[Funland] Vấn đề em không hiểu.

Em thực sự không hiểu vấn đề,không hiểu cách tính toán,cũng không hiểu tại sao họ có chọn lựa làm ...( xe ôm) mặc dù em chắc trong số đó họ cũng là người mất thời gian tiền bạc để ăn học,được ăn,được học,có kiến thức chuyên môn nhất định... Và nhiều thứ khác liên quan...
Biết rằng không có nghề xấu. Nhưng chắc chắn 1 nghề mà k cần kiến thức,k cần tới 12 năm tuổi xuân để ăn và học....cuối cùng thì nó thực sự lãng phí.
Nếu tính kiểu dốt nát,cua trong lỗ thì cũng vài chục phần trăm những người làm..( xe ôm) trong 1 thành phố.

Đừng ai vì ghét hay nọ kia mà ném đá em. Nếu cố tình em cũng vui vẻ nhận.
Điều cuối cùng ngoài gạch đá là em muốn biết câu trả lời....
Thank all!
Có cung ắt có cầu,đây là sự thay đổi của việc mua bán hay nói rộng hơn Thương mại điện tử đang dần lên ngôi

Cách đây vài năm, dân tình người làm văn phòng thường ra chợ, siêu thị để mua, đến quán ăn để ăn. Giờ thì bà con cứ ngồi nhà, ngồi văn phòng móc điện thoại thông minh chọn app ra đặt mọi thứ từ đồ dùng cho đến thức ăn.
Vậy sẽ phải có người vận chuyển hàng hóa từ nơi bán tới cho người mua và thế là... có cái thớt thắc mắc này

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Trình tư duy của cụ còn lùn hơn cả những người họ chạy xe ôm như cụ nói ở trên.
Nên xem lại mình trước là tại sao vấn đề đơn giản vậy mà mình không hiểu.
Thằng ku e chơi với e tốt nghiệp loại giỏi hệ chất lượng cao ra giờ làm kỹ sư cầu đường.
Nhưng buổi tối khi kết thúc giờ làm nó vẫn tranh thủ chạy xe ôm đi cày kiếm thêm vài trăm nghìn.
Lương nó được khoảng 25tr/tháng đưa vợ hết còn khoản xe ôm nó tiêu việc của nó.
Ngồi với e e vẫn nể nó mặc dù thu nhập của e gấp 10-15 lần nó. Cho nên ko có tư duy khoáng đạt và tầm nhìn sâu sắc thì có những việc rất đơn giản cũng ko hiểu được đâu.
Em nhất trí! Tuy nhiên đó là ví dụ chủ quan và em chắc là số ít. Vậy để đối chọi lại thì có bao anh xe ôm lừa đảo, chặt chém?
Em nghĩ ví dụ như thế để cùng thấy.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Có cung ắt có cầu,đây là sự thay đổi của việc mua bán hay nói rộng hơn Thương mại điện tử đang dần lên ngôi

Cách đây vài năm, dân tình người làm văn phòng thường ra chợ, siêu thị để mua, đến quán ăn để ăn. Giờ thì bà con cứ ngồi nhà, ngồi văn phòng móc điện thoại thông minh chọn app ra đặt mọi thứ từ đồ dùng cho đến thức ăn.
Vậy sẽ phải có người vận chuyển hàng hóa từ nơi bán tới cho người mua và thế là... có cái thớt thắc mắc này
Vâng bác! Nếu chỉ nói vậy thì vẫn chưa đủ để đến kết vấn đề,câu hỏi về tỉ lệ,số lượng của lượng ( xe ôm) trên 1 thành phố.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thay vì thời gian rảnh lên OF lập thớt nhảm thì họ ra đường làm cuốc ship hàng kiếm mấy chục nghìn có ích cho bản thân và gia đình hơn .

Phỗng new

Xe điện
Thôi tập trung xem Futsal, cổ vũ VN đê các cụ :)

muoibaconcho

Xe điện
Hiện nay, trong SG, Shipper đang là nghề hot:
1. Thu nhập cao trong thời gian ko ai có thu nhập.
2. Được tự mua đồ mà ko phải trả phí ship
4. Được ra đường, được đi làm, không chết dí trong nhà trọ.
4. Được ưu tiên tiêm vắc xin sớm.

Kéo dài giãn cách thêm thời gian nữa thì cái số kia phải nhân lên 5 đến 10 lần.

Dan123

Xe hơi
Mong muốn là 1 chuyện. Ai biết sau này lớn lên sẽ làm gì, nhưng dù làm gì thì cũng phải đc đi học cụ thơits ạ, ít nhất là hết cấp 2

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Mong muốn là 1 chuyện. Ai biết sau này lớn lên sẽ làm gì, nhưng dù làm gì thì cũng phải đc đi học cụ thơits ạ, ít nhất là hết cấp 2
Vâng! Em cũng rất may mắn là học ....qua cấp 3 nên mới dám bi bô lên đây học hỏi ạ! Cảm ơn bác nhắc nhở !

