Vấn đề garanti của Mitsubishi Lancer MT 1.6 máy 4G92

vietthuy

Xe buýt
xe em lây của bác Bắc trên of đây ạ, nhưng bị bệnh garanti, em chẩn đoán mãi chưa ra, mặc dù đã nghiên cứu autodata CD của các bác trên of và những lời chỉ dẫn cho bác subaru08, bác gaz69.

Em xin trình bày lại đầy đu các thông tin để nhờ các bác cho ý kiến ạ

- HIện tượng: buổi sáng khi máy lạnh: nổ máy, xe không giữ được garanti, em phải chờ 2 phút thì máy nóng lên, garanti sẽ ổn định ở 600, khoảng 5 phút sau ổn định ở 950-1000rpm và xe đi ngon lành

- Khi xe chạy nếu bật điều hòa, vòng quay máy chỉ còn 600rpm, máy sẽ hơi rung

Theo hướng dẫn của các bác em đã kiểm tra như sau:
1. Kiểm tra tất cả ống cao su nối từ bộ phận lọc gió đến Cổ ga và xịt rửa.

2. Nước làm mát bị thiếu hay có không khí bên trong hệ thống làm mát:em đã tháo hết nước, súc rửa két nước và đổ đầy nước mới. EM chưa làm đuoc doan sau vì không biết tháo ốc nào, Tý nữa em up ảnh lên nhờ các bác chỉ nhé.

"Bác nên nhìn kĩ lại từ ống cao su phía trên két nước dẫn vào bên trong máy, bác sẽ thấy có một con ốc phía trên, bên cạnh nó có hàng chữ 'Do not open when hot". Đây là con ốc dùng để xả không khí và nước trong hệ thống làm mát. Bác lấy chìa khóa 10, mở nhẹ con ốc này để cho không khí và nước ra ngoài một chút và sau đó khóa nó lại. Bác làm điều này khi máy ấm hay nóng nhé. Cẩn thận bị phỏng, chỉ cần mở vừa đủ cho nước chạy ra."

3. Kiểm tra cảm ứng nhiệt độ máy

Em đã tháo ra và đo, đảm bảo đúng : 20°C 2.5 k Ohms
40°C 1.1 k Ohms
80°C 0.3 k Ohms
và quạt gió (điều khiển bởi con cảm ứng nhiệt này) vẫn hoạt động tốt

4. Chỉ còn cái này, em chưa tìm ra (có phải nằm ngay dưới throttle body) không các bác ?

cảm ứng điều khiển khí thải Evaporative
Emmission Canister Purge valve control( EVAP)
Cách kiểm tra theo lời bác subaru08:

Nó có 2 lỗ một ngắn và một dài, bác lấy đồng hồ đo điện để đo điện trở của nó nhé. Làm theo cách sau:

Điện trở: 36-44 Ohm.

Bác rút phích cắm ra và dùng đồng hồ đo nhé, nếu không đúng Ohm như trên thì bác thay nhé.

Bước thứ 2 đo xem có điện vào không?

bác rút phích cắm vào cái cảm ứng này, sau đó bật công tắc lên vị trí On, không đề máy nhé. Bác dùng đồng hồ đo Volt nhé, bác cằm dây màu Đỏ của đồng hồ vào phích cắm, còn dây Màu Đen cắm xuống sườn máy xe nhé ( Ground chassis), bác sẽ thấy 12 volt. Nếu không thấy là phải kiểm tra nhưng ít khi nào dậy bị hư lắm.

Bước thứ 3 kiểm tra Cảm ứng có hoạt động không:

Bác rút hẳn cái cảm ứng này ra, và bác thổi vào một bên ống, bác sẻ không thấy hơi của bác ra ống lỗ bên kia.

Bây giờ bác dùng 2 sơi dây điện cắm vào 2 chấu của cái cảm ứng này, và cắm vào bình điện, bác sẽ thấy hơi của bác có thể truyền từ ống này sang ống khác. Nếu khi cắm điện vào mà vẫn không thổi qua được thì Cảm ứng này bị hư, bác thay nó nhé.

5. Cảm ứng Additional Idle air control Valve( Cảm ứng thêm điều khiển Galangti) nằm ngay gằn cái cổ hút, em cũng chưa biết tìm ra và test như thế nào, các bác hướng dẫn thêm nhé

Rất mong nhân được sự chỉ dẫn của các bác

vietthuy

Xe buýt
Ảnh của engine bay đây ạ, để các bác chỉ hộ em luôn

lancer01

Xe tải
Quả này gặp em. Trước em cũng chạy chữa mãi mà ko được. Mua cái cảm biến thì thấy bảo gần 7 củ. EM về mày mò theo cách của Bác Su, bác gaz69 cũng ko làm được. Ra các gara cũng chịu, vào 87 cũng mời bác lượn đi cho em nhờ. Thế mà em nghịch thế nào hết bị mỗi tội máy hơi rung. Giờ thì em chia tay rồi nhưng vẫn nhớ mấy cách xử lí dưng mà bác có chịu khó như em ko thì em mới bảo. Đam mê nghịch ngợm từ nhwungx lời khuyên của bác SU đó:)):)):))

