[CCCĐ] Uzbekistan, đất nước và con người

nhimlove

Xe tải
Gửi các cụ một số hình ảnh về đất nước con người Uzbekistan

nhimlove

Xe tải
Tuyến phố Sharaf Rashidov

Khu quần thể NBU sẽ được giới thiệu trong chuyến đi.

nhimlove

Xe tải
Nếu các cụ từng đến Tashkent sẽ thấy khu vực này quen quen

nhimlove

Xe tải
Bây giờ em phải đi ra ngoài lúc nữa về em sẽ up thêm ảnh hầu các cụ

Macgregor

Xe điện
em ngồi hóng ảnh của cụ. Cụ xem co nhà máy nhiệt điện Taskent thì làm vài kiểu nhé, vì em phụ trách món chế tạo kết cấu thép cho nhà máy nay ở Vn cụ ah.

nguoi yeu xe

Xe tăng
kê gạch gồi hóng

adonis

Xe buýt
Xe cộ bên đó có vẻ thưa thớt nhỉ

Khu vực trung Á cũng ít người có cơ hội đến nên những thông tin cụ chia sẻ sẽ rất hot và hữu ích đấy. Cụ cố gắng chi tiết nhé

nhimlove

Xe tải
em vừa đi giao lưu với cộng đồng về, vui quá nên uống hơi nhiều. Em nghỉ ngơi chút rồi nói chuyện với các cụ

Dr.vanchi

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
bên đấy có vẻ đất rộng , dân thưa nên đường xá đẹp rông nhưng vắng cụ nhỉ
thích nhất quả trời trong vắt , ko ô nhiễm như VN..

nhimlove

Xe tải
Xe cộ bên đó có vẻ thưa thớt nhỉ
Uzbekistan có chính sách hạn chế người dân vào Tashkent nên phương tiện xe cá nhân cũng hạn chế bớt, người ngoài Tashkent khó mà vào sống ở đây được, nếu có làm việc thì trong ngày cũng phải về ngay. Giá ô tô cũng mắc so với thu nhập của người dân thấp nhất khoảng 7000usd, các chi phí khác cũng cao. Người dân Uzbek lái ô tô cũng phiêu lắm, em chứng kiến mấy lần các xe ủi đuôi nhau, rồi vượt đèn đỏ, vượt làn. Chủng loại ô tô thì thập cẩm các loại từ xe cần chuyển đi Thái Nguyên đến các xe đời mới của England, em sẽ thống kê một số loại xe cho các cụ. Xe moto ở đây gần như không có, em cũng chộp được 1 photo.

nhimlove

Xe tải
bên đấy có vẻ đất rộng , dân thưa nên đường xá đẹp rông nhưng vắng cụ nhỉ
thích nhất quả trời trong vắt , ko ô nhiễm như VN..
Khí hậu bên này khá giống Sài Gòn nhưng mát và khô hơn, ít khi mưa nên công trình không bị ố mốc cũ kỹ. Các cụ bên này bảo tháng này thu đẹp nhất tận dụng đi chơi triệt để không từ tháng sau bắt đầu lạnh, tháng 12 tuyết. Em sẽ gửi các cụ một số hình ảnh mùa lá vàng.

nhimlove

Xe tải
Câu chuyện một chuyến đi ngắn (CCCĐ1).
Mục tiêu: Cùng với con gái đi bộ thăm quan tổ hợp NBU và Nhà thờ Hồi giáo gần nhà, thời gian xuất phát 4h chiều thứ bẩy ngày 3/9/2015, sau đó đến siêu thị mua đồ về ăn tối.

waterfall

Xe buýt
Lại hóng ảnh cụ... Chúc cụ chuyến đi vui vẻ.

nhimlove

Xe tải
Nhiệm vụ đưa con gái nhím con đi thăm quan các khu vực xung quanh, bây giờ là 4h chiều bằng 6h chiều Việt Nam. Tháng mười mùa thu lá vàng bắt đầu rụng, khoảng 20 ngày nữa toàn bộ lá cây sẽ vàng và rụng dần. Em sẽ cố gắng chụp ít ảnh mùa thu lá vàng.

