[Thảo luận] Vấn đề giao xe cho Bảo vệ tại các cao ốc

Rivervt

Xe máy
Em có vấn đề này lăn tăn quá nên đưa ra đây xin ý kiến các cụ :-*-)
Số là gần đây em hay phải đi tiếp khách, đám cưới , tiệc tùng trong các nhà hàng nằm trong các khu liên hợp bao gồm nhà hàng , khách sạn , văn phòng, siêu thị ...vv . Xe thì em phải gửi dưới tầng hầm của các cao ốc này , nhưng có vần đề là có một số cao ốc quy định phải giao chiếu khóa xe và xe cho các chú bảo vệ của cao ốc đánh xe vào ô đỗ rồi nhận vé xe , khi lấy xe thì trả vé xe và các chú ấy sẽ đi lấy xe lái ra trả cho mình . Nhưng em đứng chờ gửi xe thì thấy các chú ấy nhận xe của khách rồi lượn trong hầm để tìm ô đỗ và dời xe lấy chỗ như trong phim Tokyo drift trong khi đó có trẻ em đi theo gia đình , khách đi bộ gửi xe 2b đi lại trong hầm rất nhiều :77:. Em hỏi (các cụ bỏ qua cái miệng xúi quẩy ăn mắm - muối của em) là nếu chẳng may các chú BV gây tai nạn (va quệt với các xe khác - mà em thấy toàn xe xịn chứ ít thấy xe chuồng gà như xe em ) hoặc gây tai nạn với người đi bộ trong hầm thì xe có bị tạm giam một thời gian để điều tra ? việc thiệt hại cho chủ xe do không có xe để đi trong thời gian này ai chịu trách nhiệm (có quy định cụ thể nào về vấn đề này không ?) , nếu chẳng may trong quá trình điều tra mà xxx phát hiện ra xe có lỗi kỹ thuật :^)*-) - dù trước đó chủ xe vẫn đang chạy ngon lành cành đào - thì chủ xe có bị liên đới trách nhiệm gì không ? và trong trường hợp này Cty BH có đền cho chủ xe và các bên bị hại có liên quan không ? Thanks các cụ .(b)

Chỉnh sửa cuối:

hoangyenF430

Xe tăng
em nghĩ là có bị trách nhiệm cụ ợ . dưng mà như thế thì xe mình vẫn dính là vì xe gây tai nạn và đc lên báo :102:

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
dạ, xe em tuy ghẻ, nhưng em quý lắm, ít nhiều là do em làm ra mà em chẳng cho người lạ cầm lái đâu ợ. Nếu quy định thế thì em cũng chẳng đưa, thà ra ngoài gửi rồi đi bộ cũng được.
Lỡ nó lái, va quệt hay móp méo thì sao?
Nhỡ phang vào xe khác thì sao?
Lỡ mất gì trên xe thì sao?

Phức tạp lắm ợ.

DIRE

Xe buýt
dạ, xe em tuy ghẻ, nhưng em quý lắm, ít nhiều là do em làm ra mà em chẳng cho người lạ cầm lái đâu ợ. Nếu quy định thế thì em cũng chẳng đưa, thà ra ngoài gửi rồi đi bộ cũng được.
Lỡ nó lái, va quệt hay móp méo thì sao? thì mình chịu ạ
Nhỡ phang vào xe khác thì sao? thì mình chịu ạ
Lỡ mất gì trên xe thì sao? thì mình chịu ạ

Phức tạp lắm ợ.
Em đã trả lời bác ngay và luôn sau các câu hỏi. Biết thế nhưng nhiều khi chẳng còn cách nào khác :102:

hp30s3704

Xe buýt
Đôi khi cũng phải nhắm mắt theo số phận thôi...

theph

Xe điện
Ối trời ơi, cụ hỏi vụ này em mới nghĩ lại những lần vào Parkson toàn phải giao chìa khóa cho bảo vệ. Các chú ấy có bằng lái không ấy nhỉ?
Chắc lần sau mình đi taxi đến những chỗ đó cho lành.

mazda626

Xe buýt
Theo e thì ko nên, em bị một quả, đưa xe vào Parson, giao chìa khóa cho nó, lúc lấy xe ko để ý, đi trên đường, thấy nắng quá, định lấy kính trong hộc để kính đeo vào cho mát, kính ko cánh mà bay, một cây thuốc lá em để taplo, vừa lấy một bao ra hút, còn nhõn 2 bao....Quay lại lv với bảo vệ, phủi tay, vì mình ko có chứng cớ gì cả...lịt ***, em mới nói với thằng đánh xe của em vào, ngày mai mày nghỉ làm đi, ko mấy thằng em tao đến thì mày mất thêm 2 cái kính nữa để che cái mặt bị thâm tím đây...Từ lần sau em cạch luôn, xe mình, mình lái...:77::77:

ht900

Xe buýt
Theo e thì ko nên, em bị một quả, đưa xe vào Parson, giao chìa khóa cho nó, lúc lấy xe ko để ý, đi trên đường, thấy nắng quá, định lấy kính trong hộc để kính đeo vào cho mát, kính ko cánh mà bay, một cây thuốc lá em để taplo, vừa lấy một bao ra hút, còn nhõn 2 bao....Quay lại lv với bảo vệ, phủi tay, vì mình ko có chứng cớ gì cả...lịt ***, em mới nói với thằng đánh xe của em vào, ngày mai mày nghỉ làm đi, ko mấy thằng em tao đến thì mày mất thêm 2 cái kính nữa để che cái mặt bị thâm tím đây...Từ lần sau em cạch luôn, xe mình, mình lái...:77::77:
Bọn Packson này em cũng dính 1 phát, nó trả xe em xong thấy đèn phanh tay báo đỏ lừ:77:. Em may hơn cụ là không bị mất mát gì, bây giờ mà lượn vào Packson không còn chỗ trong hầm là em lượn luôn.

