[Funland] Vấn đề muôn thuở: mua nhà đất hay chung cư tại Hà Nội 2020

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em có 10 năm ở ccu. Chung cư kiểu cũ nên ko bị kiểu như cụ nói nhé.
- Tầm ấy tiền cụ vào ngõ cháy 100% ko an toàn bằng chung cư
- Xuất phát từ budget của cụ. Cụ so sánh chất lượng cs khó lắm
- Tiền mà ít vào nhà đất còn lụp xụp hơn chung cư. Em ko nói các nhà tập thể những năm 9x nhé.
- Nhà e mua ở. Cũng mấy năm có sổ cũng ko có vde j.
Cụ chủ tus cứ thử tham khảo ý kiến của mấy cụ trên ấy: mua nhà đất rồi cho thuê đi thuê chubg cư ở. Thử tính xem cụ đc gì. Riêng khoản mỗi ngày cụ có hơn người khác 1÷2h tập thể dục chăm lo sk đã hơn khối người lo cày mặt trên đường để di chuyển rồi. Nhất là đoạn mưa/nắng. Hay như đợt covid này xem. Mấy bọn F1 ở ccu chả tốt hơn hẳn à.
Cụ này phát biểu hợp lý này. Ở nhà đất mà mua tít trong ngõ sẽ không sướng bằng ở chung cư. Nhưng nếu mua chung cư để ở thì tài sản sẽ không được chắc chắn như nhà đất. Phương án thuê chung cư ở , tiền để mua nhà đất hoặc đầu tư món khác hợp lý hơn.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ cho thuê đc cao nhỉ. Nhà bạn em ở Sun square sửa đẹp đẽ định ở sau chuyển. Mua + sửa căn 91m hết gần 4 tỏi cho thuê đc 15tr. Có khi đúng đợt covid nên giá thấp k?
Em đang xin cụ ý cái ảnh hợp đồng nhà 3 tỷ cho thuê được 18tr/tháng đây cụ , có lẽ nào em dốt thật :)

haiha.73

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã quan tâm. Em đang tính bỏ tiền vào bank, lấy tiền lãi thuê chung cư ở thử xem. Vì hiện tại em đang ở nhà đất HN được 5 năm rồi, nhưng diện tích nhỏ thôi.
Giờ phải chăm lo chất lượng cs cho mình cụ a. Ko thể cứ cố mãi đc. Vd cụ mua chung cư dưới có cái bể bơi hay chỗ tập mà gần cty xem. Vc chả happy quá. Có thời gian mà thư giãn. Còn hơn có chục tỏi nhà đất mà mỗi ngày chạy huỳnh huỵch xa tít mù với bao nguy cơ trên đường.
(Cháu đang nói pvi tiền ít nhé)

biển xanh06

Xe điện
Cụ rất cố chấp, lấy cái chung cư lởm tận Hà Đông ra làm tiêu chuẩn. Thế em bảo chung cư FLC 36 Phạm Hùng 3 tỷ cho thuê đc 18 tr cụ có cãi ko để em cho xem hợp đồng?
Em nói là mặt bằng chung
Nhà đất 3 tỷ nội thành thì ổ chuột chui rúc, ngoại thành thì ko ai thuê, 5tr là mức giá trung bình.
Chung cư gần vành đai 3 giá 3 tỷ thì Hàn thuê 18 củ, Việt thuê 13 củ.
Người quen của e, đang cho thuê căn 80m, nội thất đủ, Imperia garden 18 triệu/ tháng; giám đốc người Hàn thuê, mà ô ấy đi suốt, giữ nhà lắm.

haiha.73

Xe tải
Người quen của e, đang cho thuê căn 80m, nội thất đủ, Imperia garden 18 triệu/ tháng; giám đốc người Hàn thuê, mà ô ấy đi suốt, giữ nhà lắm.
TH này cháu có biết 1 kiểu. Do ông phòng hành chính nó thuê cho sếp (cũng như thuê xe đưa đón). Nó đòi 20% tiền còn ko mời bác về...

