[Funland] Văn hoá làng xã - lời chào cao hơn mâm cỗ

Nobita08

Xe máy
Dịch này ra đường đeo khẩu trang 24/7 nên ko thấy mặt để chào :))

thepdaiphat.vn

Xe máy
Cụm công nghiệp Bình Phú, huyện Thạch Thất,
Website
thepdaiphat.vn
E gặp trường hợp y hệt, nhưng là 1 ông họ xa, cũng nghe qua mẹ e, e nói với bà là con chưa gặp bao giờ nên ko biết và con ko có thói quen chào người lạ. Hôm sau đến đám giỗ nhà e lựa lúc có đầy đủ các ông bà e nói thẳng với ông kia y như với mẹ e, kèm thêm rằng nếu ông nhận ra e thì hoàn toàn có thể mở lời trc chứ ko cần phải ấm ức để bụng làm gì tổn thọ.
Rồi, lúc trà dư tửu hậu các cụ sẽ lôi chuyện của cụ ra mà nhiếc rằng là loại bố láo mất dạy khinh người, nói 1 câu là cãi nhem nhẻm :D

Chè mợ Su

Xe buýt
Cụ / mợ nào ở đây ra đường mà gặp em ... cụ mợ cứ nhìn em rồi cười để cho em biết là người quen nhé.... heheeee...

poiuy

Xe cút kít
Về quê gặp họ hàng thì nên chào hỏi tử tế. Tuy nhiên em đầu óc cũng có vấn đề về ghi nhớ người, lâu lâu là em quên mất nên khi gặp nhiều khi bối rối chả nhớ họ là ai, bác hay chú hay dì... để mà chào cho đúng.

cuongkilo

Xe tăng
Cụ / mợ nào ở đây ra đường mà gặp em ... cụ mợ cứ nhìn em rồi cười để cho em biết là người quen nhé.... heheeee...
Cụ còn đỡ chứ.. Em còn oan hơn cụ
Chả là khi về quê Vợ em chỉ thích nghỉ ngơi , hoặc thăm nom họ hàng ông bà anh chị bên Vợ thì còn thời gian đâu mà tìm hiểu vs chào Ông Hàng Xóm bên cạnh .
Thế mà ông này bảo vs Mẹ vợ em là em mặt Lạnh như Tiền , khinh người chắc nhiều tiền lắm. Mà nói thật em có biết ông ý là ai đâu mà chào với hỏi. Mà quen biết gì mà chào.

Phương Nam 02

Xe máy
EM về quê là chào từ đầu ngõ tới cuối xóm
Nhiều người lâu ko gặp quên tên thì cười, chào cô gì chú bác ko xưng tên :D

Xa quê, chủ yếu bố mẹ ở, có gì thì nhờ người xóm trước khi con cái về kịp
Với cả, mình thấy vui khi gặp lại người quê :)
Ở bên ngoài chắc cụ cũng là người lịch thiệp trong giao tiếp và được mọi người yêu mến !

f320

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện em bịa nhá các cụ đừng tin :))

Có bận về quê đi ra ngõ gặp ông già chắc tầm gần 90 tuổi em chào to " cháu chào ông ạ" . Ông già kia vội xua tay, " ấy ấy không dám, xét về vai vế thì em phải gọi anh bằng anh " . Đứng hình luôn :))

Vụ khác thì gặp bọn trẻ con đá bóng đầu ngõ, ra xoa đầu thằng ku tầm 7 tuổi khen dễ thương , hỏi nó là " cháu con nhà ai? " Bà nội em đứng gần đấy liền chạy ra bảo ngay là ấy đừng hỗn với chú con ơi :)). Đứng hình lần 2.

