[Funland] Vấn đề về chế độ "lương, thưởng" không công bằng trong 1 công ty/cơ quan/đơn vị?

Nva057

Xe buýt
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.
Mình đc trả có xứng đáng với những gì bỏ ra không, nếu ok thì kệ thiên hạ, còn không thì next.
Đội le ve kia chưa chắc đã vô tích sự đâu.
Đúng đấy! Nhiều khi đội leve kia lại thạo tin, or con cháu các sếp quan hệ, or biết cách quan hệ... Nhiều khi ko có đội leve thì đội chăm chỉ ko có việc mà làm. He he. Là sếp ko tự nhiên lại đi nuôi 1 lũ leve vô tích sự đâu ạ 😆

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ bác chủ thớt có 2 lựa chọn:
Thay sếp lên làm sếp rồi tự dẹp hội le ve kia đi,
Hay là bỏ đi tìm chỗ khác (nhưng khả năng gặp lại đúng hiện trạng rất cao).
Còn nếu cứ ngồi lại tại chỗ như thế này hại thần kinh, chóng già lắm!
Dù VN mình hội nhập khá sâu vào thế giới xung quanh rồi, nhưng xã hội thì chưa phát triển kịp, nhiều người vấn sống với phong cách quá bao đồng, quá để ý đến những xung quanh, dù có khi họ chẳng ảnh hưởng chút xíu nào đến mình!!!

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Vp em không ai biết lương của ai (điều đó là tuyệt mật của mỗi người), làm bao nhiêu sẽ biết được hưởng bấy nhiên. Thế là đẹp, đỡ phải trâu buộc ghét trâu ăn - mỗi người chỉ cần thấy lương tương ứng với sức lao động bỏ ra.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em nghĩ bác chủ thớt có 2 lựa chọn:
Thay sếp lên làm sếp rồi tự dẹp hội le ve kia đi,
Hay là bỏ đi tìm chỗ khác (nhưng khả năng gặp lại đúng hiện trạng rất cao).
Còn nếu cứ ngồi lại tại chỗ như thế này hại thần kinh, chóng già lắm!
Dù VN mình hội nhập khá sâu vào thế giới xung quanh rồi, nhưng xã hội thì chưa phát triển kịp, nhiều người vấn sống với phong cách quá bao đồng, quá để ý đến những xung quanh, dù có khi họ chẳng ảnh hưởng chút xíu nào đến mình!!!
So sánh Ta với Tây thì hơi khập khiễng cụ ạ. Bên nó quản lý con người, quản lý năng suất lao động khác mình. Mình được như nó thì mới theo kiểu trả thẳng lương, thưởng (không cho ai biết) được.

ntfine

Xe hơi
So sánh Ta với Tây thì hơi khập khiễng cụ ạ. Bên nó quản lý con người, quản lý năng suất lao động khác mình. Mình được như nó thì mới theo kiểu trả thẳng lương, thưởng (không cho ai biết) được.
Trong nơi làm việc của cụ sẽ có những người không bằng long với cách quản lý của sếp, từ phản ứng ngấm ngầm như cụ chủ , hay đấu tranh công khai, cụ thể là đấu đá để dành vị trí của sếp. cách là nuôi dưỡng một bộ phận trung thành luôn ủng hộ mình trong bất kể trường hợp nào đấy gọi là nuôi đàn em , loại này đâu cần làm nhiều , khi họp hành cụ thử nêu y kiến ảnh hưởng đến sếp xem ...lúc nào họ cũng có cách biện minh ủng hộ. Về mặt này sếp cụ đã có tầm nhìn để giữ thế độc tôn . Không để những thành phần làm nhiều lại có công lấn át được.

Chỉnh sửa cuối:

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Việc mình mình làm, đi làm ăn lương thôi quan tâm làm gì cho mệt người

LunaLX

Xe tải
Thôi e kệ cụ, cụ xem 10 cmt thì đến 9 cái phê bình cụ mà cụ vẫn cứ cùn. :D
Bản thân em thì TIỀN CỦA CÔNG TY, THẰNG NÀO GIẬT ĐƯỢC CÀNG NHIỀU CÀNG TỐT, thằng đồng nghiệp nó lương cao thì cũng mừng cho nó, chứ em ko có so đo lương e với lương thằng làm cùng bao giờ cả :D Cảm thấy lương bèo thì kiếm việc khác thôi :D
Em thích suy nghĩ của cụ ạ: TIỀN CỦA CÔNG TY, THẰNG NÀO GIẬT ĐƯỢC CÀNG NHIỀU CÀNG TỐT
Em cũng khuyên cụ chủ là: thuận theo dòng nước mà chảy, mỗi Công ty đều có 1 văn hóa riêng, mình cứ thuận theo văn hóa đó mà đi theo, đừng đi ngược lại dòng nước không dễ chết đuối lắm.
Còn nếu không thích thì lên bờ, ta đi đường khác.

