Vấn đề muôn thuở: biển 412 và vạch kẻ đường

Mr. Keen

Xe buýt
Câu mà trong trường hợp (tình huống) quy định có nghĩa là không phải cứ đi vào làn không được đi là phạm luật. Mặc dù đi vào làn không được đi nhưng trong trường hợp (tình huống) cụ thể nào đó cũng không vi phạm. Ví dụ nếu vạch phân hai làn ngược chiều là vạch đứt, nếu đảm bảo an toàn thì vẫn đi vào làn ngược chều (có thể gọi là mượn làn) để vượt xe, để vào nhà bên trái,... Tương tự, mặc dù có chỉ dẫn 412 vẫn có thể "mượn làn" để vượt, để nhường cho xe khác vượt, để dừng xe vào lề đường,...
Tui thấy cụ pnew nói có lý. ~o)
- Nếu chỉ ghé vào làn khác "1 chút" rồi chuyển trở lại ngay sang làn của mình, hoặc rẽ sang hướng khác thì ko phải là sai làn.
- Nếu chạy hẳn "1 đoạn dài" trên làn khác thì mới là sai làn.

Tuy nhiên thế nào là "1 chút" và "1 đoạn dài" thì không có cái gì rõ ràng cả. Nên XXX sẽ cạp được nhóm "non gân", nhưng không cạp được "các bác già gân".

luckyme

Xe buýt
còn về cái vạch đứt khúc trắng, đúng là cái quy chế 21/2012 nó ghi là phân làn thật ah:

- Vạch đứt khúc trắng: Khi vạch theo chiều dọc đường với tác dụng phân chia các làn xe cùng chiều để lái xe nhận biết điều khiển xe chạy an toàn. Nếu vạch ở đầu
đường thì có tác dụng hướng dẫn xe chạy đúng tuyến đường

- Vạch phân chia các làn xe bằng đường đứt khúc màu trắng. Dùng để phân cách các làn xe cùng chiều, nhằm mục đích bảo đảm an toàn chạy xe, trong điều kiện cho
phép thì được đè lên vạch để vượt xe
;
Phân chia làn nó khác với phân làn phương tiện cụ ơi. Nếu chỉ phân chia làn mà không có quy định gì khác tức là cụ được đi trên tất cả các làn; còn phân làn phương tiện (nếu theo đúng quy chuẩn 41.2012) là chỉ 1 loại phương tiện nào đó được lưu thông trên làn đường dành riêng cho nó, các phương tiện khác không được lưu thông trên làn đó. Cái chết của các cụ không chịu đọc kỹ là cứ thấy chữ phân làn là đã loạn cả lên. Cụ cứ đọc chỗ chữ in đậm màu đỏ là thấy cụ vẫn được đi trên làn khác mà.

pnew

Xe điện
Tui thấy cụ pnew nói có lý. ~o)
- Nếu chỉ ghé vào làn khác "1 chút" rồi chuyển trở lại ngay sang làn của mình, hoặc rẽ sang hướng khác thì ko phải là sai làn.
- Nếu chạy hẳn "1 đoạn dài" trên làn khác thì mới là sai làn.

Tuy nhiên thế nào là "1 chút" và "1 đoạn dài" thì không có cái gì rõ ràng cả. Nên XXX sẽ cạp được nhóm "non gân", nhưng không cạp được "các bác già gân".
Cụ không nên hiểu là "1 chút" và "1 đoạn dài" mà hiểu "chuyển làn khi cần thiết". Cần thiết ở đây chính là nhường cho xe khác vượt hoặc vượt xe khác chứ không phải chuyển để đi trên làn đó.

