[Funland] Vận hạn tuổi 49

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em qua tuổi 49 rồi. Sao Thái Dương chiếu mệnh, hạn là Toán Tận. Em nghiệm đều thấy đúng.

Cụ cứ giữ gìn sức khoẻ. Lạnh thì quấn thêm cái khăn, nắng thì đội cái mũ. Ngủ sớm, dậy muộn. Ra đường thì không ăn thua đủ với trẻ trâu. Làm ăn thì xác định làm đủ ăn, không làm kiểu được ăn cả, ngã về không.

Chỉ cần thực hiện mấy điều ấy, thì cụ sẽ sống vui sống khoẻ từ năm 49 tuổi đến năm 90 tuổi.
có chịch hết mình được không cụ

BMW X11

Xe tăng
Bố mẹ e bằng tuổi nhau. E còn nhớ năm 49t, đúng sáng mùng 1 cu út nhà em chơi nghịch ngã trán đập vào cạnh cửa, máu chảy kha khá, xong 1 đứa khác thì làm vỡ ly vỡ bát. Bm em vô thần, đầu năm chả bh đi xem thầy hay đi đền chùa gì cả. Năm đó em thấy vậy em sợ quá, bảo bố mẹ đi xem xem có vde gì ko, mới m1 đã đổ máu mà lại đúng hạn 49. Nhưng mà sau ông bà cũng chẳng đi xem.
Kết quả năm ấy nhà em nuôi con gì cũng mất, nuôi gà thì gà dịch chết hết, ngan vịt cũng vậy. Nhà có bò mẹ, mỗi năm đẻ 1 em bê đều như vắt chanh vậy mà năm đó, bò chuyển dạ lâu, lúc đẻ ra bê con cũng ngạt rồi chết. Cũng kb có liên quan gì hạn 49 ko nhưng thôi nghĩ của đi thay ng, nhà e cũng vui vẻ và rồi 49 cũng qua, 53 cũng đã qua ạ
Trên chỗ Tam Gold có dịch vụ Đổi tuổi đấy bác.
Ta đổi từ 48 sang luôn 54, thế là xong, bác ạ. Thoát 1 lúc 2 tai ách.

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng 76, sắp sửa phải làm cái lễ "Trình làng" ở quê (sẽ đc joint vào đình làng club).
Cơ thể từ năm nay đã thấy một số dấu hiệu xuống cấp roài: đau răng, hói đầu...
Em xác định là nếu gặp vấn đề lớn/ bệnh nan y là chủ động dừng cuộc chơi nên cũng không lo lắng hay sợ hãi gì, kệ cái gì đến cứ đến, đi cứ đi, còn đc ngày nào enjoy ngày đó.

Chỉnh sửa cuối:

lodudu

Xe điện
Có thống kê nào về tuổi 49,53 k các cụ?

Kiên Khùng

Xe điện
Theo em thấy biến cố trong đời kiểu gì cũng có. Các cụ quản lý thì chắc cũng biết môn quản trị rủi ro.
Ngày nay thông tin nhiều, nhận thức phát trien các nên chúng ta có nhiều điều kiện xây dựng các pa dự phòng hơn. Khi có pa dự phòng, theo e là tài chính, công việc, lối sống lành mạnh ... thì còn lại là tâm lý của mình. Chứ hoạ trên trời, gọi là số mệnh, muốn tránh cũng khó. Nhưng sk tốt, tiền đông, thì cái hạn nó qua nhẹ nhàng.
Giả dụ hạn là ốm đau, mà các cụ lại còn nghiện thuốc lá/ bia rượu nữa thì hạn nhẹ cũng thành nặng.
Còn đã làm trên cao là phải có dây an toàn. Hạn là ngã cao, thì có dây an toàn sẽ bị thương nhẹ. Chứ không thì như câu chuyện bác thợ xây quy tiên đó.
Cụ chuẩn.
So với người phương Đông, người phương Tây ít phải sử dụng cầu an giải hạn, vì họ có ngành bảo hiểm rất phát triển.
Nói thêm, tôi năm nay cũng là năm tuổi, sinh năm Bính Thìn. Cứ theo tự nhiên mà triển: đói-ăn, khát-uống, buồn-đi ngủ. Còn thức thì làm việc. Luôn dành cho chính mình sự soát xét để tự bảo an.

