Van hăng nhiệt Fiat

dung37c1

Xe tăng
Hi, các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm thay van hăng nhiệt si 1.6 cho cháu hỏi nhờ tí: cháu muốn biết thông số kỹ thuật, nơi bán và có thể dùng loại thay thế nào khác

Loccong

Xe tăng
Hi, các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm thay van hăng nhiệt si 1.6 cho cháu hỏi nhờ tí: cháu muốn biết thông số kỹ thuật, nơi bán và có thể dùng loại thay thế nào khác
Cái này đơn giản mà cụ.
Nguyên lý hoạt động của van hằng nhiệt là ngăn không cho nước làm mát chảy qua két nước khi chưa đạt đến một nhiệt độ nhất định, khoảng 70 đến 80 độ C, mục đích để máy nóng đảm bảo công suất, đặc biệt là trời mùa đông ở miền Bắc hoặc các xứ lạnh rất cần.
Cụ có thể sử dụng van hằng nhiệt của bất kỳ hãng xe nào, lưu ý là dùng loại tốt nhé, cụ tìm loại có đường kính tương tự van hằng nhiệt của Fiat hoặc vừa với đường ống nước xe của cụ.
Gara nào cũng làm được cho cụ, nhưng để chắc chắn nhất cụ nên đến chỗ cụ Tân hoặc cụ Hậu hoặc Mekong để thay, cái này giá rẻ, thay đơn giản, tiền công chẳng đáng là bao.
Và quan trọng nữa là cái này có thể bỏ đi cũng được nếu cái van hằng nhiệt xe cụ bị hỏng, rất nhiều Gara khuyên khách bỏ cái van này để tránh trường hợp hỏng gây nóng máy và bó máy.

haanhbinan

Xe điện
Em cúng quan tâm về vấn đề này, xe em cũng đã bị nối tắt quạt rồi, em muốn khôi phục lại cho nó nguyên bản. Van hằng nhiệt em nghĩ nó cũng không đắt lắm, vấn đề hệ thông quạt, rơ le, và các phụ kiện kèm theo còn chạy tốt nữa hay không? em cũng hóng cao nhân vậy.

fiatutt

Xe máy
Đúng như cụ lộc cong giải thích,tuy nhiên ở Vina em nghĩ ko quá cần thiết, tiện thì thay ko tiện cụ cứ đấu tắt,cho khỏi phiền toái,máy sẽ lâu đạt nhiệt độ làm việc hơn một chút, nhưng ko vđề

Chỉnh sửa cuối:

Loccong

Xe tăng
Em cúng quan tâm về vấn đề này, xe em cũng đã bị nối tắt quạt rồi, em muốn khôi phục lại cho nó nguyên bản. Van hằng nhiệt em nghĩ nó cũng không đắt lắm, vấn đề hệ thông quạt, rơ le, và các phụ kiện kèm theo còn chạy tốt nữa hay không? em cũng hóng cao nhân vậy.
Quạt của cụ đấu trực tiếp hay ko thì ko liên quan tới cái van hằng nhiệt này cụ nhé.
Quạt có thể đấu trực tiếp, luôn quay khi bật khóa điện, hoặc đấu qua rơ le nhiệt.
Khi đấu quạt qua rơ le nhiệt thì chỉ khi nào máy nóng thì quạt mới quay, theo thiết kế thì nước làm mát đủ 90 độ C thì cái rơ le này sẽ đóng khi đó quạt sẽ quay nấc số 1, khi nhiệt độ nước cao hơn thì quạt sẽ quay các nấc phù hợp số 2 hoặc số 3.
Cái rơ le này cũng ít hỏng lắm!

tahd

Xe tải
Cụ chủ thớt nên sử dụng van hằng nhiệt điều này rất cần thiết đó cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

albertini

Xe tải
Cụ chủ thớt nên sử dụng van hằng nhiệt điều này rất cần thiết đó cụ ạ
Chuẩn, thay xong đi cực ổn định, kim nhiệt chỉ chính xác như mới. Cũng giống đai cam, đếnkhoảng 8 - 9 vạn thì phải thay, nếu không sẽ bục ra như vòi nước. Khoảng 2 củ. Me kong

tahd

Xe tải
Lâu lắm mới thấy cụ ăn bớt nổi lên

tahd

Xe tải
Các cụ cứ ấn định ngày giờ rồi thông báo để e rủ cụ nghiaiia đi cùng

dung37c1

Xe tăng
Thanks các cụ, mỗi cụ một ý kiến còn về phần cháu đã đọc nghiên cứu rồi, cháu theo quan điểm của cụ Tahd và lão an bớt

lvtuan

Xe tải
Cái van này có biểu hiện như thế nào lúc sắp phải thay hả cụ? Nghe cụ ăn bớt ảo cái này cũng phải thay như cam mà theo đồng hồ xe em cũng được 8v, cam thì em đã thay cả bộ cách đây 1 năm.

dixecu

Xe hơi
Van hằng nhiệt Fiat cấu trúc không đơn giản như thay như các loại khác đâu. Giá tương đối cao (trên 2 triệu). Vào Gara cũng chịu sầu thôi... Phải thay cả cụm (cả cụm ống có nhiều đầu ống lớn lắp vào lốc máy).

Chỉnh sửa cuối:

albertini

Xe tải
Van hằng nhiệt Fiat cấu trúc không đơn giản như thay như các loại khác đâu. Giá tương đối cao (trên 2 triệu). Vào Gara cũng chịu sầu thôi... Phải thay cả cụm (cả cụm ống có nhiều đầu ống lớn lắp vào lốc máy).
Tuỳ cụ ạ, cũng có thể ko cần thay cả cụm. Cụ Khiêm chế đc.

vip tien sinh

Xe ngựa
Nghe như kiểu bình cũ rượu mới cụ ạ!
Mà cứ nhắc đến rượu là lại phải ngó mấy cái bình?
Khoảng 18h33 tối nay em đưa gấu đi nhậu thịt cầy, ở khu vực Long Biên hoặc Nhật Tân. Em có chai Ngọc Cẩu kính mời các cụ cùng trung vui ợ!