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên môn hoá lao động thôi. Đi sâu và chuyên sâu vào dịch vụ. Tăng thêm giá trị hàng hoá, mọi người chia nhau cùng hưởng.
Tăng lượng người chuyên nghiệp giao nhận hàng thì thấy ngay là Kinh doanh trực tuyến đang phát triển mạnh.
Nói như ông thớt là chúng ta sẽ phải lập Đại học Shiper.
Em nghĩ nên nhìn nhận theo hướng tích cực thì tốt hơn, nhiều cơ mội mở ra. Chứ cứ chăm chăm nhìn vào váy chị Dậu thì núc nào cũng thấy chướng mắt thôi.

HenryFord

Xe điện
Sao không đâm đầu vào đâu đấy đi. Học đến thế rồi mà vẫn đi hỏi.

mb.vaynganhang

Xe tăng
82000 nghe có vẻ nhiều nhưng đây là con số thống kê tại 1 thời điemer cụ thể. chưa có thống kế bình quân lượng shipper theo năm, vì có những người họ làm ngắn hạn, partime , hoặc xác định chạy cật lực 1,2 năm lấy cái vốn rồi nghỉ. thời điểm đỉnh cao của nghề, các bạn shipper chạy chăm/ chạy thông minh 1 năm có thể thu 200-250tr hoặc hơn, 1 2 năm là các bạn tích luỹ dc vốn để làm ăn rồi.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Sao không đâm đầu vào đâu đấy đi. Học đến thế rồi mà vẫn đi hỏi.
Vâng! Em tìm chỗ đâm đây! Tuy nhiên bác chưa trả lời đc câu hỏi mà lại...xúi người khác đâm đầu...bác làm mẫu giúp em với!

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay, trong SG, Shipper đang là nghề hot:
1. Thu nhập cao trong thời gian ko ai có thu nhập.
2. Được tự mua đồ mà ko phải trả phí ship
4. Được ra đường, được đi làm, không chết dí trong nhà trọ.
4. Được ưu tiên tiêm vắc xin sớm.

Kéo dài giãn cách thêm thời gian nữa thì cái số kia phải nhân lên 5 đến 10 lần.
Có lý! Nhưng khi mà lên thêm 5 lần nữa có...dư thừa quá???

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
82000 nghe có vẻ nhiều nhưng đây là con số thống kê tại 1 thời điemer cụ thể. chưa có thống kế bình quân lượng shipper theo năm, vì có những người họ làm ngắn hạn, partime , hoặc xác định chạy cật lực 1,2 năm lấy cái vốn rồi nghỉ. thời điểm đỉnh cao của nghề, các bạn shipper chạy chăm/ chạy thông minh 1 năm có thể thu 200-250tr hoặc hơn, 1 2 năm là các bạn tích luỹ dc vốn để làm ăn rồi.
Cảm ơn bác phân tích! Vậy thì lấy ngắn nuôi dài...hệ lụy thì đã có tuy chưa rõ rệt.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Thay vì thời gian rảnh lên OF lập thớt nhảm thì họ ra đường làm cuốc ship hàng kiếm mấy chục nghìn có ích cho bản thân và gia đình hơn .
Lão nói đúng! Tuy nhiên không phải ai cũng có thể lao ra đường trong thời điểm hiện tại.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]

muoibaconcho

Xe điện
Cảm ơn bác đã còm rất lạc quan!
Em còm vui thôi. Nhưng thực tế là có một số bạn trẻ rất chịu khó cày. Em biết 1 thằng đang làm giám sát thực phẩm, lương trên 10 củ, tối về nó vẫn chạy ship đấy. Sau nó có bạn gái nên bỏ ship để đi chơi với gái

deadlove

Xe điện
12 năm học là vì dưới 18 tuổi, trách nhiệm của cha mẹ là phải nuôi con đến tuổi đó.

Việc học đại học xong ra chạy ship đơn giản là học cho nó oai, bố mẹ chúng nó chạy tiền cho chúng nó đỗ, ko phải là chúng nó học. Ngoài ra còn tính có cái bằng để thế chân vào nhà nước, hoặc có cô dì chú bác có cửa xin vào ngồi ăn hại tiền thuế của nhân dân, chắc chưa ra trường thì cửa xin việc bị hạ cánh.

Còn đứa nào học thật sự, ngoại ngữ nói lưu loát, làm gì có đứa nào đi chạy shipper.