[Funland] Uống rượu lấy quan hệ và cách thoát khỏi

coolpix8700

Xe ngựa
Không biết các nước khác có cái văn hóa '' quái đản '' như này không các cụ các mợ nhỉ :(
Em sang Tây Bán Nhà cũng ngồi cả bàn chỉ có 1 cái cốc quay vòng quanh, hết mới chuyển,...
Ông TT Nga nói "người Nga có nhược điểm khó bỏ là không biết từ chối rượu". Khi ông TT có cái đầu in bản đồ thế giới cấm người Nga uống rượu, báo chí Mỹ kêu ầm lên "Không học được kinh nghiệm của nước Mỹ này rồi,...".
QH Đức cũng mất cả năm ròng cãi nhau để đưa cái Pờ do mai về 0, vì nhiều ông nghị sỹ cố cãi "Uống rượu là văn hóa", các ông ấy còn lôi cái lễ hội ốc tâu bơ ra dẫn chứng!

Quả Tạ

Xe hơi
Em giờ đi nhậu với các mối quan hệ như này toàn tự mang rượu đi ( chủ yếu là rượu vang)
Mấy buổi đầu các con giời còn ý kiến chê lọ chê chai. Đến nay thì ông nào cũng xin uống cùng cho vui và thế là dần dần chuyển sang rượu vang hết.
Em đang định mời cụ vodka mà cụ còm thích vang nên thôi vậy

buidoimiennui

Xe điện
Không biết các nước khác có cái văn hóa '' quái đản '' như này không các cụ các mợ nhỉ :(
Nước khác là nước nào cụ, cả trăm nước. Em từng làm vài nước thì ko thấy có vụ bia rượu như nước mình: Mỹ, Nhật, Trung, Singapore. Gặp nhau làm việc cho ngon, xong thì đi ăn uống (rượu bia tùy, ai thích thì uống, ko thích thì uống nước ép) ăn uống xong đi chơi cùng nhau, đi chơi lành mạnh, đi dạo phố cafe. :))

Shadow381

Xe điện
Cụ may mắn có sếp tử tế đấy. Không phải ai cũng được vậy đâu. Ông anh em tiến sĩ Nga về, chuyên môn cực tốt nhưng tính chậm những món quan hệ, rượu bia, biết điều... nên cuối cùng lên đến phó khoa là dừng, hơn chục năm phụ cho một ông trưởng kém hơn mọi mặt từ chuyên môn đến bằng cấp nhưng hơn khoản hầu sếp, gồm cả bia rượu. À, mà bia rượu chỉ là bề nổi thôi, nó không mấu chốt để được thăng tiến.
Thì đúng như cụ nói: chỉ là bề nổi, ko phải mấu chốt. Nên cứ mấy chốt mà chơi, bề nổi ko có cũng được!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1997, vừa ra trường. Sếp em bảo em đi Lào Cai công tác cùng để bảo vệ phương án thiết kế 1 trụ sở cơ quan của tỉnh.
Đi tàu lên Lào Cai vào sáng sớm, 2 thày trò lấy bản vẽ ra rà soát và soạn thuyết minh để hôm sau trình bày.
Xẩm tối, sếp bảo đi sang nhà CT tỉnh (lúc đó là bác Phử, sau này về UB Dân tộc) với anh.
Nhà bác ở dãy tập thể tỉnh ủy -UBND, nhà cấp 4 mái ngói trong sân của UBND tỉnh luôn, sau vài câu thăm hỏi và báco cáo lịch trình bày phương án thiết kế ngày hôm sau thì bác Phử lôi ra cái can 3 lít và 3 cái cốc Liên xô rót đầy tràn luôn...
Để tiênj hình dung thì tửu lượng hồi đó của em khoảng 4-5 vại bia hơi là ngất :))
Kết quả là em không nhớ về nhà nghỉ thế nào, hồi đấy không có taxi, xe ôm thì bắt cực khó, chỉ nhớ là đi bộ từ đó về KS bên kia cầu Cốc Lếu (3km).. :))
Đấy là lần uống rượu quan hệ đầu đời của em..

