[Funland] Ung thư vòm cổ họng, giai đoạn 2. Có thể chữa trị không?

pig pig

Xe hơi
Cụ ngồi thiền điều hòa nội tiết, giãm stress để có sức khỏe chống lại bệnh tật cụ nhé. Chúc cụ vượt qua khó khăn này.

Ngoc Bebe

Đi bộ
Ông cậu của cụ bị K vòm họng giai đoạn cuối xin về là chuẩn đấy cụ nhé . Bà cụ nhà em trước khi về hưu là y tá trưởng khoa Đầu mặt cổ khoa cậu cụ điều trị đúng không . Ông cụ nhà em K tụy , Bà cụ nhà em làm viện K , cả nhà nhất trí dấu bệnh vì xác định là không chữa được , kể cả sang Sinh , dấu bệnh để Ông cụ sống ngày nào vui vẻ ngày đó . Ông cụ nhà em vẫn đi câu cá , về quê cách HN 40 km bằng xe máy ......, gặp ai cũng hồ hởi khoe : cả phòng tôi nằm viện đều ung thư , may quá tôi xét nghiệm không làm sao u lành tính ...... Ông cụ nhà em sống thêm được 4 năm , mới mất cách đây 2 năm . Hưởng dương 74 tuổi . Em thề không bốc phét , chuyện nhà em thật 100/100 . Em chia sẻ để cụ và gia đình có thêm thông tin đa chiều để tính toán .
Trong thời gian 4 năm đó cụ có dùng thuốc gì ko b?

Ngoc Bebe

Đi bộ
Thề với cụ là nhà em dấu tiệt không để Ông cụ nhà em biết bị ung thư. Bà cụ nhà em y tá trưởng BVK biết quá rõ không thuốc nào hạn chế khối u phát triển ( Thế giới còn pó tay ) trừ khi xạ trị mà xạ trị thì hại người, rụng tóc, chán ăn, nôn ọe, thêm cái tâm lý nữa càng đi nhanh. Ông Cụ nhà em vẫn nghe nhạc, huýt sáo, đi câu, về quê tự đi xe máy về.....bốn năm sau mới mất, ai biết chuyện cũng bảo nhà em quá tỉnh dấu Ông Cụ chuyện bệnh tật nan y. Tâm lý quan trọng lắm cụ ơi.
Tư tưởng không thông, vác cái bình tông cũng nặng.
Vậy hả? Vậy mà chống chọi được 4 năm thì sức khoẻ ông cụ cũng tốt thật. Nhà tớ cũng giấu bệnh, nhưng vẫn cho uống thuốc, nửa kín nửa hở thôi, vì bệnh bố tớ chả mấy mà ko ăn được nữa, cụ nhà tớ giờ vẫn yêu đời lắm, tớ mua cho cái radio mở suốt ngày, hết thời sự lại ca nhạc, hihi

minhducvtc

Xe buýt
Em có ông anh xã hội bị ung thư vòm từ 2008, giai đoạn đầu điều trị tại Việt Nam mất 1 năm, sau đó sang Sing chữa hết hơn 1 tỷ sống đến bâyh. Ông anh tâm sự số đen là phát hiện bệnh sớm nhưng vì điều trị tại VN mất 1 năm nên lúc sang Sing bệnh đã tiến triển nặng, nếu đi chữa sớm thì khả năng khỏi là 90%. Cũng sinh năm 79 như chị của chủ thớt :(

Kemchit

Xe đạp
Điều trị ngay cụ ơi, theo Tây y nhé....Bố em cũng bị K vòm họng giai đoạn 2, điều trị chủ yếu là xạ trị, hóa trị hỗ trợ...Giờ đã ổn định được gần 3 năm roài, ơn giời... bố em trước điều trị tại viện K Quán Sứ. Chỉ khổ là xạ trị thì họng mất cảm giác, ăn ko ăn dc, toàn ăn cháo loãng...giờ 3 năm rồi mà vẫn chưa hồi phục hoàn toàn trong việc ăn uống, vẫn phải ăn đồ mềm...

