[Funland] Vấn đề ở chung cư : Chuyện Đông - Chuyện Tây

thutrang09

Xe buýt
Dạo này nghe mọi người chia sẻ về vấn đề bụi mịn,ô nhiễm không khí nặng nề ở HN và TP.HCM e cũng thấy hoang mang mỗi khi ra đường.
Nhưng mà còn có vấn đề khiến e bức xúc hơn, suýt quên luôn cả vấn đề ô nhiễm môi trường đấy là các vấn đề ở tòa nhà e ở ạ
--------------
Em xin phép không nói tên chung cư e đang ở .

Vấn đề thứ nhất là, cứ mỗi tầm chiều tối, e đi làm về rồi để xe vào hầm xe, xếp xe rất ngăn nắp thẳng hàng, ấy thế mà sáng hôm sau đi làm, e lại chẳng thấy xe e ở vị trí ấy, chẳng biết ai đã dắt xe e đi tận đâu ý ạ. May là xe e có định vị nên là e dễ tìm. Chứ nghĩ đến mấy bác đi xe k có định vị, thì tìm biết đến bao giờ mới thấy xe.

Vấn đề thứ 2 vẫn là ý thức cư dân ạ, hôm trước e mới đợi thang máy ở tầng hầm, cùng bước vào với e là một chị gái, cũng khoảng 30 tuổi. Thang máy mới đóng vào còn chưa kịp lên thì lại lập tức mở ra, tưởng là cư dân khác đi vào thang máy, Nhưng không, một bà thím từ đâu xuất hiện với con xe đạp điện phi thẳng cả vào chỗ chờ thang máy, để đưa đồ gì đó cho cái chị vào cùng e.
-----------
Dạ, còn nhiều vấn đề bức xúc lắm ạ, nhưng thôi e tạm kể đến đây vì giờ e phải đưa bé đi về nhà ngoại chơi
Các bác có gặp trường hợp như thế không ạ,

Vấn đề xe cộ, e cũng đã báo với bảo vệ, nhưng cũng không thể quàng trách nhiệm lên họ, vì chưa chắc xe đã là họ dắt. Còn vấn đề kia, e chẳng dám nói trực tiếp với bà thím kia, chỉ dám lên đây than thở với các bác thôi ạ
------------
Ảnh dưới đây là 1 lần khác e đi thang máy, và bắt gặp một bà thím khác cũng phi hẳn xe vào chỗ chờ thang máy, chụp vội nên ảnh hơi mờ ạ

E tạo thớt để các cụ có cùng vấn đề đã gặp như e thì chia sẻ cho bớt bức xúc
Mà cụ nào có chia sẻ về người tốt việc tốt ở chung cư thì càng tốt ạ, cho e cảm thấy cuộc đời còn có người tốt, người có ý thức, chứ e đang thấy cuộc đời tăm tối dần, tăm tối cả vì không khí ô nhiễm, cả vì ý thức con người :((

Ảnh e mới chôm chỉa được từ cộng đồng Youhomers đây các cụ ạ, phi hẳn xe máy vào luôn

Chỉnh sửa cuối:

HiFive

Xe tải
Em có đọc được vài bài báo, đa phần là do phí dịch vụ của chung cư quá chát, nên cư dân mới phải dùng hạ sách ạ!

nhan-nha-thieu-dien-tich-dat-xe-may-len-can-ho-o-chung-cu-dang-song-nhat.jpg

nhan-nha-thieu-dien-tich-dat-xe-may-len-can-ho-o-chung-cu-dang-song-nhat.jpg

thutrang09

Xe buýt
Ảnh e mới chôm chỉa được trong Cộng đồng Youhomer, ở chung cư này còn phi cả xe máy nữa các cụ ạ, có nẫu ruột không cơ chứ

thutrang09

Xe buýt
he he he, chung cư nhà bác hay phết :D
e chẳng dám nói gì bác ạ, chỉ có bức xúc xog lên đây chia sẻ với mọi người thôi ạ
À đây bác ạ, e hóng hớt được, có chung cư còn phi cả xe máy vào nữa

Ct.Thang

Xe tăng
Cầu thang máy cho cả xe máy vào hử?