coolpix8700

Xe ngựa
Cho biết cũng không sao, nhưng việc cụ thể của bác thì đã bao giờ bác nhận được khẳng định của ai là nếu những nhân viên le ve kia không có lương và thưởng thì lương và thưởng của bác sẽ được tăng hay không?

vnvodoi

Xe tăng
Cụ thớt có khả năng thì nhảy chỗ khác, ngồi đấy ấm ức thì em thật chả giải quyết được gì, xác định đi làm thuê thì đừng để ý lương thằng khác, để ý lương mình đi. Thấy lương không ổn thì phắn , thiếu gì việc, chỉ sợ trình không có thôi.

kdchuyennghiep

Xe tăng
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.
Thớt lảm nhảm như đàn bà thế mà cũng đc gần 20 page.
Túm lại e thấy thớt thuộc dạng:
- Trình độ yếu, nếu ngon thì đã đi cmn rồi chứ ngồi đấy lâu thế
- Tính tủn mủn, soi mói, đố kỵ
- Phong cách lải nhải như đàn bà

Để e báo vs lãnh đạo thớt nhá

LunaLX

Xe tải

Thớt đông chứng tỏ doanh nghiệp nào cũng có tình trạng trên cụ ạ,
Quan trọng mấy thằng leve ấy nó làm gì mà vẫn sống khỏe.
Cụ để em tí sang hỏi bọn nó nhé, Công ty em cũng có mà.
Em chỉ sợ sang xong ko về được thì chết.

xuongrongtrencat

Xe buýt

Thím đi làm mà cày kéo cho đội le ve nó hưởng, thím có cay không? Thím không cay thì bỏ qua thớt này đi.

meotamthe

Xe cút kít
Nhóm em có vài người nghỉ rồi. Tìn giải pháp thôi. Đi chưa chắc đã là sự lựa chọn tốt.
Ở góc độ của cụ, thấy không vừa lòng thì đi là tốt nhất rồi, cứ đi rồi 1 năm gặp chỗ cũ 1 lần, cụ sẽ chiêm nghiệm và học thêm được nhiều thứ, em thật, có nhiều thứ phải qua kinh nghiệm trả giá mới biết được.

Mathce

Xe tải
Các cụ toàn bầy cụ thớt nghỉ việc, cụ ấy máu lên lại chiều soạn a4 giờ. Zui vậy thôi, cụ thớt cân nhắc, môi trường nào cũng phải khôn ngoan mới tồn tại thích nghi được, phải tỉnh táo trước những làn sóng và phe phái, cần biết mình thực sự là gì trong tổ chức, thông minh nguy hiểm quá cũng bị tiêu diệt, mà đần quá bị dắt đầu dắt mũi. Còn le ve nó nguy hiểm và quan trọng hơn cụ thớt tưởng nhiều đó. Cụ cứ bình tâm bình tĩnh để yên 3 tháng sau quay lại xem. Đừng máu anh hùng nhé.

kdchuyennghiep

Xe tăng
Thím đi làm mà cày kéo cho đội le ve nó hưởng, thím có cay không? Thím không cay thì bỏ qua thớt này đi.
Đến đây thì em phải công nhận thớt dốt thật chứ phải đùa!
Vs tình trạng vầy thì thôi, thớt cứ ngồi đấy mà ghen ghét đố kỵ, đel phải cố gắng đâu, kiểu gì cũng bị sa thải sớm thôi!

tunganh_a76amc

Xe tăng
Cụ có quyền không tin!
Ở đây không có chuyện ganh ghét cụ nhé! Làm cách nào để đòi hỏi quyền lợi và công bằng trong lao động thôi cụ.
Cụ nói chuyện này là ganh ghét vớ vẩn? Em không biết nếu cụ đi làm thì cụ thuộc nhóm hay làm hay thuộc nhóm le ve ?
Vấn đề nằm ở chỗ cách nhìn , cụ có tin là nhóm Le ve đang mang lại nhiều thứ hơn cho công ty không ?
* Thay vì ngồi đấy mà than vãn thì hãy làm bản thân mình giá trị hơn đi cụ .

xuongrongtrencat

Xe buýt
Đến đây thì em phải công nhận thớt dốt thật chứ phải đùa!
Vs tình trạng vầy thì thôi, thớt cứ ngồi đấy mà ghen ghét đố kỵ, đel phải cố gắng đâu, kiểu gì cũng bị sa thải sớm thôi!
Dốt (chưa có hướng giải quyết) mới phải lên đây hỏi cụ ạ. Hỏi cụ không tư vấn được điều gì tốt đẹp thì cũng đừng nên rủa như thế. Khẩu nghiệp nó quật cho đó!