[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

Dangminhquan

Xe điện
Có những người đầu tắt mặt tối sau cánh gà thì xếp ở mâm góp
Ngồi mâm góp mới vui,đó là những người chuẩn bị,nấu cỗ...có khi nấu nướng chán chê rồi họ cũng không còn thích mâm cao cỗ đầy nữa,ăn uống lúc đó không phải khách khí.

hairyscary

Xe điện
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Cái này chắc cụ sáng tác cho vui..
Người ta lấy trên mâm thì hết cỗ trên mâm, cỗ tối nấu riêng, làm sao trưa ăn lấy hết cỗ tối được? Hay bình thường là dồn cỗ thừa buổi trưa vào để làm cỗ cho buổi tối?
Còn thì em không thấy chỗ nào mà dân tình trơ đến mức lấy cỗ trên mâm xong lại xông vào bếp lấy nốt cỗ trong bếp. Mà cơ bản thì lúc trưa đấy trong bếp làm del gì đã có cỗ tối mà hết cỗ tối. Cỗ tối mà nấu từ trưa, thêm quả trời mùa hè nữa, thì khéo cái làng ấy xóa tên từ lâu rồi.

Em cũng đã từng ăn cỗ trong hoàn cảnh khu đó có tục lệ mang về, lúc vào mâm, cũng thấy các đồ ăn rất nhiều và đều là Nam giới lên nghĩ uống-ăn thoải mái, nhưng khi mình ăn 1 số đồ thì cảm giác các ông Nam giới ngồi cùng cỗ hơi khựng lại, mình thấy hình như có gì đó SAI SAI khi mình ăn đồ, ngồi quan sát xung quanh thì đã thấy 1 vài bàn Nam giới gần đó đang thao tác chia đồ vào túi bóng cầm về, và em đã hiểu mình SAI gì, Việc cầm đồ mang về em thấy ban đầu thường mọi người nghĩ là đi ăn cỗ sẽ có mang LỘC về nhà cho con-cháu, nhưng em thấy ngồi mâm cỗ mà cứ nhòm món lọ, món kia nhưng không dám ăn, có ai trong mâm không muốn mang về mà cố tình ngồi ăn là sẽ được các bà các cô trong mâm nghĩ là ăn tham , và họ sợ ăn mất phần của họ, em thấy nếu không bỏ phong tục lấy phần vê thì có thể thay đổi phong tục đó bằng cách CHủ nhà chuẩn bị sẵn các túi phần cơ bản, và đặt sẵn trên bàn ( quà này cũng chính là tiền từ mâm cỗ đó) , đồ ăn trên mâm cỗ sẽ làm ít hơn dò đã trừ phần quà và người đến ăn cỗ sẽ ăn hết phần đồ ăn trên mâm ( vì đồ ăn trên mâm sẽ ít hơn lên chắc mọi người sẽ ăn hết ) còn phần quà thì ai về sẽ có 1 túi quà ( túi đồ ) cầm về, ai không muốn lấy có thể cho người cùng mâm, hoặc khác mâm. như vậy tránh tình trạng phải nhìn nhau ăn và ai không ăn có thể cầm trước quà ( túi đồ) đi về trước.

Ducky Momo

Xe buýt
Em thấy ko xấu chút nào, trong mâm cỗ là tập thể mà nếu tập thể đã đc chia phần bằng như nhau thì cái phần đó là của cá nhân. Khi đã là của họ thì ăn hay mang về thì hoàn toàn là cách làm cá nhân và ko ảnh hưởng tới bất kỳ ai. Do đó em thấy chỉ có vấn đề là vơ vét của người khác khi họ chưa đồng ý rồi bỏ vào làm của mình xách về mới đáng lêu lêu thôi.
Em không đồng ý với quan điểm những gì trên mâm là của khách dự. Tốt đẹp nhất là dọn lên vừa đủ, ăn uống vừa đủ. Còn nếu sau còn dư cỗ (dư chứ ko phải đồ thừa), gia chủ đóng gói mang nhờ hàng xoam dùng hộ nó là chuyện khác. Để em nói cụ nghe em dự đám cưới con nhà bác giúp việc ở Hà Nam, mâm cao cỗ đầy, hết lại tiếp. Nhưng mâm mấy bà thì hầu chi chỉ dùng đồ ướt, ăn xong lấy hết đồ khô mang về. Em ko hiểu đẹp ở chỗ nào khi các mâm vang tiếng sột soạt của túi nilon với hình ảnh các đĩa thịt gà còn nguyên được vơ vét trút vào túi?

Nana2015

Xe tăng
Ăn cỗ là đi phong bì rồi. Ko ai vác mồm đến ăn không cả. Với cả người ta ko mang về thì lại đổ thức ăn đi à có phí không? Mà để cho gia chủ thì gia chủ ăn dc ko? Người ta lấy cho là tốt quá rồi đấy. E thấy quá hợp lý và còn khuyến khích

Em không đồng ý với quan điểm những gì trên mâm là của khách dự. Tốt đẹp nhất là dọn lên vừa đủ, ăn uống vừa đủ. Còn nếu sau còn dư cỗ (dư chứ ko phải đồ thừa), gia chủ đóng gói mang nhờ hàng xoam dùng hộ nó là chuyện khác. Để em nói cụ nghe em dự đám cưới con nhà bác giúp việc ở Hà Nam, mâm cao cỗ đầy, hết lại tiếp. Nhưng mâm mấy bà thì hầu chi chỉ dùng đồ ướt, ăn xong lấy hết đồ khô mang về. Em ko hiểu đẹp ở chỗ nào khi các mâm vang tiếng sột soạt của túi nilon với hình ảnh các đĩa thịt gà còn nguyên được vơ vét trút vào túi?
Vâng, nhưng những gì trên mâm ko phải của gia chủ sắp lên để đãi khách, dành cho khách thì cái đó dành cho ai ạ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Tục ăn uống cỗ bàn vẫn còn dư âm của một thời đói khát, dần sẽ phải thay đổi thôi. Nhưng chắc còn phải một vài đời nữa.

Cuongnh5256

Xe điện
Đúng hay sai rất khó đánh giá nhưng gia chủ xác định sắp mâm cỗ cho khách ăn. Phải xác định khách sẽ ăn hết vì văn hóa ở đấy là mang đồ thừa về. Đây quê cụ chủ đã sắp mâm lên nhưng trách khách ăn hết không thừa gì để lại cho gia chủ. Buồn cười thật.
Nếu đi nhà hàng gia chủ có mang đồ thừa về không, nếu nhà hàng không cho gia chủ mang đồ thừa về các cụ có chửi sml lên không =)) =)) =))
Quê em còn mời người ta mang về vì không gia chủ cũng méo thể ăn được hết ấy.

Nana2015

Xe tăng
Sao lại không đẹp ạ. Người ta thích ăn thế nào là quyền của người ta chứ cụ. Người ta đi ăn cỗ phong bì đóng đàng hoàng mà . Ai ko lấy thì người khác có quyền mang về mà. Ko để đó gia chủ ăn cũng không thì lại đổ đi có phí không?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Rồi sẽ giống Châu Âu Châu Mĩ
Văn hóa là do con người tạo ra. Mà con người thay đổi thì văn hóa cũng thay đổi. Khi con cháu chúng ta lớn lên làm chủ xã hội. Chúng nó không đặt nặng miếng ăn là chính nữa. Cỗ có ý nghĩa thì chúng đến, không có ý nghĩa mà chỉ đến để ăn thì chúng nghỉ. Không biết như thế có giống châu âu, châu Mỹ không? Vì em không ở bển nên em không biết.

Altis 2011

Xe điện
E thấy chẳng có vấn để gì cả, bạn hàng e là người TQ nó nói vs e làm người VN mày sĩ và lãng phí đố ăn quá, e đi ăn vs bọn nó ko hết nó mang về, thậm chí đi Bar bia mà thừa nó cũng mang về
Bọn Nhật chai nước lọc uống thừa nó còn mang đi về để uống cho đỡ phí. VN mình chưa giàu lại hay lãng phí. Nhà em làm cỗ xong chỉ mong có người mang đồ thừa về hộ mình,

Mít tờ Tung

Xe buýt
văn hóa cái gì ? cái trò vô văn hóa của bọn thất học thôi. Mình đi đón dâu ở vùng nước ngoài giấu tên. Nó mang sẵn túi nilong còn đâu húp hết canh. có bao nhiêu đồ khô nó bỏ hết vô túi. Xong quay sang hỏi nhà trai ko mang túi à ?

Yelnut

Xe tăng
Cái này chắc cụ sáng tác cho vui..
Người ta lấy trên mâm thì hết cỗ trên mâm, cỗ tối nấu riêng, làm sao trưa ăn lấy hết cỗ tối được? Hay bình thường là dồn cỗ thừa buổi trưa vào để làm cỗ cho buổi tối?
Còn thì em không thấy chỗ nào mà dân tình trơ đến mức lấy cỗ trên mâm xong lại xông vào bếp lấy nốt cỗ trong bếp. Mà cơ bản thì lúc trưa đấy trong bếp làm del gì đã có cỗ tối mà hết cỗ tối. Cỗ tối mà nấu từ trưa, thêm quả trời mùa hè nữa, thì khéo cái làng ấy xóa tên từ lâu rồi.
Lấy cỗ trong bếp thì có nhưng thường là những người làm bếp hoặc là lấy từ những mâm cánh mày râu ăn xong dọn dẹp vào ( theo như em biết ). Một vài người tham thì không tính.

huyhung123

Xe điện
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Ngta ăn cho sạch mâm chả sướng quá à cụ? Khổ nhất là khách đứng dậy mà mâm còn đầy đồ!

SimsSam

Xe điện
Ăn cỗ là đi phong bì rồi. Ko ai vác mồm đến ăn không cả. Với cả người ta ko mang về thì lại đổ thức ăn đi à có phí không? Mà để cho gia chủ thì gia chủ ăn dc ko? Người ta lấy cho là tốt quá rồi đấy. E thấy quá hợp lý và còn khuyến khích
Cụ chỉ đạo hay quá.

Thanhdiep211

Xe máy
Bác xem lại xem, em quê Thái Bình, cái này có từ xa xưa và vẫn duy trì, nhưng bà chỉ lấy trên mâm của mình( đồ xào nấu thì ăn, đồ khô như giò, chả, thịt gà thì mang phần cho người ở nhà) hoặc lấy các mâm đàn ông đã ăn xong và dọn đi, nên bác bảo đồ ngon ko còn đãi khách em thấy hơi sai sai, vì mâm nguyên của chủ nhà thì ai dám chia ra để lấy.

CAC

Xe buýt
Ăn không hết, mang về là đúng (đỡ phí) em ủng hộ. Nhưng nhiều nơi, mọi người chẳng ăn mà chỉ chia nhau mang về :D cũng hơi buồn cười.
Tuy nhiên, cụ chủ bảo ăn thừa để lại gia chủ còn ăn bữa sau thì hơi kỳ quặc.
Cỗ bày ra mời khách mà không mong khách dùng hết thì ý là sao nhỉ???