cuncon

Xe điện
Chung cư cho văn minh, chứ ở nhà đất HN k phải đâu cũng dân trí cao, dân trí thấp sợ lắm

sthd

Xe lăn
Nhiều cụ chém kinh quá, với nhiều cụ chưa ở chung cư nhưng luôn có câu ở cc khác nào đi thuê. Còn về giá trị thì nếu nhà đất ngõ to còn tăng giá chứ ngõ nhỏ các cụ nhẩm xem tầm 5 năm nay có tăng giá không? Nhiều cụ phán cc mất 1/2 giá khiếp quá, mấy căn tập thể cũ còn tiền tỉ cả kìa, ngồi đấy mà phán.
chung cư trung hòa nhân chính 2010 35tr/m2. nay còn 23

mrinwar

Xe máy
Em nghĩ bác nên mua 1 căn chung cư cũ như ý bác. Nên chọn khu nào có sổ và BQT ngon lành, không thấy bà con than phiền gì. Còn tiền bác đầu tư chỗ khác.

Cscar

Đi bộ
Website
otochinhchu.net
e
E cũng như cụ. Đang định mua nhà cho f1. Nó thích cc em thích nhà đất. Vợ em bảo tiền của tôi tôi quyết nhà đất, giá trị vĩnh cửu!
cũng nghĩ mua nhà đất - sau sẽ có giá

nph_hn

Xe tải
Chung cư sốt tùy theo phân khúc, dân SG chứng kiến sự tăng giá mạnh mẽ CC 4.0, 5.0 sắp tới 6.0 còn phân khúc khác thì k.
1. CC 1.0
2. CC 2.0
3. CC 3.0
4. CC 4.0
5. CC 5.0
Khái niệm này là ntn ? Cụ giải thích cho cháu nghe được không ?

caisua

Xe lăn
Nếu để ở thì cụ cảm thấy ở đâu đúng sở thích của mình thì cụ ở. Ở thấy thoải mái là cs sẽ vui. Lên đây hỏi cũng loạn lắm, vì mỗi người nói trên phương diện của họ, họ ko phải mình, chỉ có mình mới hiểu đc mình muốn thích gì.

Em thì ko thích chung cư, cho em chung cư rồi bắt phải ở em cũng ko lấy.
Vì ko thích nên e chỉ nhìn thấy nhược điểm của chung cư:
- Sinh hoạt chung phức tạp
- Thằng khác làm cháy mình chết oan
- Chả may hỏng đường nước ko sửa đc
- Khoan đóng cái đinh cũng phải đi xin phép
- càng ở càng xuống cấp
- Bệnh dịch dễ lây lan
- Một nhà phi tỏi cả dãy thơm lây
- Mỗi nhà một căn đóng cửa sống như tự kỷ
- Bỏ tiền mua rồi đi kiện tụng đòi sổ
.......
Chả biết cụ đã ở chưa, em ở 16 năm rồi và ko bao giờ xuống đất nữa dù em đủ tiền mua liền kề hơn 100m2 mặt đường đúng chân chung cư đang ở

katenguyen

Xe điện
Cái này kiểu xe Hàn với xe Nhật, cãi nhau đến mùa quýt.