Ra ngoài đường gặp ngay bác tài đang sửa xe, ở đây rất hay gặp các bác tài sửa xe ngay ngoài đường, có vẻ ai cũng biết sửa xe nặng lắm mới vào garage.

Nhìn cây này quen quen hóa ra là rau thơm nhà mình cây húng chó được trồng làm cây vỉa hè.

Một cây lá vàng bên kia đường đằng sau là hàng rào và cổng của khu nghĩa trang, cụ nào cần nghiên cứu nơi ăn chốn nghỉ của người Hồi giáo thì báo em vào chụp ít ảnh về nghiên cứu.

Đi tiếp thêm một đoạn nữa. Không khí rất trong lành, đường phố rất sạch, đi bộ cả ngày không ra mồ hôi.

Đằng xa xa là cột tháp truyền hình là mục tiêu cần đi đến.

Đã đến ngã tư đèn đỏ, trong lúc chờ qua đường nhìn sang bên phải...

... nhìn sang bên trái, lái xe bên này khá tôn trọng người đi bộ nên việc sang đường dễ dàng.

Mục tiêu trước mắt tổ hợp NBU

nhimlove

Xe tải
Tổ hợp NBU gồm rất nhiều các hạng mục công trình: Ngân hàng quốc gia Uzbekistan, Trung tâm kinh doanh quốc tế, Trung tâm hội thảo, Tổ chức đám cưới... đây là mặt đằng trước của tổ hợp hôm nay thứ bẩy ngày nghỉ nên cũng vắng chỉ một vài khách thăm quan và một đôi tổ chức chụp ảnh đám cưới.

Mặt đằng sau của tổ hợp, qua hàng loạt nhân viên an ninh (khoảng 30m một nhóm an ninh) là khu vực sân sau rất rộng đẹp, cây cối được chăm sóc cẩn thận, nhiều người đi chơi thăm quan.

Đi thêm nửa vòng thì gặp hồ nước có hàng rào ngăn cách, đây là khu vực công viên nước và khu vườn Nhật Bản. Đằng xa là cột tháp truyền hình không có đường đi đến đó.

Cổng vào khu vườn Nhật Bản giá khá đắt người lớn khoảng 120N VNĐ, trẻ em 60N VNĐ. Em thấy cũng muộn nên không vào, sẽ còn dịp vào xem.

Em vòng đi ra gặp bãi đỗ xe nhìn thấy cây lá vàng chụp một kiểu.

Lối xuống tầng hầm của tổ hợp.

Trên đường đi ra con gái mệt quá ngồi phịch xuống bắt bế về.

Ra đường chính rẽ phải một đoạn nhìn sang bên kia đường khu nhà thờ Hồi giáo.

nhimlove

Xe tải
Tiến dần vào khuôn viên nhà thờ, bên tay phải là khu vực rửa tay, vệ sinh trước khi vào khu nhà thờ chính. Nhà thờ chính thì đang vệ sinh nên không có gì để xem, em đi tút về cuối nhà thờ.

Đằng sau khuôn viên nhà thờ nhìn trên google map có phần sân vườn rất đẹp mắt nhưng đến gần không nhìn ra hình gì.

Đằng xa là cổng sau của khu vực nghĩa trang Minor, cạnh đó có con đường ven sông để vòng đi về

Con đường ven sông, bên tay trái là hàng rào nghĩa trang, dưới sông có 3 bạn Uzbek chèo thuyền, mùa hè trẻ con hay bơi lội ở sông này.

Quay mặt lại chụp tháp nhà thờ xem có gì hay

Cũng không tinh xảo lắm

Đi bộ thêm khoảng 20 phút gần về đến nhà, kết thúc một chuyến đi ngắn trong này. Hẹn các cụ vào chuyến đi sau.