[Funland] Vấn đề về mượn xe.

hung2019

Xe hơi
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Xe rảnh thì em cho mượn còn khi em đi làm cần xe thì miễn bàn

hailuatn

Xe container
Em nghĩ vấn đề tiền không đáng ngại. Chỉ không may xảy ra va chạm, phạt nguội hai bên mới khó ăn nói. Còn chỗ ruột thịt cộng với hiểu rõ tính cách của nhau (ý em là có thể yên tâm khi cho mượn) thì không sao.

emphailamsao

Xe tăng
Ơ. Lúc hỏi mượn thì cụ fai nói luôn là có rảnh hay ko chứ. Cho ngta mượn xong mình lại đi thuê thì cho mượn lgi? Em là em cứ sống thật. Có thằng em cũng khá thân đang học bằng bảo cho em mượn tập thì em từ chối luôn. Nếu vì mỗi lý do ko cho mượn mà mày thái độ hay nghỉ chơi với anh thì anh ko cho mươn là quá đúng. Kể cả việc vay tiền nhé, ko ai có thể nói với em là sao có tiền lại ko cho vay cả. Lol. Em hỏi lại ngay, thế sao có tiền lại phải cho vay, tự hỏi sao có ng tao cho vay luôn còn mày thì ko.

vharc

Xe tăng
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em.

Tuần trước Em có ông Anh hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Gây tai nạn, vi phạm giao thông phạt nguội vân vân và mây mây nói chung là phiền lắm ạ, mất 1-2 tr thì đơn giản

thuyphongthanh

Xe lăn
Chắc đấy là anh ruột nên cụ mới không tiện từ chối.

Mzc

Xe điện
Em ít khi mượn, nếu có chỉ là đổi xe với ae trong nhà. Nhìn chung tuỳ người mà cho mượn, chứ đã k có xe thì thuê hay đi xe khách chứ mượn xe mà người ta đang dùng thì chả ra sao cả. Cụ cả nể thế nếu là con gái thì chửa hoang lâu rồi :)). Mà anh là anh kiểu gì? Chắc k phải anh trai.

duongqua

Xe container
cụ còn phải dùng xe nhiều hàng ngày mà lại cho mượn như vậy thì phục cụ thật.

hung2019

Xe hơi
Ơ. Lúc hỏi mượn thì cụ fai nói luôn là có rảnh hay ko chứ. Cho ngta mượn xong mình lại đi thuê thì cho mượn lgi? Em là em cứ sống thật. Có thằng em cũng khá thân đang học bằng bảo cho em mượn tập thì em từ chối luôn. Nếu vì mỗi lý do ko cho mượn mà mày thái độ hay nghỉ chơi với anh thì anh ko cho mươn là quá đúng. Kể cả việc vay tiền nhé, ko ai có thể nói với em là sao có tiền lại ko cho vay cả. Lol. Em hỏi lại ngay, thế sao có tiền lại phải cho vay, tự hỏi sao có ng tao cho vay luôn còn mày thì ko.
Đồng ý, nhưng có nhiều người cảm rất khó để nói ra lời từ chối :(

kienvinh

Tháo bánh
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em.

Tuần trước Em có ông Anh hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Trường hợp bác kể, cái ông mượn xe cũng vô duyên. Biết xe người ta không dùng đến hẵng mượn.

• Vodka
Reactions: 202

ceconam

Xe điện
Ui may mắn là e ko mượn xe cụ. Nói cụ thông cảm thôi chứ cũng khó thì họ mới mượn thôi, tin tưởng họ mới hỏi mình... ae nhiều khi cũng vì nhau 1 tí đc mà (tất nhiên là ko quá đáng). Xe e có khi cả tuần ko ở nhà e vẫn đi xe máy, xe bus bình thường

hung2019

Xe hơi
cụ còn phải dùng xe nhiều hàng ngày mà lại cho mượn như vậy thì phục cụ thật.
yes, tính em nó kiểu không biết nói từ chối như nào ấy, khi ông A họ nói "cho mượn vì cháu còn nhỏ quá, ko tiện đi xe khách", kiểu kiểu vậy.

uoat_LX

Xe điện
Cho mượn xe là việc theo cá nhân em là không nên làm ,em cũng cho mượn xe vài lần ,trong đó 1 lần phải bỏ tiền ra sửa xe hết 1,2tr ,một lần mượn ắc quy chạy xe máy đi cứu hộ cho cái xe của mình cách 28km .
Giờ thì chẳng ai mượn vì bạn bè ,anh chị em đều có xe ,thậm chí hịn hơn mình ,xong nếu có ai mượn thì dứt khoát không cho , nếu rảnh rỗi thì chạy luôn giúp họ miễn phí luôn .Nói dại chứ nếu họ gây tai nạn hay vi phạm luật giao thông , mình nai lưng ra chịu thì quá tội , nhất là phạt nguội thì đến khi đi đăng kiểm mới tòi ra , biết ông nào mượn xe ,ông nào vi phạm mà đòi .

mrductk111

Xe buýt
Khẩn cấp mới mượn chứ mượn đi rồi đen đủi va quẹt cái là cực phiền rồi.

Ôi thích quá

Xe buýt
Nếu nhà cụ chỉ có duy nhất 1 con xe cả nhà dùng chung, người mượn cũng biết điều này thì hết nói, kể cả anh em ruột thì là vô duyên chứ ko phải vô tư nữa.
Còn nhà cụ có xe máy đủ cho vc đưa đón con mà vẫn thích grab thì do cụ thôi, người mượn đâu biết được.
Với em thì cái thìa, quả chanh em cũng chả mượn, kể cả của bố mẹ, có thì dùng ko thì thôi.

hailuatn

Xe container
Em có ca mượn xe máy.

Em đang chạy con 1.832cc, full đồ, xăng nặng ngót ~ 500kg
Chạy mô tô 22 năm, 21 con xe các loại rồi mà nhiều lúc vật còn toát mồ hôi.

Có ông bạn ( từng đi Win từ 25 năm trước ) hỏi mượn.
Em giải thích là ông ko vật được đâu và từ chối.
Mà thực sự ngại quá.
Bỗng dưng mất vui
Cụ chụp con Altis hai bánh lên cho em ngó phát đê :) (1800 thì em đoán mò VTX?).

MiTa

Xe lăn
Xe e đang cho mượn đi Vtau 2 ngày. Vì xe e bình thường cũng bỏ ko đi. Nếu e đi thì cũng ko cho mượn dc.