Thảo luận Vài lưu ý dành cho những aem chạy Sh

Cụ thử vụ lò xo chưa hay mới nghe tư vấn??

Lốp xe muốn êm hẳn thì chỉ có chơi DUnlop, còn ko cứ IRC cho chống đinh.
Lốp Samurai cũng mới có, em chưa thấy review nhiều
e thay lò xo atila rồi :))
còn yoko vn thì em thấy nhiều cụ bên biker vn chạy rồi , nhiều dòng xe khác nữa chứ không chỉ sh
cũng êm lắm , ít ăn đinh, còn đinh 3 càng thì chịu thôi. nhưng êm thì chắc chăn không bằng dun nhập được rồi

tommyhtp

Xe buýt
Tình hình con xe e sh việt 125 đời 2016 của e đi vào đường có gờ lại bị loạng choạng, k được cân bằng và đầm xe như bình thường (Đã thay đôi lốp mới, kiểm tra phuộc trước sau headbaor k chảy dầu cũng k hỏng bạc treo, đã bảo dưỡng cả cổ phốt, má phanh đã thay mới, dầu phanh vẫn còn) nhưng vẫn k đc. Sợ nhất là khoản phanh sau, đi tầm 40 mà phanh (k phải bóp chết) nhưng đít quẫy kinh, dê lắc đít như kiểu sắp xoè đến nơi vậy. Cho e hỏi có phải do hệ thống cân bằng của xe và phuộc trước sau k ạ. Đi xe chở con nên rất cần các bác tư vấn nhiệt tình và nghiêm túc. E cảm ơn rất nhiều

Gà đạp xe

Xe máy
Cụ chủ thớt làm nghề sửa xe chắc có tâm lắm lắm. Cháu thank cụ đã đem kinh nghệm của mình chia sẻ cho mn ạ

newch

Xe tăng
Em muốn hỏi chút về dây hồi ga trên xe SH2017

Tay ga xe SH2017 nặng hơn các đời trước vì có thêm dây hồi ga, có cụ nào rành về kỹ thuật thông cho em phát tác dụng của cái dây hồi này.

Trên group SH mới có mấy chú tháo đường hồi ra, khoe tay ga nhẹ hơn hẳn, mà quay video thì tay ga thả ra vẫn quay lại luôn như bình thường.

HINCUTIN

Xe tải
Bạn quan tâm đến nước làm mát động cơ là rất đúng. Bởi vì xe tay ga với thiết kế "kín mít" hoàn toàn không được hỗ trợ làm mát bằng luồng khí lùa vào khi xe vận hành như những xe số. Do đó việc làm mát chỉ duy nhất là nước làm mát,mà để hạ nhiệt độ ở két nước cũng phải dùng gió cưỡng bức - quạt điện. Bởi két nước cũng đặt khuất trong dàn nhựa,nên quạt điện hướng luồng gió thổi thẳng vào két thay vì trên những xe côn tay quạt điện đều đặt phía sau chủ yếu để hút hơi nóng thổi ra ngoài. Còn gió để làm hạ nhiệt độ nước đi qua két sẽ tận dụng luồng không khí trong khi xe vận hành.

Bởi vậy nên bà con sử dụng Sh thì nên dùng loại nước làm mát có chất lượng tốt hơn chút sẽ đảm bảo độ bền cho xe,thay vì sử dụng nước làm mát chất lượng trung bình. Các hợp chất giúp tăng nhiệt độ sôi của nước sẽ hạn chế việc bay hơi đỡ mất công kiểm tra & bổ sung thêm trong bình nước phụ.
Thông thường nước làm mát sẽ được thay mới sau quãng đường 2,5 - 30.000 km tùy theo từng loại nước. Để đảm bảo hệ thống dẫn nước làm mát không bị cặn bám làm hẹp đường đi trước khi thay mới nước máy nên sử dụng dung dịch xúc rửa két nước & nước cất or nước tinh khiết để tiến hành xúc hệ thống sau đó mới đổ nước mới vào . Cẩn trọng như vậy sẽ tốt hơn loại bỏ được nguy cơ tắc or thu hẹp đường dẫn nước gây ảnh hưởng đến sự tuần hoàn của nước làm mát
Đây là hình thể hiện nhiệt độ của xe số,vì khu vực có nhiệt độ cao nhất đều ở phía trước. Khi xe vận hành sẽ đón gió thổi giúp việc tản nhiệt,gánh đỡ cho hệ thống làm mát bằng dung dịch. Không như trên xe tay ga chỉ duy nhất trông cậy vào hệ thống nước làm mát. Bởi vậy nên quan tâm chú ý đến nó để duy trì sự ổn định cho động cơ. Nếu động cơ bị nóng quá sẽ gây ra các bộ phận kim loại bị dãn nở theo nhiệt độ ,pistong có thể bị kẹt bó trong xylanh dẫn đến cong gẫy tay biên/dên...

Do vậy aem sử dụng xe Sh nói riêng & Scooter nói chung nên chú ý đến việc để ý bộ phận làm mát của xe. Vì dòng Scooter là động cơ sinh nhiệt cao,nếu không làm mát tốt sẽ dẫn đến nhiều vẫn đề. Thổi gioăng hở phớt chặn lọt nước làm mát vào carte máy .... Nếu như đột nhiên cảm thấy động cơ hoạt động phát ra tiếng không bình thường,nhiệt độ toả ra ngoài nóng khác thường thì nên bỏ thời gian để kiểm tra lại ngay. Tránh để xảy ra bệnh nặng khi đó sẽ tốn kém về kinh phí & phức tạp hơn để khắc phục.
Còn về lọc gió thì cũng còn phụ thuộc vào tình trạng đường xá nếu bụi cát nhiều thì chắc chắn thời gian sử dụng sẽ ngắn hơn. Bởi vậy nên để chính xác nhất,tốt nhất là trực tiếp mở bầu lọc gió để kiểm tra bề mặt của lưới lọc,nếu vẫn còn sạch thì cũng có thể làm trái quy định của NSX là ko nên vệ sinh. Nhưng mình cũng có thể dùng chổi lông để phẩy vệ sinh lọc gió cùng 1 công đã mở bầu pô E ra. Theo quan điểm cá nhân của mình thì thường đầu tư mua lọc gió độ, lưới bằng vải thay vì giấy ở lọc zin. Vì nó sẽ giúp lượng gió đưa vào nhiều & sạch hơn. Quan trọng nhất là tuổi thọ của nó sẽ lâu hơn nhiều,khi bẩn có thể giặt phơi khô tẩm dầu sau đó sử dụng tiếp.

cho em hỏi bao lâu phải thay nước làm mát 1 lần ạ ?

wanted68

Xe đạp
cho em hỏi bao lâu phải thay nước làm mát 1 lần ạ ?
1-2 năm thay toàn bộ nước mát trong két vaf bình phụ 1 lần tuỳ theo bác đi nhieèu hay ít
Bác đi nhiều thì chất lượng nc mát sẽ kém đi và ngược lại đi ít thì chất lượng nc mát vẫn tốt.
4-6 tháng kiểm tra bổ sung nước mát vào bình phụ nhé. Đổ đến vạch Uper là ok

Chào các cụ. Các cụ cho em hỏi ở HN chỗ nào bán gương sh mode inox loại tròn như này ngoài ở Head ạ. Thanks các cụ.

newch

Xe tăng
e thay lò xo atila rồi :))
còn yoko vn thì em thấy nhiều cụ bên biker vn chạy rồi , nhiều dòng xe khác nữa chứ không chỉ sh
cũng êm lắm , ít ăn đinh, còn đinh 3 càng thì chịu thôi. nhưng êm thì chắc chăn không bằng dun nhập được rồi
Thay lò xo có ổn hơn hẳn ko cụ?
Mấy hôm vừa rồi trời lạnh quá em thấy côn xe bắt kém hẳn

