Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

locve

Xe tăng
Chẳng biết đi nhanh có tác dụng hơn không. Đi được em cũng chẳng đi
Đi nhanh chắc ngta phải dùng xe đua. Còn mình đi xe Touring trong phố thì từ từ thôi, muốn nhanh cũng ko đc cụ ah

duytrong

Xe lăn
Vâng. Em đã đầu 4 đuôi chơi vơi, và em cũng có một cơ số bệnh của dân văn phòng máy lạnh và thích nhậu như Gout, đau vai gáy, dạ dày, tiền đình... thích thuốc lá 555, bia lạnh, rượu mạnh, đồ nhắm tốt và nhân viên nữ xinh đẹp.
Sức khỏe ngày càng đi xuống, có những thời điểm cả tuần ngồi một chỗ, di chuyển trong nhà bằng chiếc ghế có bánh xe. Nhưng khi xổ được ra đường thì việc đầu tiên là alo anh em tụ tập tại quán nhậu quen thuộc!
Khi sức khỏe có dấu hiệu trầm trọng hơn mới thấu hiểu câu nói của ai đó: khi bạn khỏe mạnh bạn có trăm điều ước, khi bạn ốm yếu bạn chỉ có một điều ước.
Rồi đến khi có công việc trong nhà, lẽ ra mình phải làm thì lúc đó lại là vợ hoặc con zai - đơn giản là mình ko có sức để mà làm như mang vác đồ vào thang máy, sửa chữa những vật dụng trong nhà hư hỏng...
Em trăn trở với cái thực trạng sức khỏe của mình và tìm cách khắc phục. Có vài anh bạn là bác sỹ tư vấn cho là mày nên đi bộ, đạp xe hoặc đi bơi. Cấm vận động mạnh như chạy... Khổ lắm, đi bộ còn chẳng nổi nữa là....
Vậy là em chọn đi bộ. Ngày cần mẫn đi từ 1 km lần hồi lên đến 4-5 km/lượt, nhưng tình hình không hề khả quan. Đi quá lên chút là lại đau các khớp chân.
Em đọc được bài viết trên báo mạng về hiệu quả của việc đạp xe hàng ngày -có vô số bài viết nhưng em ấn tượng nhất là bài viết về nhóm đạp xe thần dược "http://www.vnmedia.vn/suc-khoe/song-khoe/201205/di-theo-nhom-dap-xe-dem-tim-than-duoc-437805/" và nhận thấy có những người khá giống mình về tình trạng sức khỏe, bệnh tật, và em quyết định đạp xe và bơi.
Bắt đầu lục tìm mới biết là nhà còn đến 3 cái xe đạp của các con bỏ lại: hai chiếc xe đạp nữ, một xe nam. Tốt rồi.
Mang cái xe đạp cũ ra lau rửa rồi nhờ chỉnh sửa, ngồi lên đạp vòng quanh công viên.Ái chà, đau mông, đau đầu gối...............
Lần hồi đọc top xế độp, ngộ ra nhiều điều, thì ra xưa nay mình chỉ biết đạp xe đi lại chứ chưa biết đạpx e thể dục. Vậy là mang cái xe nam có bộ đề ra dùng, phải nhờ con zai hướng dẫn cách chuyển số khi vận hành, khoảng cách đạp xe tăng dần lên từ vài ba km/ ngày lên 7- 10 km ngày, và sau hơn một tháng em bắt đầu đạp với mức 25-30 km/ngày.
EM nhận thấy sau khi đạp xe - với những người có bệnh khớp như em, việc đau mông và nhức các khớp khác sẽ khiến mình dễ bỏ cuộc - nhất là đoạn đường từ 3-7 km/ngày. Vượt qua được đoạn đó sẽ dễ dàng đi xa hơn và chợt nhận thấy mình đạp xe tốt hơn mình nghĩ.
Sức khỏe bắt đầu có chuyển biến tốt hơn, đi lại nhanh nhẹn, ăn ngon ngủ tốt - không còn hiện tượng nhìn thấy gái xinh như ...chó nhìn bắp cải nữa.
Đó là lúc bắt đầu rủ con zai đi bơi - ồ, nó cũng rất hay. Ngày nhỏ ở quê, em bơi sông, bơi đầm hàng ngày. Sau bao năm bon chen chốn thị thành, ngoài những lúc đi biển thì chỉ có tắm vòi hoa sen. Nay lại vùng vẫy dưới bể bơi thì thấy khá thích thú - dù biết là bể bơi không được sạch sẽ lắm.
Việc đạp xe đã khiến em ko còn thời gian à ới cuối chiều đi nhậu nữa. Nó là động lực để mình muốn đi ngày một xa hơn, rèn luyện sức khỏe dẻo dai hơn. Bớt được lượng cồn - đồng bọn của bệnh GOUT, giảm lượng calo từ bàn nhậu. Hơ nữa, vì vận động nên cũng phải tìm hiểu chế độ dinh dưỡng hàng ngày cho phù hợp, và anh Google đã giúp rất đắc lực việc này.
Em bị Gout như cụ và e m cũng đã chuyển sang môn xe đạp, đúng là tuyệt cụ ạ hơn cả mình nghĩ, em kết hợp với viên uống Colaren của Nhật thấy đỡ rất nhiều, tất nhiên là vẫn phải ăn uống diều độ.

