Vân Đồn - Quan Lạn 2012

bachkhoak40

Xe điện
Năm trước đoàn em cũng đi rồi, ở đây được cái biển đẹp sạch và ít người nhưng đúng là ăn ở đắt gấp đôi các chỗ khác, điện đóm phập phù vì chạy máy phát

TEV

Xe hơi
Chuẩn bị lên đảo:

Phương tiện di chuyển trên đảo đa số là xe TUC TUC (một loại xe lam do anh Hồ Cẩm Đào sản xuất):

Em ở khách sạn ANN, mới và sạch sẽ. Đặc biệt là nước chảy mạnh và không có gián:

View ra biển rất thoáng mát, nhưng hơi một chút mùi tanh của bùn ngập mặn:

Nhận phòng nghỉ ngơi, ăn uống xong bọn em thuê xe TUC TUC chạy tham quan quanh đảo:

Rồi rẽ vào bãi biển Sơn Hào chơi đến tối:

Hải sản (hơi bị hạn chế, chắc tại em chưa có kinh nghiệm nên không vào đúng quán ngon, được cái rẻ hơn rất nhiều bên Vân Đồn):
Cơ trai tẩm bột rán:

Ghẹ (hơi nhỏ con nhưng rất tươi và chắc):

Sá sùng xáo lá lốt:

Mực và tu hài:

TEV

Xe hơi
Ngày thứ ba: 6h30 sáng trả phòng xong bọn em ra bến tàu quay về luôn, dự định rẽ qua Hạ Long một chút.

Lại trời nước bao la, thiên nhiên hùng vĩ:

benq

Xe điện
Lên tầu Đi Quan Lạn cứ phải tìm cái áo phao đầu tiên (tàu mà nhồi khách như xe buýt) ;)), DVu và ăn uống trên đảo hơi đắt vì toàn chuyển từ Vân Đồn ra, phòng ốc kém, đêm mới được tí điều hòa vì trên đảo chưa có điện, được cái biển còn hoang sơ yên bình

TEV

Xe hơi
Tạt qua Bãi Cháy thấy năm nay giá cả niêm yết nghiêm chỉnh, nhưng vẫn ở trên trời. Em hỏi thử mấy quán hải sản ghẹ toàn 800k/kg, ở bên Quan Lạn có cái chợ sáng sớm bán ghẹ có 180k/kg.

Và nhiều bãi rác dã chiến kiểu này, bốc mùi kinh khủng:

Bãi biển nắng rất to nên dân tình tránh nắng hết cả:

Chơi chán bọn em ra xe quay về, tạt qua chợ Uông Bí chơi tí cho anh chị em mua nốt những thứ còn lăn tăn chưa đủ:

Trên đường về em gặp cụ này, chắc thuộc tầm độc cô cầu bại trong giới lái xe, nếu không thì hẳn phải chuyên lái kông nông đầu ngang nên mới dám chơi kiểu cánh cụp cánh xòe thế này mà vẫn buôn tốt điện thoại trong khi lái:

Trên đây là toàn bộ những nét chính trong chuyến đi của em ạ.
Lần đầu làm báo cáo nên có gì không nên không phải thì các cụ cứ dạy để lần sau em làm tốt hơn nhé.
Cảm ơn các cụ đã quan tâm.

TEV

Xe hơi
nghe nói ngoài này giờ điện đóm và ăn ở vẫn chán lắm phải không bác
Thưa cụ, ngoài đó hiện đã có điện do tư nhân cung cấp (nếu em không nhầm thì chính là anh em cụ chủ ks ANN) nên có điện cả ngày. Tuy nhiên giá thì không tưởng tượng nổi nếu ở trong đất liền (gần 20k/số).

TEV

Xe hơi
Lên tầu Đi Quan Lạn cứ phải tìm cái áo phao đầu tiên (tàu mà nhồi khách như xe buýt) ;)), DVu và ăn uống trên đảo hơi đắt vì toàn chuyển từ Vân Đồn ra, phòng ốc kém, đêm mới được tí điều hòa vì trên đảo chưa có điện, được cái biển còn hoang sơ yên bình
Đúng như cụ nói, em kinh cái tàu chợ quá nên phải thửa riêng cho cả đoàn một tàu.
Dịch vụ trên đảo nhìn chung là đắt và yếu (cảm giác khác biệt rất rõ khi quay về đến Hạ Long), còn hải sản thì em thấy rẻ hơn Vân Đồn. Kể ra có thời gian ở lại vài hôm trên đảo em nghĩ sẽ thú vị hơn rất nhiều.

