[Funland] Ủ phân chăm hoa :)

atkvn

Xe tải
Thấy các cụ toàn bàn nhau cách chăm cho cây tốt, mà em thì lại đang cần quy trình ngược lại :-* Chả là mấy cây hoa giấy, em bỏ đói bỏ khát kiểu gì vẫn cứ cành lá xanh um, chả ra hoa gì cả :(( Các cụ có kinh nghiệm gì để hoa giấy nhiều hoa không ah, chia sẻ em với!

revolutions

Xe buýt
Mùa dịch bệnh Cô Vy hoành hành, chả đi đâu giao lưu được em ở nhà tự cách ly rảnh rỗi lên đây hỏi kinh nghiệm các kụ mợ yêu hoa chơi chjm cảnh ạ :P
Em hay ngâm đỗ tương, bột đậu, chuối... vào chum, vào thùng rồi múc lấy nước tưới cây, tưới hoa thay cho dùng phân, thuốc hóa học :) cơ mà mỗi lần mở thùng ngâm ra thì thối lắm, có cả nhiều con bọ nữa :) Kụ nào đã từng làm món này rồi cho em hỏi là ngâm bao lâu thì dùng tưới cây, tưới hoa là đảm bảo an toàn và tốt nhất ạ? có cách nào để hạn chế bọ và mùi thối không?
Ủ iếm khí, bao giờ hết mùi thì mới dùng được cụ nhé.

bí ngô 101063

Xe máy
Cứ đào hố sâu một chút rồi đem chôn xuống đất để vài tháng moi nên là dùng đc

khuyenvang

Xe tải
Thấy các cụ toàn bàn nhau cách chăm cho cây tốt, mà em thì lại đang cần quy trình ngược lại :-* Chả là mấy cây hoa giấy, em bỏ đói bỏ khát kiểu gì vẫn cứ cành lá xanh um, chả ra hoa gì cả :(( Các cụ có kinh nghiệm gì để hoa giấy nhiều hoa không ah, chia sẻ em với!
Cụ trồng chậu hay trồng đất ah,cây này nó ưa nắng,cụ cho nó ăn nắng nhiều vào kiểu rì chả có hoa...ke ke

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em chả hứng chơi cây, chơi hoa, vậy mà có ông bạn cho mấy cây lan, giờ chăm nó đúng là cực hình :))
Em thấy cũng vui mà
Mấy chậu lan của em tết veaf rồi ra hoa, sau tết em cắt tỉa, sang chậu mới, giờ lại nảy chồi hoa mới, nhìn vui lắm

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Trồng hoa hồng thì ngoài phân gà, dê... thì có cần bón them gì không ạ và bón chu kỳ như nào là hợp lý?
Hoa hồng em toàn ủ phân chuồng cùng rơm băm nhỏ, trộn ít vôi bột. Thỉnh thoảng phun thuốc trừ rầy và sâu ăn nụ

Em cùng câu hỏi. Vẫn biết hoa giấy cần nhất là ánh nắng mặt trời, càng nắng gắt càng ra hoa nhưng ko phải đúng trong mọi trường hợp. Không biết cá nhà vườn họ phun thuốc kính thích gì mà cây hoa giấy bé tí trồng trong bầu cũng ra hoa rực rỡ, mua về trồng rụng hết lượt hoa đó là chỉ thấy là cấm thấy hoa đâu

babeo

Xe điện
Mùa dịch bệnh Cô Vy hoành hành, chả đi đâu giao lưu được em ở nhà tự cách ly rảnh rỗi lên đây hỏi kinh nghiệm các kụ mợ yêu hoa chơi chjm cảnh ạ :P
Em hay ngâm đỗ tương, bột đậu, chuối... vào chum, vào thùng rồi múc lấy nước tưới cây, tưới hoa thay cho dùng phân, thuốc hóa học :) cơ mà mỗi lần mở thùng ngâm ra thì thối lắm, có cả nhiều con bọ nữa :) Kụ nào đã từng làm món này rồi cho em hỏi là ngâm bao lâu thì dùng tưới cây, tưới hoa là đảm bảo an toàn và tốt nhất ạ? có cách nào để hạn chế bọ và mùi thối không?
Trồng hoa thì cụ cứ ủ rác nhà bếp là được rồi, cụ kiếm thùng sơn 20l, cho gốc rau củ thừa vào ( ko cho xương xẩu thịt thừa ) tưới ẩm rồi đậy kín nắp lại. Cho đến khi đầy thì cụ để ra một góc rồi kiếm thùng sơn khác... bao giờ thùng ủ đc 3 tháng thì cụ đen bón cho cây, rất tốt, mà lại sạch sẽ.