Thế nên về quê mà loanh quanh gần nhà thì em cũng chỉ dám gật đầu chào thôi chứ có biết ai là ai đâu :))

Keep

Xe điện
về quê gặp ai em cũng chào :D
đa số là em cũng không biết ai. nhưng mình nghĩ một là họ hàng, hai là hàng xóm, kiểu gì mình chả quen. xong
Em cũng thế cứ chào to ko thì hỏi - vừa vui vừa ko sợ bị trách - nếu chào sai thì còn đc nói chuyện vui ạ

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
E lên Bắc Ninh mới ác, lên nhà bác chơi ( bác chị bố em, lấy chồng lên đấy).
Gặp ông cụ ko quen nhưng già, chào rồi, mà vẫn bị nói lại với bà bác em là nó chào bé quá!
Xong có ông cụ còn nói lại là, nó hút thuốc mà éo mời tao.
Vl luôn! Thôi e ở phố cho lành!
Nói thật là em không thích quê
Toàn thói bần bỏ mẹ

Ô tô điên

Xe tăng
về quê là em rất sợ mấy ông, mấy bác luôn tự hào truyền thống nhà nho, ca ngợi văn hoá cổ xưa. Em ngồi nói chuyện thấy rất là cổ hủ, gia trưởng.

MiTa

Xe lăn
Chuyện em bịa nhá các cụ đừng tin :))

Có bận về quê đi ra ngõ gặp ông già chắc tầm gần 90 tuổi em chào to " cháu chào ông ạ" . Ông già kia vội xua tay, " ấy ấy không dám, xét về vai vế thì em phải gọi anh bằng anh " . Đứng hình luôn :))

Vụ khác thì gặp bọn trẻ con đá bóng đầu ngõ, ra xoa đầu thằng ku tầm 7 tuổi khen dễ thương , hỏi nó là " cháu con nhà ai? " Bà nội em đứng gần đấy liền chạy ra bảo ngay là ấy đừng hỗn với chú con ơi :)). Đứng hình lần 2.

Thế nên về quê mà loanh quanh gần nhà thì em cũng chỉ dám gật đầu chào thôi chứ có biết ai là ai đâu :))
E đi ctac gần quê, đt về xin ô chú bữa cơm( chú họ), trước khi ăn e phi ra mộ ô bà nội thắp hương , đang đứng ở mộ gặp ô e họ đầu bạc (hơn e khoảng 20t, gđ e nhờ nó ở quê chăm sóc mộ ô bà) đi ra bảo a mới về hả. E bảo “uh e đi đâu đấy”, xong e rủ nó lát qua nhà ô chú ăn luôn. Thằng bạn e(người SG lần đầu về quê e) mắt tròn xoe hỏi nhỏ sao đầu bạc hết mà ô gọi là e.

hungeverest

Xe điện
E là trưởng họ, về quê từ già trẻ cứ phải chào e từ xa, hehe(e fun tý).

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em về quê, ngoài hàng chú bác ra còn lại em chả phải chào ai.
Bắt em chào, em còn mắng cho, chú tuổi gì mà bắt tôi chào. ;))
Em thuộc hàng thứ 2 xếp từ trên xuống ợ. :D
Em thì nhiều khi không kịp chào vì đang bận nghĩ nên chào chú, bác hay ông 😅 😅 😅
Trong họ nhà em vai khá thấp nên có người ít tuổi hơn vẫn là ông trẻ hoặc bác

Tokyo.skytree

Xe hơi
E đi ctac gần quê, đt về xin ô chú bữa cơm( chú họ), trước khi ăn e phi ra mộ ô bà nội thắp hương , đang đứng ở mộ gặp ô e họ đầu bạc (hơn e khoảng 20t, gđ e nhờ nó ở quê chăm sóc mộ ô bà) đi ra bảo a mới về hả. E bảo “uh e đi đâu đấy”, xong e rủ nó lát qua nhà ô chú ăn luôn. Thằng bạn e(người SG lần đầu về quê e) mắt tròn xoe hỏi nhỏ sao đầu bạc hết mà ô gọi là e.
Giống e về mời rượu bảo cháu mời chú thì ổng bảo tao là vai anh mày thôi.mời rượu 1 ông bảo e mời anh thì nó bảo ông trẻ k biết cháu à