T 70

Xe máy
Website
www.dangerousgoods-hangnguyhiem.blogspot.com
Đúng như cụ nói, em kinh cái tàu chợ quá nên phải thửa riêng cho cả đoàn một tàu.
Dịch vụ trên đảo nhìn chung là đắt và yếu (cảm giác khác biệt rất rõ khi quay về đến Hạ Long), còn hải sản thì em thấy rẻ hơn Vân Đồn. Kể ra có thời gian ở lại vài hôm trên đảo em nghĩ sẽ thú vị hơn rất nhiều.
Cụ thửa riêng 1 tàu cũng là tàu cao tốc à ? Giá cả thế nào cụ ? Cụ cho xin contact của KS Ann.

korandovinhyen

Xe container
Ảnh cụ đẹp quá. mà các cụ đi thế vui nhỉ, vì nhiều mợ xinh thế đi cùng chắc không muốn về đâu cụ nhể!

kiple

Xe tăng

Đây hem phải là sá sùng đâu cụ, nó là con sâu đất (hay còn goi là bông thùa). Con này sống ở vùng cát pha đá, sỏi, ở ven biển. Còn sá sùng thì sống ở nơi chỉ cát min, nước sạch, trong. Sau khi chế biến, xào tỏi, sá sùng có màu trắng đục. Món này ra QL các cụ phải đặt trước và phải có duyên gặp con nước mới có. Dưng mờ...chẹp chẹp, ăn sá sùng tươi xào tỏi thì chỉ có quắt tai, héo mũi thôi ợ! ( 1 cân sá sùng khô, thường ngang giá với một chỉ vàng)

SonTrinh

Xe máy

Đây hem phải là sá sùng đâu cụ, nó là con sâu đất (hay còn goi là bông thùa). Con này sống ở vùng cát pha đá, sỏi, ở ven biển. Còn sá sùng thì sống ở nơi chỉ cát min, nước sạch, trong. Sau khi chế biến, xào tỏi, sá sùng có màu trắng đục. Món này ra QL các cụ phải đặt trước và phải có duyên gặp con nước mới có. Dưng mờ...chẹp chẹp, ăn sá sùng tươi xào tỏi thì chỉ có quắt tai, héo mũi thôi ợ! ( 1 cân sá sùng khô, thường ngang giá với một chỉ vàng)

Nhưng ở trên đảo Quan Lạn người ta gọi là Sá Sùng....

TEV

Xe hơi
Cụ thửa riêng 1 tàu cũng là tàu cao tốc à ? Giá cả thế nào cụ ? Cụ cho xin contact của KS Ann.
Em thửa riêng 1 tàu cũng là cao tốc cụ ạ. Giá cả thì từ 5 ~ 7 triệu tùy theo loại tàu và đàm phán.
Nếu không thuê tàu riêng thì đi bằng vé từ 120k ~ 150k/vé/lượt tùy từng nhà tàu.
Nhưng cụ chú ý là khả năng bị cancel trước giờ khởi hành là vô cùng cao, kể cả cụ đã trả tiền trước (do có khách khác trả cao hơn chăng?).
Em dính 2 chưởng như thế một lúc, đến cái thứ 3 mới đi được, giá 7 triệu. Mất toi buổi sáng chỉ có chờ đợi vật vờ trên bến Vân Đồn.

Contact khách sạn ANN em tạm thời không nhớ ở đây, nhưng cụ có thể check ở đây: http://www.halongtravelguide.com/khach-san-ann.htm

TEV

Xe hơi
Ảnh cụ đẹp quá. mà các cụ đi thế vui nhỉ, vì nhiều mợ xinh thế đi cùng chắc không muốn về đâu cụ nhể!
Em cảm ơn cụ. Em thấy cứ đi đông anh em bạn bè là luôn rất vui (hay tại tính em ham đàn đúm nhỉ?) :P

TUKY

Xe buýt
em chửa đc đi, vào hóng thôi !

nguyenduchiep

Xe tải
hè 2011 e đi Quan lạn ruì, nói chung là vui lắm ạ, ơ đây mới nên cũng sạch sẽ phết, đi tàu phải mất hơn 1h mới ra tới Quan Lạn, mọi ng chơi vui lắm
e có ít ảnh để lúc nào rảnh e post các cụ xem nhé

TEV

Xe hơi

Vậy à cụ? Thảo nào em ăn chả thấy ngon gì. Đoàn em các chị em không ai dám ăn vì nhìn giống con giun đất...

Nhưng ở trên đảo Quan Lạn người ta gọi là Sá Sùng....
Trên đảo họ giới thiệu nó là con Sá Sùng nên em mới ăn thử cụ ạ. Như cụ Kiple nói có lẽ mới là chính xác.

Chỉnh sửa cuối: