Vấn đề cháy ở chung cư

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Bác ơi có những căn cc 6-8 củ to đấy, bác sẽ thay đổi quan điểm khi ở cc kiểu đó
Dù thế nào cũng là nhà do người khác xây lên bán cho mình, mình chẳng thể biết người ta ăn bớt bao nhiêu vật liệu, dây điện đi trong tường là loại gì, kích thước ra sao, chất lượng thế nào...

Skoda_Favorit

Xe container
Chung cư như vụ ở London vừa rồi thì ghê lắm
Vụ này do lớp sơn sơn bên ngoài nhà thôi Cụ nhé! Giờ ai dùng loại sơn đó nữa đâu! Nói chung cháy thì nguy cơ nhà nào cũng có, CC thì cũng tùy từng Khu và Chủ đầu tư cụ thể! Tiền nào của ấy thôi! VD Chung cư của Bác Thuốc lào sao bằng Vin hoặc Hapulico!

tôi yêu ô tô

Xe container
Dù thế nào cũng là nhà do người khác xây lên bán cho mình, mình chẳng thể biết người ta ăn bớt bao nhiêu vật liệu, dây điện đi trong tường là loại gì, kích thước ra sao, chất lượng thế nào...
Thế cụ mua nhà khi kiểm tra, nhận bàn giao, sửa chữa ko thèm biết các thông số trên thì cụ làm dư nào? Hay nó cứ có nhà là ta mang giường về ngủ là xong =))

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ mua nhà khi kiểm tra, nhận bàn giao, sửa chữa ko thèm biết các thông số trên thì cụ làm dư nào? Hay nó cứ có nhà là ta mang giường về ngủ là xong =))
Thế cụ mua nhà nhận bàn giao thì cụ có đục tường ra để kiểm tra kích cỡ và chủng loại dây điện hay là cụ đành tin vào những thông số nó đưa ra cho cụ?

caisua

Xe lăn
Nói gì thì nói em thấy vẫn an toàn hơn nhà đất.
Hôm nay cháy có ai bị sao đâu chứ cháy nhà chia lô kiểu gì cũng tèo, thậm chí cả nhà chết hết.
Mà hôm nay đọc báo thì toàn chữa cháy bằng hệ thống của chung cư, lính chữa cháy chạy lên tầng dùng bình chữa cháy và vòi chữa cháy gắn tường của chung cư để dập, như vậy là quá tốt.
Em cũng thấy như cụ. Cháy nhà dưới đất là cháy hết chết gần hết còn lây sang mấy hàng xóm xung quanh cũng đi luôn

Các cụ cãi nhau ghê quá, trên OF rất nhiều cụ kỳ thị chung cư. Chắc là toàn cụ có điều kiện chứ với tầm tiền 1-2 tỏi thì không có nhà đất nào đáng sống bằng CC (em đang nói ở HN và HCM nha)

polizia

Xe container
Các cụ cãi nhau ghê quá, trên OF rất nhiều cụ kỳ thị chung cư. Chắc là toàn cụ có điều kiện chứ
với tầm tiền 1-2 tỏi thì không có nhà đất nào đáng sống bằng CC (em đang nói ở HN và HCM nha)
Với em thì cứ tầm loanh quanh 4 tỷ em vẫm chọn chung cư.
Nhà bố mẹ đẻ em 2 mặt tiền, ô tô cho vào tận nhà, giá đất cung tầm 130tr/m2 mà em còn chả ở cùng, ra ngoài thuê chung cư ở.
Cơ bản là em ghét ở tầng, cứ phải leo cầu thang, em chỉ thích ở trên 1
mặt bằng.
Nếu để kinh doanh thì ko nói chứ để ở thì em chỉ thích chung cư, và mua thì mua chung cư chứ ko bao giờ em mua nhà ngõ.
Mà với đà tăng giá trông ô tô như hiện nay thì ở chunh cư vẫn ngon nhất.
Em đang thấy nhiều cụ nhà trong ngõ gửi ô tô ở ngoài đường đang la oai oái vì nó doạ từ 1-1 tăng lên 4-4,5tr/tháng.

tôi yêu ô tô

Xe container
Thế cụ mua nhà nhận bàn giao thì cụ có đục tường ra để kiểm tra kích cỡ và chủng loại dây điện hay là cụ đành tin vào những thông số nó đưa ra cho cụ?
Cần gì đục tường cụ, giờ đi dây ở tường thì luồn ống gen, đi trên trần thì máng cáp, đầu ra đầu vào nhìn là biết thôi mà :D

toanthangcs

Xe điện
Cc này toàn nhà giàu ở , 1 chỗ đỗ ô tô tầng hầm giá gần 1 tỷ thời hạn 40 năm :)
Em cũng nghe nói về việc mua chỗ đỗ xe ở chung cư cao cấp khu vực này. Nhiều tiền nhỉ? Bình dân chả ở được những chỗ ấy.

first

Xe tăng
Dạ, cụ thông cảm. vì khu này em cũng không tìm hiểu. em chỉ thấy báo nói thế, mà em không rõ nên em nói vậy ạ. Chứ em tính mua chung cư tầm 22 triệu/m thôi. Thế mới căng cụ ạ.
Thiết kế mà để khói xuống dưới thì là thiết kế lỗi à cụ? Em nghĩ là sai sót vận hành như cụ trên nói ý. Chứ thiết kế mà khói xuống dưới thì chắc có vấn đề cả thiết kế và nghiệm thu luôn ạ.
Em lại nghĩ ở CC nếu cháy thì còn có cơ hội chạy. Em chuyển nhà từ nhà đất trong ngõ lên CC đây. Giờ nhớ lại nếu hồi xưa mà cháy thì chết chắc. Nhà thì hẹp, mỗi cầu thang trung tâm, cửa thì song sắt rồi khoá tầng tầng lớp lớp. Có mà cháy thì ko ra được cầu thang luôn ấy, mà có ra thì cũng ko biết chạy đâu.
CC bao giờ cũng có 2 hệ thống thang bộ, có cửa ngăn khói, lửa. Hồi đầu về CC dân tình ko quen toàn mở cửa thang (tự đóng), rồi chặn lại cho tiện đi lại. Cứ phải nhắc mãi để mở thế cháy thì nó hút vào thang là hết đường chạy, là chết. Sau 2-3 năm thì dân tình đã hiểu biết hơn nên giờ thấy cửa các thang bộ luôn đóng.

GiaBao13

Xe tăng
cháy nhà ngõ còn kinh hơn ạ

Tungld

Xe tăng
Tất cả đều do ý thức dân mình hết thôi.
Cầu thang bộ hoát hiểm có hệ thống lấy gió tươi, cửa chống cháy. Dân mình lấy gạch chèn lại cho thoáng, đi lại cho tiện. Đến khi xảy ra cháy khói theo thang bộ toả đi các tầng.
Mỗi năm BQT mời bên pccc đến tập huấn pccc cho cư dân thì chỉ toàn người già đến dự khoảng 20 -30 người. Tuyệt nhiên ko thấy 1 ai từ độ tuổi 40 trở xuống tham dự.

Arale

Xe hơi
Cụ yên tâm ko sao đâu ạ, cụ sợ mua thấp tầng thôi, tầng 14 là dc rồi ở cao quá thang nó ko đến đâu

bocphet

Xe đạp
Đang có cả đại gia bỏ biệt thự gần 1000m tại HN để ở chung cư đây. Các cụ lo gì.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
Em thấy ở chung cư an toàn cháy nổ hơn tỷ lần nhà ngõ,ngách làm chuồng cọp ạ.

hbu082

Xe container
Cãi nhau mãi cái vấn đề này rồi mà các cụ.
Nếu có tầm chục tỏi thì tụt xuống đất còn ok, chứ tầm 3,4 tỏi, muốn rộng rãi oto vào nhà thì lại hơi xa trung tâm, đi làm cũng vỡ mặt, mà tầm tiền ấy vào sát trung tâm thì toàn ngõ ngách, các cụ cứ bẩu mình xây thì làm thoát hiểm, nhưng thứ nhất nhà toàn nhà ống, cháy cái chưa kịp thoát thì đã ngạt khói rồi, hơn nữa làm thoát hiểm dễ thì lại bị vấn đề an ninh, giờ trộm cướp nhoay nhoáy, hở ra cái nó chui vào nhà ngay thế nên rất khó.
Còn ở CC thì nó có cái hay riêng, ở nhà đất có cái hay riêng, khi có chục tỏi thì mới lăn tăn lên cc hay xuống dưới đất. còn chỉ loanh quanh 3,4 tỏi thì em sẽ chọn cc.

GiaBao13

Xe tăng
Nhà ngõ bây giờ rất khó cháy lan, vì tường kín, mà kể cả tường không kín thì người ta cũng chẳng cho để cửa sổ nhòm sang nhà nhau!
thấy bảo HN mới chế xe máy chữa cháy nhà ngõ,ko biết có hiệu quả j chưa

coolpix8700

Xe ngựa
thấy bảo HN mới chế xe máy chữa cháy nhà ngõ,ko biết có hiệu quả j chưa
Vào trong được ngõ hẻm vẫn rất khó, nhất là mấy cái ngõ mà xe máy chạy qua cũng khó!
Nhưng nhà ống bây giờ bao bọc kính bằng bê tông, chứ không phải là loại nhà tranh, vách đất cho nên cũng không dễ cháy lan!
Quan trong nhà người ta có quan tâm làm thêm cửa cho mấy cái song sắt không hay thôi.
Song sắt có cửa thì việc thoát hiểm chẳng còn gặp khó khăn. Việc thoát hiểm đâu cứ phải chạy ra cửa trước, mà dọc, ngang, chuyền sang nhà hàng xóm,... không khó, miễn là không bị song sắt bịt kín!

GiaBao13

Xe tăng
Vào trong được ngõ hẻm vẫn rất khó, nhất là mấy cái ngõ mà xe máy chạy qua cũng khó!
Nhưng nhà ống bây giờ bao bọc kính bằng bê tông, chứ không phải là loại nhà tranh, vách đất cho nên cũng không dễ cháy lan!
Quan trong nhà người ta có quan tâm làm thêm cửa cho mấy cái song sắt không hay thôi.
Song sắt có cửa thì việc thoát hiểm chẳng còn gặp khó khăn. Việc thoát hiểm đâu cứ phải chạy ra cửa trước, mà dọc, ngang, chuyền sang nhà hàng xóm,... không khó, miễn là không bị song sắt bịt kín!
cháy ko lan rộng,nhưng khói thì làn nhanh lắm cụ ơi,cháy nhở tầng 1 mà khói cũng bao cả nhà luôn ấy,chưa nói đến hàng xóm