cha biet chi

Xe điện
Em thì cứ lạc quan thôi ạ.đến thì đón .đời cứ vô tư thì tâm lý thoải mái mới tốt ạ.

lamhaha191

Xe tăng
Em cũng 76, sắp sửa phải làm cái lễ "Trình làng" ở quê (sẽ đc joint vào đình làng club).
Cơ thể từ năm nay đã thấy một số dấu hiệu xuống cấp roài: đâu răng, hói đầu...
Em xác định là nếu gặp vấn đề lớn/ bệnh nản ý là chủ động dừng cuộc chơi nên cũng không lo lắng hay sợ hãi gì, kệ cái gì đến cứ đến, đi cứ đi, còn đc ngày nào enjoy ngày đó.
Nhã quá cụ

ngochaviet

Xe buýt
Em cũng không thích nhân vật batman này đâu, tại sao nick tên là batman thì có vài cụ trên này biết thôi hợ. SIGNUS anh nhỉ? =))

Cúng ta đang sống trong xã hội loạn lạc, nên vô thần và hữu thần đôi khi chỉ khác nhau một ý niệm. Nó giống như cụ giờ đang hai chân đứng hai xuồng vậy.
Hãy chọn lấy 1 thứ để tin thôi cụ, cái gì mà mình cảm thấy thích nhất là được. :P
Việc này chông chênh phết nhỉ cụ, em muốn chọn 1 thứ để tin nhưng chưa chọn được cái nào. Căng là ở chỗ đó

ngochaviet

Xe buýt
Ông Bà tổ tiên bảo tiên sư con với cháu, hầu hạ từ bố đến con chúng nó đến lúc chết, giờ cúng cho một tý nó còn mặc cả các Cụ về ăn rồi phù hộ cho con cho cháu…
=)) cụ vui tính quá, cơ mà em thấy đúng ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Việc này chông chênh phết nhỉ cụ, em muốn chọn 1 thứ để tin nhưng chưa chọn được cái nào. Căng là ở chỗ đó
Cứ theo nguyên tắc cân bằng thôi cụ. Nếu đúng thì cụ cùng tuổi tôi. Có gì quá ghê gớm ở cuộc đời này để ta lăn tăn? Đỉnh cao hay vực sâu, hạnh phúc hay đau khổ cũng 1 đời người là hết. Tính toán là để tối ưu hóa giá trị cuộc sống của mình, sao cho giá trị để lại là lớn nhất, hiệu quả nhất (trong khả năng hiện hữu của mình).
Nhìn trên quan điểm này thì, mỗi ngày, ta tha hồ chọn niềm vui...
Chúc cụ ngày mới bớt căng, thêm vui.

ngochaviet

Xe buýt
Cơ thể từ năm nay đã thấy một số dấu hiệu xuống cấp roài: đâu răng, hói đầu...
Em xác định là nếu gặp vấn đề lớn/ bệnh nản ý là chủ động dừng cuộc chơi nên cũng không lo lắng hay sợ hãi gì, kệ cái gì đến cứ đến, đi cứ đi, còn đc ngày nào enjoy ngày đó.
Qua hình ảnh em võ đoán cụ là người thành công về kinh tế. Từ đó suy luận cụ có vị trí, quan hệ, kinh nghiệm sống tốt và phong phú. Do đó việc gặp bất trắc trong tuổi 49 nếu có đến cụ cũng hội đủ các điều kiện để xử lý giải quyết. Vì vậy cụ hoàn toàn tĩnh tâm đối với tuổi này :)

otothanglong

Xe điện
Kính các cụ mợ, em có vấn đề xin được tham vấn ý kiến của các cụ mợ.
Chẳng là em đang bước vào tuổi 49, với cái tuổi này, hầu như ai cũng cho đó là tuổi vận hạn và đến với mình dồn dập. Khi chưa đến tuổi này, em cũng hay lý lẽ rằng, do đây là thời kỳ quá độ, chuyển giao của cơ thể con người, do đó dễ sinh bệnh tật, hoặc do sức khoẻ yếu nên trong lao động hay cuộc sống dễ sinh tai nạn. Từ sức khoẻ dẫn đến các mặt khác trong cuộc sống như công việc, các mối quan hệ, khả năng phán đoán, xử lý tình huống nó cũng kém đi, vì vậy mà hay gặp những vấn đề trắc trở.
Vậy thì khi bước vào tuổi này, chúng ta cần chuẩn bị tâm thế gì để đón nhận và đi qua nó? Kính các cụ mợ đã trải qua cho em xin những lời chỉ dẫn. Các cụ mợ chưa trải qua nhưng đã có cách nhìn về vấn đề này cho em xin ý kiến về quan điểm của các cụ mợ. Cụ mợ nào đang bước vào tuổi này như em cùng vào đây chia sẻ với em nhá.
Kính các cụ mợ.
Quên tuổi tác năm tháng đi và đừng mê tín thì yên lành, em đã sống thế và vèo cái nó đi qua lúc nào không hay. Chứ nặng nề làm gì cho thêm khổ sống 1 ngày vui 1 ngày cứ vậy mà sống cụ nhé.

NayruLove

Xe buýt
Chẳng là em đang bước vào tuổi 49, với cái tuổi này, hầu như ai cũng cho đó là tuổi vận hạn và đến với mình dồn dập. Khi chưa đến tuổi này, em cũng hay lý lẽ rằng, do đây là thời kỳ quá độ, chuyển giao của cơ thể con người, do đó dễ sinh bệnh tật, hoặc do sức khoẻ yếu nên trong lao động hay cuộc sống dễ sinh tai nạn. Từ sức khoẻ dẫn đến các mặt khác trong cuộc sống như công việc, các mối quan hệ, khả năng phán đoán, xử lý tình huống nó cũng kém đi, vì vậy mà hay gặp những vấn đề trắc trở.
Vậy thì khi bước vào tuổi này, chúng ta cần chuẩn bị tâm thế gì để đón nhận và đi qua nó? Kính các cụ mợ đã trải qua cho em xin những lời chỉ dẫn. Các cụ mợ chưa trải qua nhưng đã có cách nhìn về vấn đề này cho em xin ý kiến về quan điểm của các cụ mợ. Cụ mợ nào đang bước vào tuổi này như em cùng vào đây chia sẻ với em nhá.
Kính các cụ mợ.
Có một vụ liên quan đến sức khỏe là Cụ nhớ đi khám tổng thể, tầm soát ung thư từ năm 48 tuổi 6 tháng và đầu năm 49, không sợ nhất vạn chỉ sợ vạn nhất, nếu có K phát hiện sớm chữa khỏi dễ dàng hơn, tỷ lệ cao hơn là có triệu chứng rõ rệt mới đi khám. Chúc cụ khỏe mạnh, thọ qua ngưỡng 5 chục và nhiều chục nữa :D

huongdo03

Xe tăng
Hình như cái tuổi 49 là đã qua hết cái tam tai, thái tuế như cụ nói?
Là năm cuối tam tai đó cụ. Em thấy từ giữa năm vừa rồi bắt đầu đuối cả về kt và sk, mà em sợ chết nên đến giờ này chưa dám đi khám. Em cũng nghĩ đã là hoạ khó tránh nên cũng chỉ cẩn thận trong chừng mực thôi, ko cố quá.
Mà em cũng giống cụ, ko xem ngày bao giờ.

ngochaviet

Xe buýt
Cứ theo nguyên tắc cân bằng thôi cụ. Nếu đúng thì cụ cùng tuổi tôi. Có gì quá ghê gớm ở cuộc đời này để ta lăn tăn? Đỉnh cao hay vực sâu, hạnh phúc hay đau khổ cũng 1 đời người là hết. Tính toán là để tối ưu hóa giá trị cuộc sống của mình, sao cho giá trị để lại là lớn nhất, hiệu quả nhất (trong khả năng hiện hữu của mình).
Nhìn trên quan điểm này thì, mỗi ngày, ta tha hồ chọn niềm vui...
Chúc cụ ngày mới bớt căng, thêm vui.
Cảm ơn lời chúc của cụ. Em đang có lối nghĩ về cuộc sống tương tự cụ. Em cũng hay tự liên tưởng, giờ mình đang cần tiền, giả sử mình có tiền như mình cần, mình lại muốn có sức khoẻ, giả sử mình có sức khoẻ, mình lại muốn có vị trí, có quyền lực trong xã hội, giả sử mình có 3 thứ cơ bản trên, mình lại muốn có cuộc sống thanh bình...Như vậy mong muốn là luôn có trong cuộc sống, nếu không đạt được mong muốn thì dễ gây buồn phiền. Do đó biết bằng lòng với hiện tại của mình cũng là một cách thoả mãn mong muốn :D

langtoilangtoi

Xe điện
Kính các cụ mợ.
Từ xưa các cụ nhà mình ko có môn xác suất thống kê nên cứ thấy nó hơi nhiều nhiều ở 1 nơi nào đó là kết luận luôn thôi.
Hơn nữa, tuổi thọ trung bình ngày càng cao thì 49 hay 53 vẫn là độ tuổi sung sức
Ngày nay số liệu có đủ rồi, e có xem 1 cái thống kê thì ở tuổi này chả có gì đột biết cả
Đương nhiên, anh em tâm linh thì được cái nhanh nhậy, cứ bày trò kiếm tiền của các cụ thôi

otothanglong

Xe điện
Thoải mái đi cụ.. em tìm hiểu thì cả thế giới có mỗi mình kiêng 49 53 .. nếu hạn thật thì thế giới tèo hết rồi.. cúng ông bà tổ tiên dịp Tết này phù hộ cả nhà khỏe mạnh công việc phát triển là được rồi.
Cứ sống đức độ sinh hoạt lành mạnh là khắc mọi sự yên lành cụ nhỉ, nhìn đời vui lên mà mà sống, ngày xửa cứ đến năm tuổi là người lớn hay nhắc " cẩn thận nhé năm nay năm tuổi của con đấy " nghe sợ run và cả năm đó lại nơm nớp cảm giác bất an, chất lượng sống như mứt ;)) . Em còn nhớ hồi nhỏ em cầm gạch tương thằng thày bói gần nhà, nó bảo với bà em cẩn thận năm nay năm tuổi thằng này, tránh nước xa ra nhé, làm hè năm đó cơ quan ông già đi nghỉ mát nhất định bà không cho đi, điên tiết em nhặt đống gạch cứ ra nhà thằng thày dỏm đó ném, và nó vừa ló mẹt ra em cũng tương luôn. Trong khi đó toàn trốn đi bơi cùng lũ bạn suốt dịp hè năm đó chẳng thấy sao cả, mẹ sư nhà nó giờ nghĩ lại vẫn bực :))

Koạt mo

Xe điện
Phải nhìn sự việc từ nhiều góc độ để hiểu rõ vấn đề và có cách ứng xử phù hợp cụ ah.
* Về y học, thì giai đoạn 49-53 tuổi là thời kỳ có sự thay đổi lớn về cơ thể sinh học đối với đa số đàn ông việt (các tộc người khác có thể khác chu kỳ), giống như giai đoạn 15-17 là giai đoạn dậy thì. Các phản ứng với cuộc sống có sự thay đổi, nên không ít thì nhiều xảy ra vấn đề này, vấn đề kia.
Giống như chiếc oto, khi đi đến mốc 80- 100.000 km (tương đương 49) và ngay sau đó là mốc 150-180.000 km (tương đương 53) cần phải bảo dưỡng cấp lớn theo khuyến cáo của các NSX dựa trên tính toán về tuổi thọ linh kiện và thống kê khi sửa chữa thực tế (đừng cụ nào nói là xe đi 2-300.000 km chẳng làm sao, vì các tính toán, thống kê dựa trên số đông, chứ không phải cá biệt).
* Về quan niệm dân gian, Khi có nhiều trường hợp cùng gặp vấn đề nào đó ở một giai đoạn, thì được tổng kết thành kinh nghiệm cuộc sống.
* Về giải pháp tâm linh, chỉ là liệu pháp tâm lý, làm cho một số người có phần yên tâm. Khi hiểu rõ rằng, sức khỏe chúng ta đang ở giai đoạn thay đổi (em nói tránh, thực tế là đi xuống), thì cần chủ động thích ứng. Giống như khi lái xe, khi gặp đèo dốc, đường cua gấp khúc, nhiều xe đi ngược chiều thì phải chủ động kiểm soát cao hơn bình thường, chứ đừng có yên tâm là đầu năm đã cúng dâng sao, giải hạn mà đạp ga thoải mái.
* Về khía cạnh kiểm soát rủi ro. Từ trước đến nay, mọi lĩnh vực đều có kiểm soát rủi ro, nhưng ngay cả những lĩnh vực có biện pháp rủi ro cao nhất, vẫn xảy ra các rủi ro. Nhưng không vì thế mà bỏ qua kiểm soát.
Kính các cụ mợ.