timeout

Xe điện
Trước ở vườn em cũng tha cái bể nước bê tông cũ về chôn hở miệng để ủ phân. Phân gà phân chim, các thể loại rác hữu cơ cứ tổng hết xuống đó, chưa kể đến mùa thì mua đậu tương, ốc bươu vàng, xác cá và rơm mới cho xuống để ủ hoai ra. EM tưới đủ liều định kỳ là quanh năm có đồ để bón tưới bưởi. Gấu nhà thì sợ mùi mẫn nên toàn chơi phân gà, dê, bò đóng gói để chăm bón hoa hồng của nó, xót xót là.
Giờ thấy trên các vườn chuyên cam bưởi chuyên nghiệp lắm, có hẳn đội ngũ các cháu của công ty BVTV về tư vấn hỗ trợ phân thuốc, thấy có vẻ nhàn hơn nhiều.

PotusTan

Xe buýt
Nếu là hoa hồng, hoa đồng tiền kụ kiếm ít phân gà ủ xong bón thử xem nhé!
_____
Cạnh nhà em có thằng ku (= tuổi em, bạn... tán gái ngày xưa), tiểu đoàn trưởng 1 tiểu đoàn bđ chuyên nghiệp ở Sơn Tây. Lính của nó tăng gua, ủ phân gà với rơm rạ, bã đậu cho mục -> nó mang về trồng cây, hoa -> hoa, quả sai trĩu, cây tốt.
Em ở chung cư, k xài được món phân của nó, tiếc mà đành chịu.
____
Em làm:
1. Trấu+rơm/rạ cắt 2 đốt tay+bã đậu+đất trộn đều làm đất trồng cây.
2. Nước vo gạo để thối (mùi lắm); nước ngâm ốc (đập chết vài ốc ngâm cùng), cũng thối -> tưới tuần 2 lần. Bón thêm kali, 502, 705... tuần xịt 1 lần đúng hàm lượng.

Anhduc73

Xe buýt
Em dùng như này 5 năm rồi. Rất OK, không thối:
- Cách 1: nghiền đỗ tương như bột mỳ, ngâm nước, khoắng đều, để 3-4 hôm là tưới.
- Cách 2: cũng đỗ tương nghiền ấy, rắc trực tiếp vào gốc cây, phủ một lớp đất mỏng.
Ngoài ra, cụ có thể làm đất bằng cách trộn đất với phân gà rồi ủ vài tháng.
Hoa nhà em trồng trên sân đây cụ:

Chỉnh sửa cuối:

LX_060616

Xe buýt
Nhà em dùng bã lạc sau ép dầu, mà cũng có lúc thối kinh dị, nhặng bu đầy

Anhduc73

Xe buýt
Cụ nhìn kỹ cái ảnh thứ tư trên xuống, trên giàn thẳng đứng phía tay phải và mái chìa ra phía trước có màu xanh ngắt ấy là giàn nho đấy cụ ạ. Trồng trong thùng phuy nhựa, giàn thẳng đứng mà quả trĩu chịt.

Ennho88

Xe tăng
Hay quá, cháu hóng với

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
rác thừa là rau cỏ thực phẩm em toàn bới gốc cây ăn quả rồi vùi xuống.
Gốc hồng thì xới rồi chôn lòng gà, lòng vịt xuống cực tốt luôn

Anhduc73

Xe buýt
Nhà kụ nhiều hoa thế :) trong cái mớ hồng đó Kụ thích nhất hồng nào :P
Mỗi loại có cái đẹp riêng cụ ạ. Trong số đó, cổ Sa Pa là đẹp, dày hoa, mau hoa, dễ trồng và chăm sóc nhất. Nhìn chung, loại nào thuần Việt là dễ, ngoại lai là khó, hay sâu bệnh, đỏng đảnh...