[Funland] Vài trăn trở sau chuyến đi Thái Lan

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng họ ít chặt chém. Ở mình chỗ nào đông là máy chém mọc lên. Văn hóa thì lồi lõm người Thái họ nhã nhặn hơn người ta nhiều.
E đi Thái nhiều lần rất, từng vào mọi xó xỉnh, chợ búa BKK lẫn tỉnh lẻ vùng sâu vùng xa mà chưa 1 lần nào dc nghe người Thái cãi cọ to tiếng vs nhau!

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Với lịch sử Thái lan mấy trăm năm nay không bị 1 cuộc chiến tranh xâm lược nào trong khi cả ĐNÁ oằn mình chịu trận Thế chiến 1,2...đặc biệt VN trải qua 2 cuộc chiến tranh tàn khốc với Pháp, Mỹ rồi Tàu, lại bị cấm vận kinh tế bao nhiêu năm...Thái lan phải nói là được mọi ưu thế để bứt phát thành 1 Quốc gia thịnh vượng, thế mà cũng dell làm nên trò trống gì, vẫn lẹt đẹt hơn VN 1 tý...trên TG cũng đell có tiếng nói ảnh hưởng gì lớn...:D
Em thật, hãy nhìn Hàn Quốc mà phấn đấu...:D

secrets

Xe tăng
Nó dí súng vào đầu, không nghe nó bắn bỏ mịa, chứ có mấy ai tình nguyện đâu. Tình nguyện thì theo Mỹ giáo, Nhật giáo...theo làm nhồn gì cái thứ Thái giáo phò phạch.
Nó phò phạch vậy mà đuổi đứt hơi éo kịp, thậm chí còn tụt mịa lại phái sau mới cay, chứ so với Mỹ giáo, Nhật giáo thì so làm chóa gì nữa.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Trăn trở, tiếc nuối...như Cụ thì nhiều người thấy lâu nay rồi.
Cả riêng gì du lịch đâu.
Mà Cụ chủ thớt này ít bị chửi nhỉ?
Những thớt khác mà khen Thái là kinh lắm.:))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em đang làm cty của Thái đây. Và hiểu vì sao Thái Lan lại hơn VN rất nhiều :) Từ suy nghĩ, cách làm, định hướng,.. họ đều hơn mình. Để nói gói gọn trong 1 bài viết thì ko thể nói hết được :)
Cụ gan thật đấy.:))

Hùm Xám 99

Xe hơi
Vâng, em cũng tâm tư lắm cụ ạ.
Chợ đêm ở Chiengmai nhộn nhịp hơn chợ đêm BKK.
Pataya thì các em da đen ngòm
Mua vé vào xem bóng bàn (pingpong) thì xếp hàng rõ dài
Em ăn cơm bụi đường phố ở BKK thèm chai bia giải nhiệt mà không có. Chủ quán bảo nhà nước cấm bán bia, rượu. Tức thật.
Cụ ơi,
Chợ đêm cụ đi chợ nào ở BKK mà vắng hơn Chiangmai vậy
Pattaya có cả các em Thái trắng, cả Nga ngố
Pingpong em chả bao giờ xếp hàng cả, toàn bọn nó lại mời chào, mà ping pong thì e chưa thấy em trắng nào làm
Nhà nước cấm bia rượu trong khung giờ hành chính cụ ạ, dân Thái nhậu ko kém dân Việt đâu

secrets

Xe tăng
Cả riêng gì du lịch đâu.
E cũng đang thấy thớt này dễ chịu một cách lạ thường :))

chuotdong

Xe điện
Tây lông thích sang VN tuyệt đại đa số là dạng tây balo kẹt xỉ nhất trên đời này, ở VN chúng nó có thể chi ngày 2 bữa = 2$, ở dorm 4-5$ (thậm chí còn có dạng ở miễn phí KXT bằng cách dạy tiếng Anh cho mấy trung tâm hoặc qua mấy trang lướt couch miễn phí) gái gú cũng miễn phí luôn.