Cho lên nhà 1 lần trưng bày thì ok chứ đệch ngày nào nó cũng rước xe lên xuống em cũng ạ ^:)^

moonlife

Xe container
Cụ tự trả lời rồi còn gì : Xã hội không khốn nạn hơn vì những người xấu, mà xã hội khốn nạn vì những người tốt ko dám đấu tranh ko dám lên tiếng vì sợ đụng chạm sợ thiệt thòi sợ lọ sợ chai :D
Cụ để ý những nước tư bản, người xấu đầy, nhưng những người tốt luôn bảo vệ nhau cùng nhau đấu tranh. Họ phản kháng cực mãnh liệt với cái ác cái xấu kể cả ko phải việc của họ :D

thutrang09

Xe buýt
Cho lên nhà 1 lần trưng bày thì ok chứ đệch ngày nào nó cũng rước xe lên xuống em cũng ạ ^:)^
ôi, chô e ngta phi xe vào chỗ đứng đợi thang máy, e đã thấy bực rồi, vì nguy hiểm cho bọn trẻ con, chứ còn chưa thấy ai cho xe máy vào thang máy cụ ạ

zonda82

Xe container
Đây là tiết kiệm tiền gửi xe. Em dự là vậy chăng. Cccm cho ý kiến.

thutrang09

Xe buýt
Cụ tự trả lời rồi còn gì : Xã hội không khốn nạn hơn vì những người xấu, mà xã hội khốn nạn vì những người tốt ko dám đấu tranh ko dám lên tiếng vì sợ đụng chạm sợ thiệt thòi sợ lọ sợ chai :D
Cụ để ý những nước tư bản, người xấu đầy, nhưng những người tốt luôn bảo vệ nhau cùng nhau đấu tranh. Họ phản kháng cực mãnh liệt với cái ác cái xấu kể cả ko phải việc của họ :D
cụ nói đúng đấy ạ, nhưng vấn đề là abor vệ không nhắc nhở người ta, vấn đè quan trọng hơn là ý thức của người phi xe vào đó, và thử đặt mình vào tình huống thì mấy ai dám đứng lên mà góp ý thẳng

thutrang09

Xe buýt
Đây là tiết kiệm tiền gửi xe. Em dự là vậy chăng. Cccm cho ý kiến.
ôi nhưng mà cứ phi xe xuống hầm là phải gửi mà cụ, làm gì có đường nào đi ra mà không cần qua cổng soát vé

zonda82

Xe container
ôi nhưng mà cứ phi xe xuống hầm là phải gửi mà cụ, làm gì có đường nào đi ra mà không cần qua cổng soát vé
Chắc mới mở thêm đường lên sảnh chăng. Cụ mợ về nghiên cứu xem, xong ta cũng làm như họ cho vui.

moonlife

Xe container
cụ nói đúng đấy ạ, nhưng vấn đề là abor vệ không nhắc nhở người ta, vấn đè quan trọng hơn là ý thức của người phi xe vào đó, và thử đặt mình vào tình huống thì mấy ai dám đứng lên mà góp ý thẳng
Hehe bảo vệ cũng sợ đụng chạm mà cụ :)) Bảo vệ cũng là người VN, cũng có tính nể nang, cũng xuề xòa cho qua chuyện cũng ko dám đấu tranh :))
Đó là bản tính người Việt hàng nghìn năm nay rồi cụ ơi. Thằng nào mà đấu tranh giống tây giẫy chết thì đã ăn 1 loạt gạch đá. Được răn dạy từ nhỏ như : Tránh voi chẳng xấu mặt nào, việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng, vác tù và hàng tổng, chờ được vạ thì má đã sưng, 1 điều nhịn 9 điều lành... Nhiều lắm ko thể kể hết. Tai hại nhất là cái chuẩn mực SAI LẦM đấy hàng nghìn năm qua cứ thế truyền hết đời này sang đời khác ngấm vào máu người Việt trở thành tính cách trở thành bản chất của người Việt.

wxczxc

Xe đạp
Như ở chỗ em thì phải phi xe đạp điện lên nhà sạc. Vì sạc ở ổ điện chung thì phải đóng phí, mà nhiều cụ già rất ki bo khoản lặt vặt như này.
( Gửi xe đạp có 20k / 1 tháng , nhưng các cụ bần quen rồi nên toàn xách lên nhà cho nó tiết kiệm ) ^:)^

thutrang09

Xe buýt
Chắc mới mở thêm đường lên sảnh chăng. Cụ mợ về nghiên cứu xem, xong ta cũng làm như họ cho vui.
Thôi e để xe ở dưới cho lành ạ, cho xe lên làm gì cho khổ ạ, còn vụ xe e bị dắt đi chỗ khác cơ cụ ạ, may là có lắp điều khiển từ xa nên tìm dễ

vudao119

Xe hơi
e cạn lời với mấy cái ảnh của cụ chủ thớt luôn r các cụ ạ