Kangcucot

Xe máy
Các cụ nhiều khi cứ cầu kỳ, ko gì bằng lắng nghe chính cơ thể mình. Thấy nhanh quá không an toàn thì đạp chậm lại, thấy mệt thì nghỉ. Mọi nghiên cứu tính toán tính toán chỉ để tham khảo và áp dụng cho những đối tượng chuyên biệt. Bản thân chỉ cần vận động nhẹ nhàng là đã tốt cho sức khoẻ rồi.

Bonaparte

Xe buýt
Lại đạp xe

hongquan1701

Xe hơi
Ngày sưa em đi đại học cũng chạy xe cuốc h nghĩ đung là lười thật 1m xe máy 2 m oto. H em đang kiếm xe tập lại

thanhtung947

Xe tải
Dịch Covid-19 bùng phát đợt 4, các cụ nhà ta vẫn đạp xe đều chứ ạ? Em ko đạp theo nhóm nào cả, cứ cặm cụi 1 mình solo mà bây giờ sáng sớm ra đường cũng vắng lắm, không lo lây lan dịch đâu ạ. CUối chiều thì oánh bóng bàn với anh em tại cơ quan (oánh bóng trong nhà - không có thành viên bên ngoài cơ quan tham gia). Hai môn đều không bị ảnh hưởng bởi lệnh giãn cách.

cairong_2011

Xe container
Dịch Covid-19 bùng phát đợt 4, các cụ nhà ta vẫn đạp xe đều chứ ạ? Em ko đạp theo nhóm nào cả, cứ cặm cụi 1 mình solo mà bây giờ sáng sớm ra đường cũng vắng lắm, không lo lây lan dịch đâu ạ. CUối chiều thì oánh bóng bàn với anh em tại cơ quan (oánh bóng trong nhà - không có thành viên bên ngoài cơ quan tham gia). Hai môn đều không bị ảnh hưởng bởi lệnh giãn cách.
Thời tiết trong lành trở lại nên đạp xe buổi sáng rất thích. Với em mõi sáng một hành trình khác nhau tầm 30Km đổ lại

anhngaovhh

Xe hơi
Ở khu Cầu Giấy có anh "Hẩm Khai"- chủ quán cafe Cuối Ngõ, cũng mở dịch vụ cho thuê xe để tập.
em chưa thử, nhưng tại có hảo cảm với chủ quán và quán nên giới thiệu. Các cụ các mợ có nhu cầu thì ghé qua. Và lại chủ quán cũng là một người hay xe, nên giao lưu là ý hay

cairong_2011

Xe container
Tiết trời này buổi sớm rất thích hợp cho đạp xe: chưa quá nóng, có gió mát. Đạp về tầm 7h30 là bắt đầu có nắng lên. Nhưng đạp ở đâu (theo em) mới quan trọng, nhất khi HN bắt đầu không cho đạp ở quanh Hồ Tây. Từ lâu em đã bỏ đạp xe quanh hồ vì quá đông đúc và có khi còn nguy hiểm. Mỗi ngày ta chọn một niềm vui đó là các hành trình mới. Không dài, chỉ tầm 30Km đổ lại, nhưng không gian thoáng đãng, vừa đập vừa ngắm nghía cảnh vật, tốc độ duy trì avg khoảng 20-23. Trước đây em hay duy trì cung về cầu vượt ĐS, sông Cà Lồ, rồi T2. Nhưng đạp mãi 1 cũng cũng nhàm. Mời các cụ xem hành trình trong 1 tuần qua của em. Chẳng hôm nào giống hôm nào. Chúc các cụ độp vui vẻ

Xe đạp thôi

Xe buýt
Em ko có cạ nên toàn đạp 1 mình.làm 2 con cuộc
Cơ mà vẫn thích mua thêm