Gefland

Xe tải
Em không bình luận , chỉ đưa các ví dụ sinh động :
Nhà em có 2 anh em trai , ông anh chọn Cc ,em chơi mặt đất , 2 phụ huynh cũng chọn mặt đất ( các cụ ở Văn Quán ).Sau 3 năm : em bán nhà (35m2) lồi ra một đống , mua mảnh 50m2 ô tô vào nhà và tiến hành xây 4 tầng.Ông anh thì giờ đang kêu như cha chết vì 3 năm lỗ 500 củ + chán cc lắm rồi.May nhà phụ huynh em trước mua VQ giờ giá gấp 4 lần ( tầm giờ khoảng 10 củ to , trước mua 2,6 củ ) -> nhà này sau sẽ lag của ông anh nên cũng đỡ tủi.
Em đi các nước tạm gọi là đi trước VN 20-30 năm như Hàn , Nhật và Châu Âu : Phải đại của đại gia mới có nhà mặt đất nhé , còn hầm bà làng vui lòng lên CC ở.
Quay lại chủ thớt : Cụ không nói ra nhưng em đồ rằng cụ vừa muốn có nhà rộng ở + bảo toàn tài sản -> cụ vui lòng kiếm mảnh tầm 40-60m2 ( ngõ hay phố nhưng sẽ phải rộng hơn 3m để ô tô vào nhà ) rồi tự xây là chuẩn nhất.Quận Hoàng Mai - Hà Đông - Long Biên - Thanh Trì , Từ Liêm và cũng có thể Thanh Xuân là điểm đến cho cụ khoanh vùng ( Quận nào gần cụ nhất là triển.Em đảm bảo 3 tỷ vẫn xây được nhà 4 tầng ô tô để trong.Kinh nghiệm của em là mất tầm 7 tháng - 1 năm cho công cuộc tìm được đất ưng ý.Quyết vậy đi ha cụ

pandahn

Xe điện
Mùa hè thợ điều hoà bận, nó chỉ lắp cho cụ đc buổi trưa, cụ xuống BQL xem họ có cho cụ khoan đục buổi trưa ko?
Cụ có tiền cụ phải đi xin thằng khác chứ em thì ko thể thế đc.
Mỗi ng mỗi quan điểm cụ ạ
Em nói ngay từ đầu vì e ko thích nên em nhìn chỉ thấy nhược điểm. Có thể em hơi cực đoan với chung cư, nhưng em vẫn tin là em nói ko sai.
Em có cả nhà đất oto phi vào ko đỏ đít phát nào, và chung cư cao cấp. Nên em tin là cụ nói sai nhé :))

silver_wolf

Xe đạp
Nhà em có 2 anh em trai , ông anh chọn Cc ,em chơi mặt đất , 2 phụ huynh cũng chọn mặt đất ( các cụ ở Văn Quán ).Sau 3 năm : em bán nhà (35m2) lồi ra một đống , mua mảnh 50m2 ô tô vào nhà và tiến hành xây 4 tầng.Ông anh thì giờ đang kêu như cha chết vì 3 năm lỗ 500 củ + chán cc lắm rồi.May nhà phụ huynh em trước mua VQ giờ giá gấp 4 lần ( tầm giờ khoảng 10 củ to , trước mua 2,6 củ ) -> nhà này sau sẽ lag của ông anh nên cũng đỡ tủi.
Em đi các nước tạm gọi là đi trước VN 20-30 năm như Hàn , Nhật và Châu Âu : Phải đại của đại gia mới có nhà mặt đất nhé , còn hầm bà làng vui lòng lên CC ở.
Quay lại chủ thớt : Cụ không nói ra nhưng em đồ rằng cụ vừa muốn có nhà rộng ở + bảo toàn tài sản -> cụ vui lòng kiếm mảnh tầm 40-60m2 ( ngõ hay phố nhưng sẽ phải rộng hơn 3m để ô tô vào nhà ) rồi tự xây là chuẩn nhất.Quận Hoàng Mai - Hà Đông - Long Biên - Thanh Trì , Từ Liêm và cũng có thể Thanh Xuân là điểm đến cho cụ khoanh vùng ( Quận nào gần cụ nhất là triển.Em đảm bảo 3 tỷ vẫn xây được nhà 4 tầng ô tô để trong.Kinh nghiệm của em là mất tầm 7 tháng - 1 năm cho công cuộc tìm được đất ưng ý.Quyết vậy đi ha cụ
Cảm ơn cụ đã tư vấn

TOpmot0099

Xe tải
Theo e nhà đất cho được oto vào vẫn thoả mái thì ở nhà đất thích thật.. còn trong ngõ hay ẩm thấp chuột bọ thì chúng cư vẫn hơn.

Nếu thớt mua nhà đất có mặt tiền phục vụ kinh doanh cũng được.

Schutze

Xe máy
Nếu cụ có thông tin alo em nhé. Em đang tìm tầm 4 tỷ nếu được.