ 5-7k/suất, phở em ko đc ăn nên ko có ấn tượng.
Tiền thời đấy giá trị thật, thỉnh thoảnh ở lại trường ăn cơm Tây mà cầm cái phiếu 5k chỉ mãi mà Cô bán cơm bảo vẫn chưa hết.

dhela

Xe tăng
CỤ gì cắp lõi nồi cơm điện đi hành cước cũng là một giải pháp, nó gợi về thời bao cấp tỉnh nào cũng lập cung ty xuất nhập khẩu vác lạc nhân với tỏi vượt trùng dương đi kiếm ngoại tệ mạnh về nuôi trong nước.
Hihi.. cái cách dài hạn này để tính dần dần cụ nhỉ. Ngắn hạn thì cứ vàng với ngoại tệ cho đỡ đau tim :)

tránh cầm VND hết sức có thể thôi mợ, nỗi sợ cầm VND sẽ được đẩy đến mức cực đại trong tgian tới :D
Em cũng đang sốt ruột quá mà chưa thu xếp về đc :|

Covid2021

Tháo bánh
E thì thấy mình sinh ra rồi hùng hục lao động đóng thuế má các kiểu cho bọn cai trị nó hưởng thụ
cụ vẫn cứ phải quen với lạm phát mới thôi cụ ơi, ít ra thì ở VN là nước nông nghiệp, lạm phát có phi mã chắc cũng chưa nỗi chết đói.

Diep1979

Xe điện
Lương chả tăng
Chơi trò này chỉ tổ đào sâu khoảng cách giầu nghèo thôi

TrangBonBon

Xe tăng
Năm khoảng 2002, 2003 em ăn cơm 3000/ suất tại KTX Mễ Trì.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Lạm phát bắt buộc phải có nếu muốn phát triển các cụ nhé. Các cụ mà nhớ là mình từng học môn kinh tế chính trị thì sẽ có nội dung này.
Em nhớ trong kinh tế vĩ mô và vi mô,

HI_CLASS

Xe điện
Năm khoảng 2002, 2003 em ăn cơm 3000/ suất tại KTX Mễ Trì.
2007 e vẫn ăn ở ktx Mễ Trì suất cơm 4000-4500₫. Tuy nhiên e thấy cơm bụi k lên góa mấy trog mấy năm gần đây. Từ 6 năm trở lại, giá cơm bụi vẫn loah quanh 30k/suất.

Bachsima

Tháo bánh
Các ráo sư chắc chỉ dịch nửa sách Tây, lạm phát là vua phát tiền ra tuyển lính đi cướp hàng về nuôi kinh đô. Sau giai đoạn đó phải có giảm phát, lột lại tiền từ lính, lính lại hoàn nông, hoàn thợ tự nuôi miệng với cái túi rỗng tiền.
không phải tự nhiên Mỳ đi oánh khắp thế giới phải in ra đô la đỏ. Cứ muốn phát triển tư bản, cách nói mỹ miều của đi ăn cướp, lại phải in ra thì chả mấy thành Zimbabue.

XSim

Xe container
Chúng ta chắc sẽ quen dần với lạm phát thôi, dần dà ta thấy 90 triệu đ/ lượng vàng cũng là điều bình thường, cũng như tỷ giá Usd 26k, 27k, ... 30k cũng là điều bình thường luôn (như ngày xưa tỷ giá 17k - 18k dần dà cũng quen với tỷ giá trên 20k). Em thấy lạm phát cứ thế ngấm dần khiến ta thấy nó dần như 1 sự hiển nhiên, giá Bds, giá xe, giá cả lương thực ... cũng thế. Em chợt nhận ra giá trị tài sản mình tăng nhưng hình như mình vẫn đang nghèo dần đi bởi lạm phát thì phải, bởi tài sản người khác cũng tăng, việc mình có thể vươn lên tầm tài sản mới trên 1 bậc nữa khoảng cách lại xa dần :D
Nhận thức vô cùng lệch lạc về lạm phát:

Thứ nhất là phải nói ngược lại, VN quen với lạm phát từ lâu rồi, đến gần đây mới hay thấy lạm phát dưới 5% / năm một cách thường xuyên.

Thứ hai không ai lấy giá USD, vàng, bđs vào tính lạm phát cả.

Thứ ba, trong ví dụ của cụ thì giá xe, giá lương thực (gạo) lại không tăng trong nhiều năm gần đây, thế là lạm phát tăng hay giảm?

xuanhieu7292

Xe buýt
Các ráo sư chắc chỉ dịch nửa sách Tây, lạm phát là vua phát tiền ra tuyển lính đi cướp hàng về nuôi kinh đô. Sau giai đoạn đó phải có giảm phát, lột lại tiền từ lính, lính lại hoàn nông, hoàn thợ tự nuôi miệng với cái túi rỗng tiền.
không phải tự nhiên Mỳ đi oánh khắp thế giới phải in ra đô la đỏ. Cứ muốn phát triển tư bản, cách nói mỹ miều của đi ăn cướp, lại phải in ra thì chả mấy thành Zimbabue.
? Cụ học ở sách nào "Sau giai đoạn lạm phát phải có giảm phát" thế? :D

Ngày xưa đúp học à? :D

xuanhieu7292

Xe buýt
Nhận thức vô cùng lệch lạc về lạm phát:

Thứ nhất là phải nói ngược lại, VN quen với lạm phát từ lâu rồi, đến gần đây mới hay thấy lạm phát dưới 5% / năm một cách thường xuyên.

Thứ hai không ai lấy giá USD, vàng, bđs vào tính lạm phát cả.

Thứ ba, trong ví dụ của cụ thì giá xe, giá lương thực (gạo) lại không tăng trong nhiều năm gần đây, thế là lạm phát tăng hay giảm?
"giá lương thực (gạo) lại không tăng trong nhiều năm gần đây" ???
Rất nể mấy cụ ở trên mây nhưng vẫn phát biểu hùng hồn như cụ này =))

XSim

Xe container
"giá lương thực (gạo) lại không tăng trong nhiều năm gần đây" ???
Rất nể mấy cụ ở trên mây nhưng vẫn phát biểu hùng hồn như cụ này =))
Em lĩnh nhiệm vụ đi mua gạo cho gia đình nên nắm rất rõ giá gạo trong gầm 10 năm gần đây nhé.

Laminar

Xe máy
4% là lạm phát trên TV thôi, sau tháng 7 cải cách tiền lương nữa thì mới gọi là kinh khủng cho giá cả hàng/thực phẩm thiết yếu. CN và giới VP tư nhân sẽ lãnh đủ hơn, em đang lo tích trữ gạo ăn hết năm.
Chưa đến tháng 7 mà ngoài chợ mấy hôm nay giá thịt heo đã tăng gần 20k/kg rồi, rau củ cũng tăng giá theo. Em ngồi ăn ngoài hàng nghe mấy bà chủ bảo nhau thế, chưa biết có nên tăng giá cơm ngay bây giờ hay đợi tháng 7 mới tăng 1 thể.