vietthuy

Xe buýt
bác Lancer01 cho em điện thoại nhé, để cùng nghiên cứu ạ

me_ accord

Xe buýt
Mitsu này thì em chưa sử dụng nên không biết chứ Mazda 323 từ 97-2000 có cái bệnh là ga nhảy tưng tưng, nó bị ngay cái cảm ứng điều khiển ga cầm chừng đó. Nó hoạt động theo nguyên lý mô tơ bước,trong cái mô tơ đó có một cục dạng như cảm biến nhiệt nước làm mát( nóng máy thì giãn ra, máy nguội thì thu vao) phía dưới nó có thêm hai đường ống nước. khi máy nguội cái van đó vẫn mở nên có thêm một lượng gió vào để tăng thêm ga, đến khi máy nóng cái cục đó ngắn lại đóng đường gió phụ nên tốc độ cầm chừng sẽ giảm. bác xem lại cái cảm biến đó đi, xe mazda em tự sửa ngon choét đỡ mất 3,2 củ.

vietthuy

Xe buýt
Các cao thủ vào giúp em với nhé

incvn

Xe tải
bác qua mit trên đường lang hòa lạc, em thấy chỗ đấy ổn không rõ bác ở Hn không !

chienkda

Xe tải
Bác có M323 cụ thể tý nữa E học tập với! E gặp thế nào E toàn tăng ga lăng ty , khi nào ổn định E lại cho nó về như cũ.:^):^):^)

vietthuy

Xe buýt
em đã fix xong ạ, theo đúng hướng dẫn trong autodata cd, em test và ra chợ giời thay van nâng ga là okie ạ.

huyphuong127

Xe tải
em đã fix xong ạ, theo đúng hướng dẫn trong autodata cd, em test và ra chợ giời thay van nâng ga là okie ạ.
Xe em cũng bị đúng như vậy.

Chạy vào gara của Mit, các chú thợ bảo chả sao cả, sáng ra nổ máy để 1-2 phút chạy ấm máy rồi chạy chả cần làm gì, tốn tiền. Em cũng thực hiện như vậy. (nhưng chả biết có hại gì ko ?)

Nghe bác sửa được em mừng quá. Bác có thể chỉ dẫn chi tiết hơn cho em được ko? để em mò mẫm tí.

Download cái auto CD ở chỗ nào bác ơi ?

Thanks

vietthuy

Xe buýt
rất sẵn lòng bác ạ, cuối tuần em sẽ chụp lại chi tiết. Không bác cứ qua chỗ em buổi trưa nào đó anh em cùng xem. EM làm ở khu Trần Đại NGhĩa - Lê Thanh Nghị -

vietthuy

Xe buýt
với đời này thì không bác ạ, đời sau mới có moto bước thì phải.

huyphuong127

Xe tải
rất sẵn lòng bác ạ, cuối tuần em sẽ chụp lại chi tiết. Không bác cứ qua chỗ em buổi trưa nào đó anh em cùng xem. EM làm ở khu Trần Đại NGhĩa - Lê Thanh Nghị -
Cám ơn bác nhiều. Bác cho em xin ít ảnh và tài liệu trước.

Gấu vừa sinh nên em phải đi về nhà buổi trưa ko qua chỗ bác được ngay.

Em làm cũng gần chỗ bác. Khi nào có điều kiện mời bác (c)(c)(c)

Biết Lái

Xe buýt
Các bác cho e hóng phát. Hiện tượng bị galanti là sao ạ?
e thấy xe e sáng ra chưa nóng máy mà nổ thì nó cứ rồ lên, đồng hồ báo trên 1000 cơ ạ.
sau đấy chắc do nóng máy thì nó sẽ trở lại bình thường. như thế có gọi là bị sao ko ạ?
Khi nào anh em lancer MT 1.6 mình tụ họp cái nhỉ. Cho e tham gia với :D
e mời các bác (b) trước

vietthuy

Xe buýt
Các bác cho e hóng phát. Hiện tượng bị galanti là sao ạ?
e thấy xe e sáng ra chưa nóng máy mà nổ thì nó cứ rồ lên, đồng hồ báo trên 1000 cơ ạ.
sau đấy chắc do nóng máy thì nó sẽ trở lại bình thường. như thế có gọi là bị sao ko ạ?
Khi nào anh em lancer MT 1.6 mình tụ họp cái nhỉ. Cho e tham gia với :D
e mời các bác (b) trước
Như bác là chuẩn ạ, bọn em đang mong được thế! KHi nhiệt độ bình thường vòng tua của nó là 750+-50 . Còn khi bật điều hòa thì nó cao lên 1 tý trong vòng vài giây rồi trở về bình thường bác ạ.

Biết Lái

Xe buýt
Như bác là chuẩn ạ, bọn em đang mong được thế! KHi nhiệt độ bình thường vòng tua của nó là 750+-50 . Còn khi bật điều hòa thì nó cao lên 1 tý trong vòng vài giây rồi trở về bình thường bác ạ.
Thế các bác ko thích hội hè gì à. Chả bác nào hưởng ứng nhẩy. Chán ghê

vietthuy

Xe buýt
vâng các bác cứ ới em

TogetherWeChia

Xe hơi
Hôm nào off các cụ báo nhé, tôi cũng muốn xem cụ vietthuy xử lý vụ này thế nào.