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Năm 1997, vừa ra trường. Sếp em bảo em đi Lào Cai công tác cùng để bảo vệ phương án thiết kế 1 trụ sở cơ quan của tỉnh.
Đi tàu lên Lào Cai vào sáng sớm, 2 thày trò lấy bản vẽ ra rà soát và soạn thuyết minh để hôm sau trình bày.
Xẩm tối, sếp bảo đi sang nhà CT tỉnh (lúc đó là bác Phử, sau này về UB Dân tộc) với anh.
Nhà bác ở dãy tập thể tỉnh ủy -UBND, nhà cấp 4 mái ngói trong sân của UBND tỉnh luôn, sau vài câu thăm hỏi và báco cáo lịch trình bày phương án thiết kế ngày hôm sau thì bác Phử lôi ra cái can 3 lít và 3 cái cốc Liên xô rót đầy tràn luôn...
Để tiênj hình dung thì tửu lượng hồi đó của em khoảng 4-5 vại bia hơi là ngất :))
Kết quả là em không nhớ về nhà nghỉ thế nào, hồi đấy không có taxi, xe ôm thì bắt cực khó, chỉ nhớ là đi bộ từ đó về KS bên kia cầu Cốc Lếu (3km).. :))
Đấy là lần uống rượu quan hệ đầu đời của em..
Chắc bác không ở lâu?
Đồng bào trên vùng núi nói chung khi mời khách vào nhà họ cũng rất không vui khi đi ra khách tỉnh như sáo.
Người dân Nam Bộ cũng vậy.
Họ thường nói (và chắc cũng nghĩ như vậy) là chỉ uống rượu xong người ta mới nói chuyện thật lòng với nhau.
Đi làm việc với họ mà không uống được rượu thì cực khó.
Sau buổi tối hôm đầu chào xã giao, nếu không tỏ được ra rất vui với họ, thì các cơ quan địa phương hầu như giống nhau là buổi sáng tới chỉ có người của văn phòng đón, những người khác lảng tránh hết, có chào thì họ cũng gật đầu lấy lệ, làm việc với phòng nào thì cũng chỉ vào đấy rồi đi ra. Tất cả các hôm sau nữa đều như vậy. Nếu thân mật thì họ còn mời về thăm gia đình họ,...
Em được mấy anh phi công cũ rủ thăm anh Bảy (Anh Nguyễn Văn Bảy).
Vào phòng (nhà khách Bộ QP ở đg Trường Chinh) anh ấy nói "Chúng nó cho tao cái chai này" rồi rót hết ra mấy cái cốc "tụi bay uống hết đi!" và ngồi khoanh tròn chân trên ghế cầm 1 cái cốc cạn sạch!

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bác không ở lâu?
Đồng bào trên vùng núi nói chung khi mời khách vào nhà họ cũng rất không vui khi đi ra khách tỉnh như sáo.
Người dân Nam Bộ cũng vậy.
Họ thường nói (và chắc cũng nghĩ như vậy) là chỉ uống rượu xong người ta mới nói chuyện thật lòng với nhau.
Em được mấy anh phi công cũ rủ thăm anh Bảy (Anh Nguyễn Văn Bảy).
Vào phòng (nhà khách Bộ QP ở đg TRường Chinh) anh ấy nói "Chúng nó cho tao cái chai này" rồi rót hết ra mấy cái cốc "tụi bay uống hết đi!" và ngồi khoanh tròn chân trên ghế cầm 1 cái cốc cạn sạch!
Xưa thôi cụ, em làm ăn ở miền núi nửa đời nghề. Đến bây giờ vẫn làm.
Giờ họ sợ rượu rồi, anh em công chức, đối tác vùng cao giờ hạn chế rượu hẳn so với trước đây.
hay tại mỗi lần xong việc ngồi uống em đều không say nên họ sợ :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
May em bỏ làm nhà nước nên giờ mới nên người và có tí của cải do chăm chỉ cày cuốc chục năm ngoài xã hội. Chứ còn làm giờ em chắc đạo đức tha hoá, con người cơ hội, nhỏ nhen, chuyên đâm sau lưng kẻ khác, nói xấu người khác như chảo chớp và... nghèo kiết xác vì em chả có ô dù quái gì cả, ko phải cocc nữa. Xưa làm nhà nước 1 năm chỉ được du lịch 1-2 lần và trông mong vào hưởng chế độ chứ cũng chả có tiền mà đi, mà cũng ko có thời gian để đi, giờ thì phút 1 lên đường, đi cả 1-2 tuần. Thế mới thấy bỏ làm nhà nước nó đúng đắn làm sao. :))
Cụ cứ làm như ai công tác trong NN cũng đạo đức tha hóa hết ấy :P , ở đâu cũng có ng nọ ng kia cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ họ sợ rượu rồi, anh em công chức, đối tác vùng cao giờ hạn chế rượu hẳn so với trước đây.
Tụi em đóng quân ở vùng bà con dân tộc, có thời gian ở cả nhà dân.
Những ngày lễ hội được mời thì cứ 1 ông lính, 2 cô gái bản kèm 2 bên.
Đồ ăn ngày đấy rất hiếm, thịt thì chỉ mỡ lợn luộc trắng hếu để trên lá chuối, rượu sắn men lá rất ngái.
Các cô gái bản uống cả bát, kèm tụi em.
Không quen họ thì chắc chẳng thể về, nhưng bị họ bắt đổ rượu đi thì cũng chẳng về nốt và lần sau đừng có vào.
Em nhớ câu bố bản hay nhắc "Chú này tốn mồi", khi thấy ông lính nào đó gắp thức ăn nhiều hơn uống!