Sứt Môi

Xe đạp
cho em hỏi ngu tý ạ:D
ĐỔ nhớt cho em này nên đổ loại nào các cụ nhể>:D<

Sứt Môi

Xe đạp
Bác ơi, cho e hỏi, xe e là SH 2017 e mua hồi tháng 4, xe gặp vấn đề là khi tăng ga để chạy thì khi kim đồng hồ chỉ đúng số 10km/h thì xe rung nguyên con luôn, rung bần bật. . Rồi sau khi kim đồng hồ qua khỏi con số 10km/h thì ga ổn định, xe chạy mượt ngon ngọt.
Chỉ là mỗi khi kẹt xe, mình phải đi ga nhỏ, nhưng cứ ga nhỏ mà đúng con số 10km/h là rung, e cũng chả hiểu nổi. Hồi trước e bị khi đi đc 6000km, nhưng lại có thêm tiếng kêu rè rè của nồi và sau đó e đi thay sửa các kiểu thì tiếng lại hết nhưng rung thìi vẫn vậy và bây h e được 9.600km rồi lại lâu nghe tiếng kêu đó và rung vẫn cứ thế mỗi ngày lại đều lặp lại -.-
Bác giúp e trả lời được ko, hình như câu hỏi của e là đa số dân chơi SH đều bị, e nghe nóii là do côn xe gì đó hay do bố nồi -.- e thì lại ko rành nên e mong các bác giúp e với. Vấn đề nàyy thật là nan giải :(
Bệnh này là bệnh chung của sh việt, cụ ra head vệ sinh nồi đừng thay dầu hãng cụ ra mấy cửa hnagf sủa xe thay dầu cátrol hoặc motul ý xe đi êm hơn. trước em cũng bị vậy hóng hớt trên diễn đàn rút kinh ngiệm chạy xe thôi. xe em đang chạy cátrol máy êm lém ợ

kinhrau

Xe đạp
Sẵn đây em CSKN chạy SH việt đời 2015, đã chạy qua 2v km cho anh em:
- Đồ đã thay: + Bugi Iridium 220k=> thay xong thấy chạy bốc hơn xíu và tiếng máy nổ nghe đều hơn.
+ Lọc gió e thay sau mỗi 10k km
+ Dầu dùng Caltex hạt dẻ mà lại êm xe nhẹ nhàng
- Về vấn đề rung giật: cũng có lúc nó chạy rất gằn, như kiểu mình đi xe số mà không lên hết số nó rung máy vậy => Làm 1 cú vệ sinh côn + rửa xe thật sạch là sẽ hết. Nếu không hết khi đi bảo dưỡng làm thêm 1 gói vệ sinh kim phun.

Một điều lưu ý là nếu chạy đường dài thường xuyên thì máy sẽ êm hơn là chạy loanh quanh phố. Cái này em rút ra khi đổi chỗ làm, trước đi làm xa thì xe chạy êm ru, h chuyển về làm gần đi 5p là tới nơi thì xe không còn êm và mượt như trước nữa => ra chỗ nào vắng chạy thật nhanh tầm 70km/h 1 lúc thì lại ok.

=> Chốt lại là xe zin chạy vẫn tốt không nên thay/chế cháo quá nhiều tốn tiền mà đôi khi không giải quyết được vấn đề gì cả.

newch

Xe tăng
Cụ thay lò xo Thái của airblade, pcx vào là hết rung nhé. Nhân tiện thay lò xo thì thay luôn 3 cái núm cao su guốc văng loại đệm 3 càng có lõi đồng luôn. Chi phí rẻ thì vài chục k, đắt thì hơn trăm k thôi. Đảm bảo với cụ xe hết rung.
Xe em giờ chạy mòn đều lại thấy ngon rồi. Nhưng nếu thay thì ở đâu cụ nhỉ? Bọn Head có làm ko?

Thanh_Sontay

Xe tăng
Với Motul 3100 sliver thì cũng không phải là loại chất lượng cao. Mình dùng cho xe khi roda là chính sau 2k km thì dùng nhớt tổng hợp toàn phần. Trước đây dùng Mobi1racing sau đó thấy có loại S-oil seven khá ổn nên đang dùng loại này
Bác thay S oil seven ở đâu chỉ em ạ

bongxu.

Xe tăng
Bác thay S oil seven ở đâu chỉ em ạ
À mình mua online trên Lazada 1 lốc 3 or 4 chai/lần rồi tự DIY bạn ạ.Lý do mua như vậy để đc giá tốt cùng với nữa là đơn hàng đủ total để được giảm phí ship.
Mua trên Lazada cũng có yên tâm về chất lượng sản phẩm cũng như chế độ bảo vệ khách hàng khi giao dịch trên Lazada.Đa phần những gian hàng trên Lazada cũng có "uy tín"hơn Sen.. Shop...
Nếu bạn muốn mua hàng giống mình thì nên chịu khó tìm hiểu khảo sát về giá bán cùng điểm "tín nhiệm" & đọc các nhận xét của khách hàng trước đánh giá để căn cứ vào đó mà lựa chọn cho hợp lý.
So sánh giá bán thì nhìn chung mua online combo sẽ rẻ hơn tương dối.Vd 1 chai W40 1lit bán lẻ tại các đại lý sẽ rơi vào khoảng 160k..còn mua combo 3 chai thì chỉ 115 -125k/chai

Thanh_Sontay

Xe tăng
À mình mua online trên Lazada 1 lốc 3 or 4 chai/lần rồi tự DIY bạn ạ.Lý do mua như vậy để đc giá tốt cùng với nữa là đơn hàng đủ total để được giảm phí ship.
Mua trên Lazada cũng có yên tâm về chất lượng sản phẩm cũng như chế độ bảo vệ khách hàng khi giao dịch trên Lazada.Đa phần những gian hàng trên Lazada cũng có "uy tín"hơn Sen.. Shop...
Nếu bạn muốn mua hàng giống mình thì nên chịu khó tìm hiểu khảo sát về giá bán cùng điểm "tín nhiệm" & đọc các nhận xét của khách hàng trước đánh giá để căn cứ vào đó mà lựa chọn cho hợp lý.
So sánh giá bán thì nhìn chung mua online combo sẽ rẻ hơn tương dối.Vd 1 chai W40 1lit bán lẻ tại các đại lý sẽ rơi vào khoảng 160k..còn mua combo 3 chai thì chỉ 115 -125k/chai
Em cảm ơn bác nhiều :-bd

LongNguyen2609

Xe hơi
Đời mới đi hơi chán các cụ nhỉ

lll

Xe hơi
Còn về lọc gió thì cũng còn phụ thuộc vào tình trạng đường xá nếu bụi cát nhiều thì chắc chắn thời gian sử dụng sẽ ngắn hơn. Bởi vậy nên để chính xác nhất,tốt nhất là trực tiếp mở bầu lọc gió để kiểm tra bề mặt của lưới lọc,nếu vẫn còn sạch thì cũng có thể làm trái quy định của NSX là ko nên vệ sinh. Nhưng mình cũng có thể dùng chổi lông để phẩy vệ sinh lọc gió cùng 1 công đã mở bầu pô E ra. Theo quan điểm cá nhân của mình thì thường đầu tư mua lọc gió độ, lưới bằng vải thay vì giấy ở lọc zin. Vì nó sẽ giúp lượng gió đưa vào nhiều & sạch hơn. Quan trọng nhất là tuổi thọ của nó sẽ lâu hơn nhiều,khi bẩn có thể giặt phơi khô tẩm dầu sau đó sử dụng tiếp.

cái lọc gió vải là kiểu hãng k&n hả bác, hay có loại nào khác rẻ hơn ko