Hung Nissan

Xe buýt
Phải chấp nhận thôi các cụ ah. Cũng như toà nhà mà văn phòng em đang làm việc cũng fải như thế. Cứ hết chuồng là fải để lại chìa khoá xe cho bảo vệ giữ để đề phòng xe trong có ra thì chúng nó đánh xe mình ra, mà trong xe em thì bao nhiêu là đồ đạc của gấu và của F1.:102::102::102:

Website
www.geotextile.com.vn
hồi trước em gửi xe ở bãi. bảo vệ cũng bắt gửi chài khóa lại để tiến ra lùi vào. một hôm em đi tỉnh sớm, vào xe thì thấy ghế lái ngả hết ra sau. mở khóa điện thì đài bật gần hết cỡ. xăng còn một vạch ........
em ngồi uống nước hỏi mấy ông xe ôm mới biết, Hóa ra cứ buổi tối các chú ấy vào xe bật điều hòa ngủ, luân phiên. mỗi đêm một xe..............:77: :77: :77:

Uầy, như thế này thì mấy ông Bảo vệ còn sướng hơn chủ xe, các bố ý nghĩ đấy là tiền chùa.
Nhưng như bác là còn may. Đen cho bác nào có xe gửi đấy, sáng ra có xác 1 thằng bảo vệ trong xe, hóa ra nó nằm nghe đài, bật điều hòa ngủ quên, xe chạy hết xăng tự tắt, .... hoặc bật đài to để phê thuốc... Cuối cùng là đi...:77::77::77:

vietran

Xe ba gác
Bảo vệ nếu không có bằng mà nó đi tương chết người trong hầm thì chủ xe đi tù đới. Giao phươn tiện có nguy cơ cao cho người không được phép sử dụng theo luật định.:))

Sky888

Xe hơi
Website
quyhoachduan.com.vn
Em có vấn đề này lăn tăn quá nên đưa ra đây xin ý kiến các cụ :-*-)
Số là gần đây em hay phải đi tiếp khách, đám cưới , tiệc tùng trong các nhà hàng nằm trong các khu liên hợp bao gồm nhà hàng , khách sạn , văn phòng, siêu thị ...vv . Xe thì em phải gửi dưới tầng hầm của các cao ốc này , nhưng có vần đề là có một số cao ốc quy định phải giao chiếu khóa xe và xe cho các chú bảo vệ của cao ốc đánh xe vào ô đỗ rồi nhận vé xe , khi lấy xe thì trả vé xe và các chú ấy sẽ đi lấy xe lái ra trả cho mình . Nhưng em đứng chờ gửi xe thì thấy các chú ấy nhận xe của khách rồi lượn trong hầm để tìm ô đỗ và dời xe lấy chỗ như trong phim Tokyo drift trong khi đó có trẻ em đi theo gia đình , khách đi bộ gửi xe 2b đi lại trong hầm rất nhiều :77:. Em hỏi (các cụ bỏ qua cái miệng xúi quẩy ăn mắm - muối của em) là nếu chẳng may các chú BV gây tai nạn (va quệt với các xe khác - mà em thấy toàn xe xịn chứ ít thấy xe chuồng gà như xe em ) hoặc gây tai nạn với người đi bộ trong hầm thì xe có bị tạm giam một thời gian để điều tra ? việc thiệt hại cho chủ xe do không có xe để đi trong thời gian này ai chịu trách nhiệm (có quy định cụ thể nào về vấn đề này không ?) , nếu chẳng may trong quá trình điều tra mà xxx phát hiện ra xe có lỗi kỹ thuật :^)*-) - dù trước đó chủ xe vẫn đang chạy ngon lành cành đào - thì chủ xe có bị liên đới trách nhiệm gì không ? và trong trường hợp này Cty BH có đền cho chủ xe và các bên bị hại có liên quan không ? Thanks các cụ .(b)
Theo điều 618 và 622 Bộ luật dân sự 2005 qui định: Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả khoản tiền mà mình đã bồi thường cho người bị thiệt hại theo qui định của pháp luật.

Ðiều 605. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
  2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.
  3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.
Như vậy người chịu trách nhiệm bồi thường trực tiếp , kịp thời cho bác trong trường hợp này là người sử dụng lao động mà người lao động đó trực tiếp gây thiệt hại . Vậy nên nếu bảo vệ không có đủ tiền bồi thường cho bác thì bác có thể yêu cầu cơ quan thuê bảo vệ đó bồi thường cho bác.

Thứ 2 : Nếu xe có lỗi kĩ thuật mà bác đã đăng kí đăng kiểm đầy đủ thì tất nhiên không phải lỗi của bác

Thứ 3 : Xe gây tai nạn bị tạm giữ để điều tra là chuyện bình thường trong thủ tục điều tra.

cooldtd

Xe hơi
thế là sáng tỏ rồi(b) không "rao" chìa khóa xe cho các chú bảo vệ nữa(b)(b)(b)(b)

thanhchung1806

Xe đạp
không nên tin bọn bảo vệ
toàn bọn ất ơ thôi ạ

Taihoatu

Xe lăn
Đấy là tại các bác thôi. Xe em xe chuồng gà thật nhưng xe mình, mình lái, ko giao cho ai hết, còn mày ko cho gửi thì thôi tôi gửi chỗ khác