[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

Cuongnh5256

Xe điện
Quê gấu cụ chỉ ăn 1 bữa,quê em là hai bữa,đồ thừa bữa trước dồn lại bữa sau ăn
Quê cụ ở đâu mà chán thế. Hóa ra bày mâm cỗ lên cho người ta ăn nhưng lại bảo chỉ được ăn 1/2 thôi vì đấy là của cả bữa sau "Tôi bày cho đẹp mâm thôi". Hài VCL
Còn việc ngoài lấy phần chia nhau trên mâm cỗ, có người vào bếp lục đồ ăn mang phần về nữa thì đúng là ạ quê cụ thật.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Quan điểm của nhà cháu về cái tục lệ này bản chất là sự quan tâm đến nhau ( Khi có miếng ăn miếng uống nhớ đến nhau ) rất nhân văn và mang tính cộng đồng làng xã rất cao . CCCM ở Thành thị hoặc không xuất thân từ những vùng quê như này không thể hiểu được .

Lucy2018

Xe đạp
TÔi thấy nó hay đấy chứ.
tiết kiệm cho mọi người tránh lãng phí do dư thừa cỗ.

Nhiều nơi, mời ăn cỗ nhưng đến không ăn mấy, thường ăn cơm + canh, các đồ khác thì chia nhau mang về, ở mâm để túi bóng luôn. Có nơi thì mâm ăn cứ ăn còn gia chủ đã chuẩn bị sẵn mỗi người 1 gói mang về.
Nói chung là nên bỏ cái hủ tục này đi.
Em thấy bác định nghĩa về hủ tục hơi lệch rồi, 'ăn cỗ lấy phần' ko phải là hủ tục, và văn hóa tân tiến ăn dư thì đổ vứt đi liệu có phải là tân tiến tục?

Qualcomaptx

Xe tăng
Quê cụ ở đâu mà chán thế. Hóa ra bày mâm cỗ lên cho người ta ăn nhưng lại bảo chỉ được ăn 1/2 thôi vì đấy là của cả bữa sau "Tôi bày cho đẹp mâm thôi". Hài VCL
Còn việc ngoài lấy phần chia nhau trên mâm cỗ, có người vào bếp lục đồ ăn mang phần về nữa thì đúng là ạ quê cụ thật.
Người đặt hà tiện nên bị thế

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Không ăn để thừa mứa ra nhìn thì phí, mang về thì bị kêu. Đọc bài đầu của chủ top thì hiểu là chủ tóp nghĩ đáng ra thừa thì để chiều mình có cái ăn, họ mang về thì mình chả còn gì ăn chiều nên tiếc.

niceshot

Xe container
Quê gấu cụ chỉ ăn 1 bữa,quê em là hai bữa,đồ thừa bữa trước dồn lại bữa sau ăn
Bây giờ có bài hỏi "Văn hóa mời ăn cỗ 2 bữa, đồ thừa bữa trước dồn lại bữa sau ăn các cụ nghĩ gì" thì cụ sẽ trả lời ra sao?

tomtomchát

Xe container
mang đồ ăn về đỡ lãng phí và giảm tải cho gia chủ, quá tốt :) mâm nào chọc đũa, chém gió văng miểng vào thì mâm ấy mang về, giảm nguy cơ lây các bệnh truyền nhiễm. và đằng nào tiền phong bì, tiền góp giỗ thì họ cũng đưa rồi :))
nhưng cụ thớt đưa thông tin hơi bị mâu thuẫn:
- cỗ trưa ăn thừa nhà cụ dồn sang chiều ạ?? (cùng 1 series khách ko sao, chứ 2 tốp là ko đc)
- khách ăn không hết họ có quyền lấy đồ THỪA trên mâm, chứ không có quyền lấy đồ MỚI ở mâm khác, hoặc trong bếp
- Cỗ bàn giờ cũng linh hoạt, nếu tự nấu thì ăn bữa nào làm bữa đó. nếu đặt thì càng tiện cho bên bếp, trước bữa tầm 60-90p họ mang sang là đẹp, vừa gọn nhà vừa ngon bữa :)
nếu khách thân tình, e nói thật cứ tuyên bố thẳng, trưa ăn ko hết các mẹ/bà/cụ mang về làm déo gì, để đây chiều ngủ dậy sang ăn tiếp !

hauyenhd

Xe container
Cụ làm em nhớ lại khoảng năm 199x, lúc em hai mấy tuổi đi ăn cỗ cưới của một anh đối tác ngay thị xã Hải Dương mình.
Do đến muộn nên em đc ghép mâm với 5 cô sồn sồn ba mấy bốn mươi, cả mâm ăn chừng 10p thì việc chia phần đc diễn ra, các món đc thản nhiên chia làm 5 phần, có cô thấy miếng giò của em chưa ăn thì hất hàm hỏi: có ăn không
Em ngán ngẩm buông đũa lắc đầu và cô ấy lấy luôn miếng giò của em bỏ vào túi của mình.

Vậy là em sang bàn nước bên cạnh ngồi, vừa hớp đc nửa chén chè thì đám kia tràn sang vét hết bánh kẹo trầu cau trong bàn, đến 6 điếu thuốc trong đĩa cũng không tha.
Một chị trẻ nhất trong đám nhìn em ái ngại bảo: thôi, để mấy điếu thuốc lại cho nó hút, chứ mình lấy hết phần cỗ của nó rồi lại còn lấy hết cả bánh kẹo nữa...

Vẫn cô lớn tuổi kia thản nhiên: kệ nó, thanh niên giờ nó chả ăn mấy mà hình như thằng này không hút thuốc đâu...
Đến đây thì em hết chịu nổi, nói với chị trẻ kia: cảm ơn chị, chị cứ để các cô ấy lấy hết cho khỏi lạc đàn :))
Thật sự kiểu lấy phần lấy được thế này chính xác là hủ tục cần loại bỏ và may làm sao ở đất TX HD em chỉ gặp duy nhất một lần

Còn ở quê mẹ em ở Cẩm Giàng hay quê vợ em bên Văn Giang, Hưng Yên gia chủ chuẩn bị túi ni lông để khách ăn xong lấy phần mang về thì lại là tục lệ rất hay. Trên mâm, các món canh thì người dự ăn còn các món khô chia nhau mang về và việc chia phần chỉ diễn ra khi người cuối cùng trong mâm đã buông đũa.
Đọc truyện của cụ như tiểu thuyết🤣 nhưng đúng là rơi vào cảnh như vậy mới dở khóc dở cười với cái hủ tục này, e ủng hộ ăn không hết thì chia nhau lấy về cho đỡ lãng phí còn chia từ đầu nhìn nó thô bạo quá hoặc các mâm cùng người dân trong vùng thì được chứ người nơi khác đến ngồi ghép lúc đó cứ đờ người ra như người thừa trên mâm cỗ😂

Tép Suối

Xe tải
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Thế ý cụ là người ta mang hết đồ ăn mời khách quý về có phỏng?

Nhà cháu đám giỗ cháu cứ ăn 1 bữa, xong cháu khoán cho ace, cô dì chú bác mỗi gia đình 1 bọc tướng mang về ăn đỡ cháu chứ bỏ đi thì phí :D
Thành thử cầm cho cháu càng nhiều cháu càng thích :D:D

onewayticket

Xe đạp
Em thấy một số cụ dùng từ hơi nặng nề.
Theo suy nghĩ của em thì việc này không phải hủ tục hay tệ nạn gì. Nhà em có việc toàn mong họ ăn cỗ xong rồi lấy phần mang về vì mình đỡ phải dọn, trút đồ ăn thừa, Đổ đi thì phí mà để lại thì ăn hết sao được. Kể cả chia cho mấy nhà hàng xóm cũng không hết được.
thực tế hiện nay người ta đi ăn cỗ là cơ hội gặp mặt, giao lưu chén rượu chứ có ăn mấy đâu.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hay mợ viết thớt này thế? Nếu là mợ thì ksao chứ cụ thì hơi buồn cười :)) :D

PCX2018

Xe buýt
Gần 10 năm nay chưa lần nào đủ cả :-s .Thành luôn lời nguyền.
Thế thì đừng kêu ca nữa bác. Cái này do lỗi chủ nhà rồi. Hà tiện quá mức cần thiết và/hoặc không biết tính toán. Cái đám giỗ cùng lắm đôic hục mâm mà không làm đủ cỗ thì đám cưới đôi trăm mâm chắc toang.

Altis 2011

Xe điện
Em thấy việc cỗ bàn của người VN mình cần thay đổi, lãng phí và hình thức vô cùng. Em đi ăn cỗ cưới ở thành phố nhiều khi thừa nhiều, gia chủ mang về cũng không ăn hết được, những lúc như thế chỉ mong có người mang về ăn hộ cho đỡ lãng phí.
Cỗ bàn ở quê tục mang về này cũng hay mà, vừa gọn gàng tiết kiệm vừa là sự quan tâm đến nhau. Ở quê em mâm nào cũng có 6 cái túi, các cụ ăn xong còn thừa cứ cầm mang về, em đặt vào địa vị gia chủ chỉ mong họ mang về ăn hộ mình, đổ đi phải tội lắm. Hồi cưới em ở quê bố em làm cỗ một mâm mấy đĩa giò, mỗi đĩa thái dầy 3-4 phân gì đó, em hỏi bố em sao nhiều giò thế, bố em bảo để các cụ ăn xong còn mang về. Nhưng mâm của những người đi làm công ăn lương thì lại thừa nhiều lắm, vì không ai mang về cả.