Quan trọng ko phải số lượng lượt khách nn ra vào, mà ở chỗ tụi nó móc hầu bao chi bao nhiêu cho mỗi đợt ở VN (ngoài chi phí ăn ở tối thiểu) như thế nào. Cụ nào từng đi Thái đều biết, trừ chi phí vé máy bay, ăn ở ra, thì mỗi cụ/mợ thường vui vẻ móc hầu bao ra chi bét nhất cũng 500$/người để mua sắm, thăm thú. Con số 500$ này là không tưởng đối với tuyệt đại đa số khách tây balo đến VN.
Bọn tây nó mua những đồ, dịch vụ gì bên Thái mà VN mình không có vậy ạ? hay ý cụ là mình quảng bá không đến tầm

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Nó dí súng vào đầu, không nghe nó bắn bỏ mịa, chứ có mấy ai tình nguyện đâu. Tình nguyện thì theo Mỹ giáo, Nhật giáo...theo làm nhồn gì cái thứ Thái giáo phò phạch.
Bao giờ được phò phạch như nó hẵng hay nhá, Mỹ giáo Nhật giáo nó chả hơi đâu giáo hóa không công cho mấy con nghiện kinh niên :))

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Cả riêng gì du lịch đâu.
Chuẩn bị đới, hvn bắt đầu xông vào làm nhịm vụ dồi :D

phihanhgia

Xe điện
So gì thì so chứ so về du lịch thì Việt Nam xách dép cho Thái Lan dù tiềm năng thì có rất nhiều, đáng để suy ngẫm:
1. Bangkok là thành phố có lượng khách du lịch đông nhất thế giới (2018) https://www.businessinsider.com/most-visited-cities-in-the-world-2018-9
trên cả London, NewYork, Barcelona, Paris...
Để dễ hình dung cả Việt Nam đón khoảng 15-16tr lượt khách quốc tế thì riêng thành phố Bangkok đã gần 21 triệu lượt (2018)
2. Trong TOP20 có đến 3 thành phố của Thái (Bangkok, Pattaya, Phuket lần lượt xếp thứ 1;12;14)
3. Tổng lượt khách quốc tế đến Thái ~38tr lượt gấp 2.5 lần Việt Nam (2018)
QC ở VN phải lo nhiều thứ khác, vd học chính trị, rồi quy hoạch cán bộ, có đạn để chạy đến các sếp to hơn, rồi vân vân mây mây, ... để cho dân làm ăn tự phát.

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Với lịch sử Thái lan mấy trăm năm nay không bị 1 cuộc chiến tranh xâm lược nào trong khi cả ĐNÁ oằn mình chịu trận Thế chiến 1,2...đặc biệt VN trải qua 2 cuộc chiến tranh tàn khốc với Pháp, Mỹ rồi Tàu, lại bị cấm vận kinh tế bao nhiêu năm...Thái lan phải nói là được mọi ưu thế để bứt phát thành 1 Quốc gia thịnh vượng, thế mà cũng dell làm nên trò trống gì, vẫn lẹt đẹt hơn VN 1 tý...trên TG cũng đell có tiếng nói ảnh hưởng gì lớn...:D
Em thật, hãy nhìn Hàn Quốc mà phấn đấu...:D
Vừa định nói thì cụ này chôm mất, VN ta vừa trải qua 2 cuộc chiến tranh vs 2 đế quốc to nửa thế kỷ trước, lại thường xuyên gặp sự chống phá quyết liệt của các thế nực pđ, thiên tai mất mùa, thời tiết ko thuận nơi, v.v... nên mặc dù đất nước ra ngõ gặp anh hùng, số dân gần gấp đôi Thái, số lượng GSTS cũng gấp 4-5 lần đội ngũ nhà khoa học trình lùn của Thái nên GDP ta chỉ kém Thái dúi tí xíu (bằng 1/3 GDP đầu người của Thái), BTS Cát Linh Hà Đông ta triển khai ngót 2 chục năm sắp tới khai trương chuẩn bị qua mặt hệ thống BTS cũ kỹ lạc hậu của Thái, dự báo thế giới 2020 ta đã ngang và vượt mặt Thái dồi, tương lai chúng ta thật xán lạn nhờ có quyết tâm chếnh chệ, nhờ định hướng đúng đắn, sự quán triệt quyếc liệc của các ban ngành các cấp từ trên xuống dưới, bọn Thái tuổi tôm đòi so =))

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Bọn tây nó mua những đồ, dịch vụ gì bên Thái mà VN mình không có vậy ạ? hay ý cụ là mình quảng bá không đến tầm
Nhu cầu đồ, dịch vụ... với ta hay tây/tàu thật ra ở đâu cũng như nhau cả, ví dụ 1 ngày 3 bữa, nhu cầu ăn, ở, ụ, ị, tè, lên giường, nhu cầu đi tour ngắn ngày, mua đồ lưu niệm, đồ tiêu dùng, quần áo, mỹ phẩm, nhu cầu đi bar, đi sàn, du lịch thể thao (với 1 số người), bảo tàng, điểm vui chơi, show nghệ thuật, nhu cầu đi lại GTCC, taxi, máy bay, BTS, metro, bus, train, phương tiện thủy hoặc bicycle, motobike, car tự lái, v.v.....
Những thứ trên ở VN cũng có như Thái cả đấy, quan trọng có làm cho khách thực sự hài lòng ko, có khiến mn bỏ tiền ra chi tiêu 1 cách vui vẻ tự nguyện, cảm thấy đồng tiền bỏ ra và nhận được thứ đáng giá vs đồng tiền đó, có làm khách muốn trở lại sử dụng những dịch vụ đó không. Cái này cụ tự trải nghiệm thì tự có câu trả lời thôi.

Pnguyen90

Xe tải
Cơ chế bây giờ như vậy mà cụ, thay đổi k biết phải chờ bao lâu nữa, các đồng chí vừa bắt tay thắm thiết với nhau, bước ra ngoài cái đâm đơn tứ tung. Chả biết đường lào mà nần.

Đồng cảm vs cụ quá ạ, em cũng Đ viên mà nãy giờ không dám nói. Nhưng 1 người thì thấp cổ bé họng quá ko làm đc cụ ạ. Em lại làm ngoài, ko làm nhà nước nữa, nên càng ko có giá trị gì.

NGC

Xe tăng
Các cụ ạ,

Em mới đi Thái Lan 5 ngày về. Trước đây khoảng 4 năm rồi em cũng đi Thái 1 lần, lần này quay lại là lần thứ 2. Đi xong em cứ suỹ nghĩ mãi về điểm khác biệt giữa nước mình vs Thái.

1. Về cảnh thiên nhiên, Thái Lan ko có gì đặc sắc về cảnh quan thiên nhiên, có vài chỗ tự nhiên thì cũng kém xa Đà Lạt, Đà Nẵng, Phú Quốc... của mình. Vậy mà khách du lịch đông hơn quân Nguyên. Họ làm du lịch tốt quá, mà là du lịch tự tạo, VN mình đẹp mà chưa biết cách khai thác.

2. Các điểm du lịch được quy hoạch vào nề nếp đâu ra đó, tận dụng mọi chỗ để bán hàng và bán đồ ăn nhưng 1 cách có tổ chức chứ không kiểu bán hàng rong như mình.
Các Shopping Mall quá khủng, to và hoành tráng, lúc nào cũng đông nườm nượp. Dưới chân các mall to là các gian hàng đẹp mắt kiểu như hội trợ triển lãm của mình.

3. Đi xong em thấy Thái Lan khác mình thật. Nhà ở Chiangmai hay Bangkok em thấy đều khá cũ kỹ (trừ 1 số trung tâm thương mại mới xây). Hiện tại em thấy nước mình tiền đang đổ vào bất động sản nhiều quá, bán chênh giá thì tiền từ túi người này sang túi người kia. Tiền không được đầu tư vào sản xuất, dịch vụ đúng nghĩa.

P/s: Châu Á em đã đi Hàn, Trung, Thái, Malay, Sing, vẫn phải công nhận đồ ăn Việt Nam là ngon nhất :))

Em muốn nghe ý kiến từ các cụ vì đây là ý kiến cá nhân của em. Ước gì em có thể làm gì để cải tiến ngành du lịch VNam ạ.
Bài của cụ sẽ hay và khách quan hơn rất nhiều nếu bỏ cái dòng P/S .

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]

radiogaga

Xe điện
việt nam còn có vụ đái công viên nữa cụ không nói nốt cho hết nhẽ