Anita Emi

Xe điện
Em sang Tây Bán Nhà cũng ngồi cả bàn chỉ có 1 cái cốc quay vòng quanh, hết mới chuyển,...
Ông TT Nga nói "người Nga có nhược điểm khó bỏ là không biết từ chối rượu". Khi ông TT có cái đầu in bản đồ thế giới cấm người Nga uống rượu, báo chí Mỹ kêu ầm lên "Không học được kinh nghiệm của nước Mỹ này rồi,...".
QH Đức cũng mất cả năm ròng cãi nhau để đưa cái Pờ do mai về 0, vì nhiều ông nghị sỹ cố cãi "Uống rượu là văn hóa", các ông ấy còn lôi cái lễ hội ốc tâu bơ ra dẫn chứng!
Cụ đang nói về vấn đề thích uống. Nhiều nơi thích uống và còn uống tốt hơn mình ấy chứ, điển hình là các bạn Nga.

Nhưng văn hóa ép rượu, lấy rượu ra để thách đố nhau, đánh giá mối quan hệ qua rượu, khinh bỉ sỉ nhục những người không uống được... thì chắc là có Tàu và Ta là nặng nhất, sau đó là Hàn và Nhật. Mấy nước này cũng là những nước bị ảnh hưởng văn hóa Tàu nhiều nhất nên em nghĩ tóm lại cái thuần phong mỹ tục này chắc xuất phát từ Tàu.

Em xác nhận tình trạng này. Giờ uống ít hơn và cũng có mức độ hơn. Nhiều người cũng biết sợ chết sớm rồi, phấn đấu bao năm mới có tiền, quyền, sự nghiệp, đi nhanh thì tiếc lắm.

Và một cái khác cũng rất quan trọng, đấy là bây giờ có nhiều thứ hấp dẫn hơn rượu ;)) Ví dụ chung chi một ông 5 một ông 10 thì nói thẳng là ông 5 uống đến xơ gan cũng không lại được ông 10. Hoặc là cho nhau quan hệ và cơ hội chính trị, những cái đấy có sức nặng hơn rượu nhiều.

Bimmer

Xe điện
Chả hiểu thế nào mà em đi quan hệ ngoại giao toàn gặp các ông ăn chay. Ép nhau toàn là thêm lát bánh mì, thêm bát súp bí ngô.
Đầy bụng vãi.

mapnhak10

Xe đạp
Có cụ ạ! cầm đầu luôn, thực ra là chỉ phục vụ quan hệ của ông này thôi, cái quĩ là bọn em đóng nhưng khách khứa hay giao lưu là do ông quyết định hết. Những lời gạ gẫm ban đầu cũng như những lời chê bai sau này đều từ miệng ô này hết. Thế nên nhiều người muốn thoát như em mà không được.
thưa cụ, ko bỏ rượu là cụ chết còn bỏ rượu *** biết sống chết vậy nên bỏ, còn võ mấy bố nhà nước thì lúc *** nào chả treo cho củ cà rốt trong trí tưởng tượng, hi vọng cụ luôn tỉnh táo để quyết định

Anita Emi

Xe điện
Bạch đồng chí,
Nhiều khi em cũng tưởng mình làm việc với câu lạc bộ Phật giáo nào ấy.
Cụ nên bỏ việc, em thật.

Rượu thì cũng có hại, nhưng ép nhau uống thêm 3 chén rượu/bữa em nghĩ không có vấn đề gì lắm.

Nhưng bữa nào cũng ăn thêm 3 lát bánh mì hoặc 3 bát súp thì rất nhanh cụ bị béo phì, gan nhiễm mỡ, mỡ máu cao, tắc mạch, đột quỵ...

Bimmer

Xe điện
Cụ nên bỏ việc, em thật.

Rượu thì cũng có hại, nhưng ép nhau uống thêm 3 chén rượu/bữa em nghĩ không có vấn đề gì lắm.

Nhưng bữa nào cũng ăn thêm 3 lát bánh mì hoặc 3 bát súp thì rất nhanh cụ bị béo phì, gan nhiễm mỡ, mỡ máu cao, tắc mạch, đột quỵ...
Ái chà, nhẽ thế thật.

Đấy, các cụ bị ép rượu còn may chán, làu bàu gi :D

Anita Emi

Xe điện
Ái chà, nhẽ thế thật.

Đấy, các cụ bị ép rượu còn may chán, làu bàu gi :D
Vầng, giờ thay vì một chén rượu lại bị ép ăn thêm bát cơm thì mười ông xin uống rượu cả mười :))