ngochaviet

Xe buýt
Có một vụ liên quan đến sức khỏe là Cụ nhớ đi khám tổng thể, tầm soát ung thư từ năm 48 tuổi 6 tháng và đầu năm 49, không sợ nhất vạn chỉ sợ vạn nhất, nếu có K phát hiện sớm chữa khỏi dễ dàng hơn, tỷ lệ cao hơn là có triệu chứng rõ rệt mới đi khám. Chúc cụ khỏe mạnh, thọ qua ngưỡng 5 chục và nhiều chục nữa :D
Cảm ơn lời chúc của cụ.
Tuy nhiên em mở thớt không phải do đang lo lắng về tuổi hạn 49, mà là em muốn các cụ đã qua tuổi này chia sẻ những điều đã trải qua. Các cụ chưa đến thì có cái nhìn ntn về tuổi này. Các cụ đang trong tuổi này thì nhìn nhận nó ntn.
Đó là mục đích lập thớt của em ạ :)

ngochaviet

Xe buýt
Phải nhìn sự việc từ nhiều góc độ để hiểu rõ vấn đề và có cách ứng xử phù hợp cụ ah.
* Về y học, thì giai đoạn 49-53 tuổi là thời kỳ có sự thay đổi lớn về cơ thể sinh học đối với đa số đàn ông việt (các tộc người khác có thể khác chu kỳ), giống như giai đoạn 15-17 là giai đoạn dậy thì. Các phản ứng với cuộc sống có sự thay đổi, nên không ít thì nhiều xảy ra vấn đề này, vấn đề kia.
Giống như chiếc oto, khi đi đến mốc 80- 100.000 km (tương đương 49) và ngay sau đó là mốc 150-180.000 km (tương đương 53) cần phải bảo dưỡng cấp lớn theo khuyến cáo của các NSX dựa trên tính toán về tuổi thọ linh kiện và thống kê khi sửa chữa thực tế (đừng cụ nào nói là xe đi 2-300.000 km chẳng làm sao, vì các tính toán, thống kê dựa trên số đông, chứ không phải cá biệt).
* Về quan niệm dân gian, Khi có nhiều trường hợp cùng gặp vấn đề nào đó ở một giai đoạn, thì được tổng kết thành kinh nghiệm cuộc sống.
* Về giải pháp tâm linh, chỉ là liệu pháp tâm lý, làm cho một số người có phần yên tâm. Khi hiểu rõ rằng, sức khỏe chúng ta đang ở giai đoạn thay đổi (em nói tránh, thực tế là đi xuống), thì cần chủ động thích ứng. Giống như khi lái xe, khi gặp đèo dốc, đường cua gấp khúc, nhiều xe đi ngược chiều thì phải chủ động kiểm soát cao hơn bình thường, chứ đừng có yên tâm là đầu năm đã cúng dâng sao, giải hạn mà đạp ga thoải mái.
* Về khía cạnh kiểm soát rủi ro. Từ trước đến nay, mọi lĩnh vực đều có kiểm soát rủi ro, nhưng ngay cả những lĩnh vực có biện pháp rủi ro cao nhất, vẫn xảy ra các rủi ro. Nhưng không vì thế mà bỏ qua kiểm soát.
Dạ cụ dạy rất khúc triết. Nhìn nhận theo chỉ dạy của cụ sẽ thấy tuổi 49 cũng bình thường như các tuổi khác. Cảm ơn cụ.