[Funland] Vấn đề đi học lái xe và thi bằng lái hiện nay

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Thằng viết bài này tóm lại chả hiểu đ.éo gì cả. Em sơ sơ thế này:
1. 600 câu chắc chắn lượng kiến thức bổ sung sẽ nhiều hơn (cái lợi hơn là đc bảo lưu 1 năm)
2. Được thi lại sa hình thoải mái mà ko cần đk phải đủ 1 tháng sau khi thi (Học theo chương trình mới, chạy vài nghìn km mà còn trượt sa hình nữa thì thôi, đừng có ôm vô lăng nữa cho ng khác đc nhờ)
3. Học phí chắc chắn tăng. Thằng viết bài chắc nó hiểu là phí nộp hồ sơ :)) Thời lượng học tăng, kiểm soát chặt chẽ cả thực hành và lý thuyết, đầu tư thêm trang thiết bị thì học phí ko tăng chắc chúng nó bán nhà đi làm từ thiện cho các bác :))
cái đẹo cũng biết hầy

mr teppi

Xe buýt
Tăng 30t cũng được, cho người có nhu cầu thật và chấp nhận học, lắm ông ra đường lượn lách xỏ kim điên hết cả người.
Nó học lâu hơn, ra đường nó còn xỏ xienw, lượn lách kinh hơn ý chứ ah...

Hatha Yoga

Xe tăng
Tản mạn chuyện học và lái xe, tầm 1 tháng trở lại đây bạn em rủ đi học lái xe gọi nhiều trung tâm và cả các cụ trên OF. Chỗ báo giá học 8-9tr, nhiều chỗ không nhận hồ sơ do lượng đăng ký quá nhiều lý do chính là sợ luật mới từ 1/5 đổ xô đi học xong các trung tâm đẩy giá lên.
Cho tới hiện tại thì em vẫn không muốn đăng ký học với tình trạng đông như hiện nay vì xác định đi chỉ có ăn hành nhiều.

Em đọc được bài viết trên page Học Luật Giao Thông Việt Nam, nay share lên mời các cụ tham khảo ạ.

1. Hiện nay mọi người đang thắc mắc xem luật cũ luật mới không? Học có khó hơn năm 2019 không? (XIN KHẲNG ĐỊNH LÀ DỄ HƠN)
- TT38/2019/BGTVT Quy định việc cấp phép giấy phép lái xe cơ giới
+ Kể từ ngày 1/12/2019 Phần thi LÝ THUYẾT được bảo lưu 1 năm ( thay vì trước kia sau 2 lần thực hành trượt phải thi lại)
+ Hiện tại sau khi thi trượt HV được đăng ký thi lại kỳ thi tiếp theo luôn ( thay vì đợi sau 30 ngày như năm 2019)
+ Bộ đề 600 câu hỏi và có 100 câu điểm liệt hiện mới chị là DỰ THẢO, có điều chắc chắn là học 600 câu dễ hơn 450 câu ( Vì 600 hỏi thì 1 câu chỉ có duy nhất 1 đáp án trả lời, học 450 câu trong 1 câu hỏi có thể có 2 đáp án trả lời)
+ Đi học lý thuyết các môn pháp luật phải điểm danh bằng thiết bị giám sát, học thực hành phải có thiết bị giám sát quãng đường.v.v.m.m ( Có mà.....à thôi😄)
2. Sắp tới học phí có tăng hay giảm??? Thấy trên MXH chia sẻ đều 20 đến 30 triệu😤😤😤, gọi các thầy thì toàn báo là chưa có kế hoạch , hoặc đang dừng tuyển sinh , v.v và v.v mục đích là để thống nhất rá 😄
- Theo Thông tư liên tịch số 72/2011/BTC- BGTVT hướng dẫn về vấn đề TÀI CHÍNH thì không có mục học phí chi tiết hay tăng học phí cả 😄😄
- Căn cứ theo việc họp bàn của các trung tâm đào tạo đóng trên các SỞ
+ Học phí đi học hiện này theo quy luật thị trường CUNG và CẦU ( CẦU nhiều CUNG ít Giá sẽ Cao và ngược lại)
+ Hiện nay mọi người đang điên đảo và bị truyền thông dắt👃👃👃 với những GIẬT TÍT( Không kịp nữa rồi, Sắp tới đây siết cổ tay, cổ chân...vân vân và mây mây)
+ Dẫn đến việc tranh nhau đi học chỉ vì sợ quy chế mới và số câu hỏi tăng lên 600🤣🤣🤣 kết quả là CẦU nhiều hơn CUNG dẫn đến tăng GIÁ
+ Hiểu được tâm lý đấy các FB tuyển sinh thi nhau tung bài ( Nhanh tay đăng ký trước khi thay đổi luật😋😋😋)
+ Giá thấp hay cao ở quyền quyết định trong tay các bạn
HÃY ĐỢI ĐẾN THÁNG 5 XEM THẾ NÀO, GIỜ SỨC KHỎE LÀ SỐ 1
- Thời điểm này đông học sinh với hồ sơ thì các thầy sẽ coi các bạn bình thường lắm , gọi có khi còn không nghe . Nhưng đến Tầm này năm sau , khi mà học sinh ít , hồ sơ ít thì lúc đó bạn sẽ là Thượng Đế
Đi trên phố e thấy còn dễ hơn thi bài sa hình. Chẳng qua là nó nhiều tình huống sẽ xảy ra hơn thôi. Nhưng bài thi thì nó chỉ tập trung được những tình huống điển hình chứ hết sao được.
Lúc e học cho e lên sa hình. Loanh quanh cả buổi chạy được có 2 vòng. Vừa tốn tiền vừa mất thời gian vì đông xe. Về e đề nghị thầy cho ra bãi trống tập từng tình huống cho đến khi tốt mới chuyển sang tập cái khác. Lùi chuồng e cứ xếp gạch tập lùi. Đề pa lên dốc e kiếm cái dốc dài chỗ vắng người cứ tập... Riêng 2 bài này e thấy dễ trượt nhất. Tập 1 buổi kiểu này e thấy hiệu quả còn hơn lên chạy sa hình vài buổi.
Tôi thì quan tâm hơn đến chuyện, học viên sẽ được học đi trên phố nhiều hơn.
Chứ tập trung vào Học tủ học vẹt, chỉ để thi đỗ cái bài Sa hình thì quả là tai hại và đi ngược hoàn toàn định hướng XHCN.
Mỗi thằng tư bẩn nó làm vậy.
Nhưng 30 triệu thì quá đáng lắm, bất kể chương trình phức tạp đến mức nào. Cứ so học Đại học trung bình một năm cũng hết có 30 tr tiền học phí thôi là biết.

Lượn lách xỏ kim không phải là do dạy, là do tính cách và độ ngu của thằng đó.
em sẽ học lái trc khi có đủ tiền mua xe, k thì thôi tính sau cụ ạ :)) nhiều anh em cứ bảo học đi rồi thi thoảng thuê tự lái, k thì mượn xe. Em nghĩ k lái hàng ngày thì dễ "nhồng", kĩ năng k dc trau dồi sẽ phản xạ kém, thuê về vừa lái vừa run, đi đường nguy hại cho mình và người khác. Mượn xe thì k bao giờ vì xe giá trị k nhỏ, mượn mà k đâm vào ai nhưng đen có thằng đâm vào mình lúc đấy anh em nhìn nhau khó, tiền thì e cũng chả có nhiều để đền :D
em thấy kể cả sau có tăng thì cũng ko đến mức thổi giá 20-30tr, mà học nhiều thêm kinh nghiệm cũng ấm vào thân thôi
em cũng chưa có tiền mua xe, đi ko hiểu luật phạt mấy chục củ thì cũng ngắc ngoải
dân mình hay ngại thay đổi, thay đổi có lợi mà mất thời gian tốn tiền là cũng cứ phải kêu phải chửi đã tính sau :)) đang 6-7 triệu thì đố thằng nào dám tăng lên đến 20 30 triệu, toàn hiệu ứng giả để lùa gà thôi cụ ạ
Nếu em không nhầm thì từ 1/5/2020 mới bắt đầu thực hiện thay đổi theo luật mới. Để hoàn thiện và đầy đủ các trang thiết bị học của các cơ sở đào tạo hạn là 2021 thì phải. Nên sau 1/5 có tăng nhưng chắc ko tăng nhiều. Chỉ sang 2021 mới tăng đáng kể khi cơ sở vật chất đã đc đầu tư đầy đủ.
Bài viết quá hay. Em mua xe rồi mà chưa học bằng.

Đâu đâu cũng đăng tin dọa dẫm sang năm càng ngày càng khó, học phí càng cao, nhất là bọn thầy dạy lái, chỗ em bằng B2 trung bình 7,3 củ, em đóng trước tết mà nó cứ dền dứ bảo ra tết bố trí học, đm cứ như b ố xin mày, em bẩu anh rút lại tiền cho em, di kẹc học nữa. Không thì em học chỗ khác.

sonvg

Xe điện
Tăng mịa luôn cho nhanh. Nhiều thằng lên cầm lái nó còn *** biết đi theo làn kiểu kiểu gì cơ, rẽ trái cứ ăn mẹ vào làn ngược chiều, đi đường bật đèn sương mù cho đẹp, độ đèn thì chỉ biết sáng cho mình.

mat mo chan cham

Xe tải
Sao các bác bảo năm ngoái có 6-7 tr nhỉ? Năm ngoái E cũng thi vội cái bằng chạy trc luật mới. Tiền học, sân bãi, xe chip, lệ phí thi các kiểu, tổng của E cũng 10 củ có lẻ. Mà E cũng hỏi 3 nơi rồi mới chốt. E thi B1 ạ

vieteuro

Xe container
Các cụ cứ học B1 cho em nếu ko làm lái xe kinh doanh

sleepwalkervn

Xe tải
em sẽ học lái trc khi có đủ tiền mua xe, k thì thôi tính sau cụ ạ :)) nhiều anh em cứ bảo học đi rồi thi thoảng thuê tự lái, k thì mượn xe. Em nghĩ k lái hàng ngày thì dễ "nhồng", kĩ năng k dc trau dồi sẽ phản xạ kém, thuê về vừa lái vừa run, đi đường nguy hại cho mình và người khác. Mượn xe thì k bao giờ vì xe giá trị k nhỏ, mượn mà k đâm vào ai nhưng đen có thằng đâm vào mình lúc đấy anh em nhìn nhau khó, tiền thì e cũng chả có nhiều để đền :D

Iem tưởng web of mỗi em k xe k bằng. Giờ có thêm cụ. Em vui quá
Thêm em nữa là ba các Cụ ơi. Em còn chẳng có xe máy và bằng lái xe máy luôn. Trong OTF này có khi em là vô đối về tiêu chí này.

kimvanthang

Xe hơi
Sao em nghe nói luật mới yêu cầu tối thiểu chạy 60h xe chip mới đc thi mà. Thuê xe chip 250k/h em nhân 60h lên đã 15tr r chưa kể phí hồ sơ vs phí thi. nhẹ cũng phải 20tr tất cả :(. Em mới đăng ký học B2 trước Tết. Hỏi thì trung tâm báo tầm tháng 6,7 thi. Họ báo luật đề ra 1/5 thi luật mới nhưng chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể nào nên thi luật cũ luật mới chưa rõ. 50 50. Cũng chẳng biết thế nào cơ mà nộp tiền r nên cứ học vậy. Em nộp hồ sơ + khám sức khoẻ hết 5tr8.