luckyme

Xe buýt
Còn về lỗi sai làn, Anh chỉ sai làn khi mà anh đi vào làn đường mà xe anh không được phép đi vào( không có các biển 412, 403) có phải vậy không ah?
Biển 403 không phải là biển phân làn cụ nhé. Quy định về Biển 403 nó như thế này:
" E.3. Biển số 403a "Đường dành cho ôtô” và Biển số 403b “Đường dành cho ôtô, xe máy"
a) Để chỉ dẫn bắt đầu đường dành cho các loại ôtô đi lại, phải đặt biển số 403a "Đường dành cho ôtô"
b) Để chỉ dẫn bắt đầu đường dành cho các loại ôtô, xe máy (kể cả xe gắn máy) đi lại phải đặt biển số 403b "Đường dành cho ôtô, xe máy".
[FONT=&quot]c) Ngoài các loại phương tiện quy định trên được đi lại, các loại phương tiện giao thông khác không được phép đi vào đoạn đường có đặt biển này.
Cụ đọc chỗ in đậm màu xanh sẽ thấy "bắt đầu đường dành cho" chứ không phải "bắt đầu LÀN ĐƯỜNG dành cho". Rồi chỗ in đậm màu đỏ "Không được phép đi vào đoạn đường" chứ không phải "không được phép đi vào LÀN ĐƯỜNG".
Nên biển đó hướng dẫn loại phương tiện nào được đi vào con đường hay đoạn đường đó (mà theo quy chuẩn thì chỉ có thể là ô tô-403a hoặc ô tô và xe máy-403b).
[/FONT]

pnew

Xe điện
Phân chia làn nó khác với phân làn phương tiện cụ ơi. Nếu chỉ phân chia làn mà không có quy định gì khác tức là cụ được đi trên tất cả các làn; còn phân làn phương tiện (nếu theo đúng quy chuẩn 41.2012) là chỉ 1 loại phương tiện nào đó được lưu thông trên làn đường dành riêng cho nó, các phương tiện khác không được lưu thông trên làn đó. Cái chết của các cụ không chịu đọc kỹ là cứ thấy chữ phân làn là đã loạn cả lên. Cụ cứ đọc chỗ chữ in đậm màu đỏ là thấy cụ vẫn được đi trên làn khác mà.
Nhiều cụ hay lẫn lộn từ "phân làn" trong văn viết (luật) và văn nói. Các cụ lưu ý từ "phân làn" không được dùng trong bất cứ một biển báo hiệu nào cả. Nói cách khác trong phần biển báo hiệu không có từ "phân làn". Nên có thể nói KHÔNG CÓ BIỂN PHÂN LÀN.

Chỉnh sửa cuối:

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Vạch đúng là có tác dụng phân làn xe chạy, tuy nhiên không phải lúc nào đè vạch hay chạy nhầm trong khu vực đó đều là sai làn:
- Nếu cụ chạy ở làn (ngăn cách bằng vạch liền hoặc đứt) cấm ô tô thì là sai làn.
- Nếu chạy thẳng ở làn (ngăn cách bằng vạch liền hoặc đứt) vẽ mũi tên rẽ là không tuân thủ mũi tên.
- Nếu vượt phải trong phạm vi làn (ngăn cách bằng vạch liền hoặc đứt) thì là lỗi vượt phải, nếu vượt trái không xin nhan là lỗi vượt không có tín hiệu
- Nếu đang đi trong làn (ngăn cách bằng vạch liền hoặc đứt) mà chuyển hướng đè lên vạch nhưng vẫn là trong cùng 1 chiều xe chạy thì éo mắc lỗi gì cả. Qui chuẩn không có khái niệm đè vạch trong các làn cùng chiều tức là khi chạy trên 1 mặt đường cùng chiều chia nhiều làn thì chuyển tẹt, miễn có tín hiệu và đừng chuyển sang làn cấm xe mình chạy
Trong luật ghi: khi vượt phải ra tín hiệu bằng còi hoặc đèn. Chứ không nhất thiết phải xinhan. Từ đây nảy ra vấn đề là: bấm còi thì xxx có biết được k?

mia2015

Xe hơi
Website
mnvietuc.com
HRM-VN nói:
còn về cái vạch đứt khúc trắng, đúng là cái quy chế 21/2012 nó ghi là phân làn thật ah:

- Vạch đứt khúc trắng: Khi vạch theo chiều dọc đường với tác dụng phân chia các làn xe cùng chiều để lái xe nhận biết điều khiển xe chạy an toàn. Nếu vạch ở đầu
đường thì có tác dụng hướng dẫn xe chạy đúng tuyến đường

- Vạch phân chia các làn xe bằng đường đứt khúc màu trắng. Dùng để phân cách các làn xe cùng chiều, nhằm mục đích bảo đảm an toàn chạy xe, trong điều kiện cho phép thì được đè lên vạch để vượt xe;
Em xin lỗi vì đào lên 1 chút.
Em ko hiểu cái chỗ đỏ đỏ bác chủ thớt lôi ở đâu ra? Làm gì có cái nào như thế?
Cái gần nhất mà đúng với cụm 21/2012 của bác là 21/2012/TT-BGTVT nhưng nó là thông tư:
Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 32/2010/TT-BGTVT ngày 11/10/2010 của
Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về soạn thảo, thẩm định, ban hành,
rà soát, hệ thống hoá văn bản quy phạm pháp luật về giao thông vận tải

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
giọng nửa việt nửa khựa xxx phạt là đúng r:D

ngungo thien ly

Xe container
Giờ xxx ít khi dùng lỗi sai làn đường cho cái lỗi chèn vạch ở đường 2 chiều lắm, nên dù bánh xe mới đè vạch thôi là xxx HD có hình ảnh cho xem ngay các cụ à

OmegaO9

Xe container
Người OF
Ơ thế nó đẻ ra cái lỗi k tuân vạch kẻ đường thì ở chỗ nào, chẵng nhẽ tất cả là sai làn
Thực ra, nhiều khi cách trả lời của báo chí nó cũng làm cái lập lờ trở nên minh bạch rồi ạ :
"(Chinhphu.vn) - Ông Trần Tú Tài (Hà Nội) hỏi: Khi trên mặt đường phân chia thành nhiều làn được phân biệt bằng vạch kẻ đường, mỗi làn chỉ dành cho một số loại phương tiện giao thông nhất định, nếu lưu thông xe ô tô con trên làn có biển báo dành cho xe tải thì có bị lỗi đi "sai làn đường" không?

• Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời ông Trần Tú Tài như sau:

Tại QCVN41: 2012/BGTVT, Phụ lục E (Ý nghĩa - sử dụng biển chỉ dẫn) thì biển số 412 (a, b, c, d) về làn đường dành riêng cho từng loại xe quy định: "Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt, phải đặt biển số 421 (a,b,c,d) “làn đường dành riêng cho từng loại xe”. Biển được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy. Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định)".

Như vậy, việc ông Trần Tú Tài lưu thông xe ô tô con trên làn có biển báo dành riêng cho xe tải là vi phạm lỗi đi sai làn đường.

Căn cứ Thông tư số 91/2015/TT-BGTVT ngày 31/12/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ, có hiệu lực từ ngày 1/3/2016, Tổng cục Đường bộ Việt Nam đang chỉ đạo các Sở Giao thông vận tải, các Cục Quản lý Đường bộ tiến hành kiểm tra, rà soát biển báo, tổ chức cho các phương tiện tham gia giao thông tại các làn đường cho phù hợp với hiện trạng từng tuyến đường cụ thể.

Chinhphu.vn"

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em trả lời cho cụ nhé. "Vạch đứt cũng phân làn" chứ ko phải vạch liền mới phân làn. Điều 13 luật giao thông đường bộ nó ghi mỗi là "vạch kẻ phân làn đường" thì em hiểu là vạch nào cũng phân làn hết.

Chắc cụ chủ nói về vạch liền trong thành phố đúng ko. Nếu trong thành phố nó là vạch 1.1 (cho đường có tốc độ <= 60km/h).