ckvnvtbd

Xe buýt
Cách đây 3 năm bố vợ (gần 80 tuổi) em cũng phát hiện K vòm. ACE bọn em bàn bạc và thuyết phục ông xạ trị, không theo mấy môn thuốc bắc, thuốc nam gì. Sau lần xạ trị đó (25 mũi), ông đã khỏe mạnh, ổn định trong vòng 3 năm. Lần khám hồi tháng 5 này, lại phát hiện dấu hiệu tái nhiễm. Gia đình em lại tiếp tục cho ông cụ xạ trị lần 2 (35 mũi). Lần xạ trị này, do Cụ bị thuyết phục bởi mấy cái lí thuyết trên mạng, nên cụ chủ động mua thêm thực phẩm chức năng Tokyo Res để uống thêm. Hiện giờ cụ đã hoàn thành điều trị và sức khỏe ổn định.
Về hậu quả xạ trị đợt 1: hỏng tuyến nước bọt nên sinh hoạt đời thường khó khăn. Đợt 2 thì xạ trị lâu hơn nên sức khỏe trong quá trình trị liệu rất yếu, đôi khi phải truyền. Tuy nhiên bằng quyết tâm thì Cụ đã vượt qua. Hiện nay cụ bị thêm bệnh nghễnh ngãng tai (chắc cũng là hậu quả xạ trị)
Lời khuyên: em thì chả dám khuyên gì. Tuy nhiên từ kinh nghiệm hơn 3 năm nay em thấy rằng cần phải tin tưởng vào khoa học hiện đại, đồng thời làm tốt công tác tư tưởng cho người bệnh. Trong quá trình xạ trị nếu sức khỏe kém thì nên xin với bác sỹ tạm dừng để bồi bổ, xong xạ tiếp. Kể cả nhà mình ở gần viện K thì vẫn nên xin thuê 1 phòng bệnh, để bệnh nhân sau khi xạ trị có chỗ nghỉ ngơi trước khi về. Thật sự thì em thấy thời gian chờ đợi xạ còn mệt mỏi hơn khi xạ ấy. Mỗi mũi xạ chỉ 2 phút là cùng nhưng có hôm em và ông Cụ phải ngồi chờ 4-5 tiếng.

Kemchit

Xe đạp
Cách đây 3 năm bố vợ (gần 80 tuổi) em cũng phát hiện K vòm. ACE bọn em bàn bạc và thuyết phục ông xạ trị, không theo mấy môn thuốc bắc, thuốc nam gì. Sau lần xạ trị đó (25 mũi), ông đã khỏe mạnh, ổn định trong vòng 3 năm. Lần khám hồi tháng 5 này, lại phát hiện dấu hiệu tái nhiễm. Gia đình em lại tiếp tục cho ông cụ xạ trị lần 2 (35 mũi). Lần xạ trị này, do Cụ bị thuyết phục bởi mấy cái lí thuyết trên mạng, nên cụ chủ động mua thêm thực phẩm chức năng Tokyo Res để uống thêm. Hiện giờ cụ đã hoàn thành điều trị và sức khỏe ổn định.
Về hậu quả xạ trị đợt 1: hỏng tuyến nước bọt nên sinh hoạt đời thường khó khăn. Đợt 2 thì xạ trị lâu hơn nên sức khỏe trong quá trình trị liệu rất yếu, đôi khi phải truyền. Tuy nhiên bằng quyết tâm thì Cụ đã vượt qua. Hiện nay cụ bị thêm bệnh nghễnh ngãng tai (chắc cũng là hậu quả xạ trị)
Lời khuyên: em thì chả dám khuyên gì. Tuy nhiên từ kinh nghiệm hơn 3 năm nay em thấy rằng cần phải tin tưởng vào khoa học hiện đại, đồng thời làm tốt công tác tư tưởng cho người bệnh. Trong quá trình xạ trị nếu sức khỏe kém thì nên xin với bác sỹ tạm dừng để bồi bổ, xong xạ tiếp. Kể cả nhà mình ở gần viện K thì vẫn nên xin thuê 1 phòng bệnh, để bệnh nhân sau khi xạ trị có chỗ nghỉ ngơi trước khi về. Thật sự thì em thấy thời gian chờ đợi xạ còn mệt mỏi hơn khi xạ ấy. Mỗi mũi xạ chỉ 2 phút là cùng nhưng có hôm em và ông Cụ phải ngồi chờ 4-5 tiếng.
ông chỉ xạ thôi có pải hoá chất ko ạ, người nhà e gd 2 mới hoá chất lần 1 và xạ dc 14 mũi mà mệt lắm, ko ăn dc, cứ nói đến ăn u là sợ, ko biết có theo nổi ko, xót lắm ạ

ckvnvtbd

Xe buýt
ông chỉ xạ thôi có pải hoá chất ko ạ, người nhà e gd 2 mới hoá chất lần 1 và xạ dc 14 mũi mà mệt lắm, ko ăn dc, cứ nói đến ăn u là sợ, ko biết có theo nổi ko, xót lắm ạ
Dạ chỉ xạ thôi ạ. Nói chung nếu dính đến hóa trị nữa thì mệt gấp 10 đó cụ. Ngày nào em cũng thấy bệnh nhân hóa trị xong ra nôn mửa, nhìn rất tội nghiệp

Kemchit

Xe đạp
Dạ chỉ xạ thôi ạ. Nói chung nếu dính đến hóa trị nữa thì mệt gấp 10 đó cụ. Ngày nào em cũng thấy bệnh nhân hóa trị xong ra nôn mửa, nhìn rất tội nghiệp
e thấy nhiều bệnh nhân xạ K xong hoại tử hàm rồi mổ chân răng các thứ mà lo lắng quá, nhìn người nhà mà nhiều lúc rối bời, ko còn kiên định để theo phác đồ tây y cụ ah, đọc bài của cụ e cũng hy vọng thêm chút