Vạch này hay phân làn trước cái đèn đỏ đúng ko ợ? Nhưng theo quy chuẩn thì nó vẽ ở đường 2 chiều => vẽ ở chỗ đèn đỏ (1 chiều) là sai so với quy chuẩn. Nếu cụ cứng cứ cãi theo quy chuẩn em nghĩ ngon ngay. Cứ đè thoải mái. Gặp vạch này ở đường 2 chiều thì mới ko được đè. Tóm lại là ko có lỗi đè vạch.

Làn đường cụ đi ko có biển cấm xe cụ đi vào làn đấy, chỉ cần thế là => cụ ko sai làn. Cụ chỉ sai hướng đi so với mũi tên.

Theo trích dẫn, vạch này bắt buộc phải tuân theo mũi tên. Ông nào ko tuân theo mũi tên thì sai. Mà sai mũi tên thì là sai vạch kẻ đường. Đơn giản vậy thôi ạ.

Hiểu đơn giản, sai là "bị cấm", "không cho phép", "không đúng". Sai làn là làn đấy "bị cấm", "không cho phép đi vào" (tất nhiên bị cấm thì sẽ bị xử phạt lỗi đi vào đường cấm, nhưng em phân tích từ ngữ tí). Nếu làn đấy được đi vào, thì ko bao giờ sai làn hết. Sai lúc này là sai hướng đi, cứ y nguyên trích dẫn của vạch 1.18, thì cụ tự hiểu ngay là sai hướng đi <=> sai vạch kẻ đường.

xxx thì bắt phát là phải nói ngay "làn này là làn đi thẳng, làn này là làn rẽ trái..." rồi => đi sai hướng là sai làn. Em cũng đếch hiểu sao xxx đi học trong giáo án lại dạy như thế. Hay là cứ từ xxx trên truyền xuống xxx dưới nữa. Em xin khẳng định làn đấy ko phải làn đi thẳng, cũng chả phải làn rẽ trái, phải gì hết. Mà làn đấy chỉ quy định hướng đi ở nơi giao nhau thôi (vạch 1.18 ở trên nó nói thế ợ). Vào làn đấy, tất cả phải đi thẳng hết. Ra khỏi làn đấy (tức là đến nơi giao nhau) thì mới đi theo hướng làn đấy quy định. Em nói thế chỉ để chứng minh câu của xxx "làn đấy là làn rẽ trái, phải..." là không đúng. Phải nói là làn đấy quy định "ra khỏi làn thì phải rẽ phải, trái" thì mới đúng. Mà đã ra khỏi làn rồi thì sai làn đếch gì nữa. Ông rẽ sai hướng thì ông sai so với cái mũi tên thôi, đúng ko các cụ :D

Nói chung là phải nhẹ nhàng trao đổi với các anh xxx về mặt lí thuyết. Mấy ổng hiểu là đồng ý, cho đi ngay. Chứ nói nhiều ko hiểu, xong mình cũng nóng rồi dính phải cái biên bản thì mệt lắm. Lúc đấy mới khổ.
Trên đường Võ Chí Công (dẫn lên cầu Nhật Tân), có các biển chỉ dẫn 412 kiểu như thế này phía ngã tư :

Và chỉ dẫn vạch đứt 411 này dưới lòng đường :

Theo cụ mình có thể điều khiển xe con cả vào 412 abc được không cụ ?

BaoHoang

Xe đạp
muốn điều khiển xe con vào 412 abc thì phải đi qua hẳn biển 411 mới được điều khiển nhé cụ

mia2015

Xe hơi
Website
mnvietuc.com
muốn điều khiển xe con vào 412 abc thì phải đi qua hẳn biển 411 mới được điều khiển nhé cụ
e bổ xung thêm:
- nếu có biển 411: đi như cụ nói cho đỡ mất time
- không biển 411, chỉ có vạch dưới lòng đường, cách giao lộ khoảng 50m, cụ tha hồ đi vào ạ