[Funland] Văn hóa tham gia giao thông của Đồng bào Tây Bắc

Tommytep

Xe tăng
Ngoài lề tí, đường sá có ổn để sedan còi chiến được không cụ?
Em vừa làm tour lên Hà Giang - Đồng văn bằng vios, nói thật đi được nhưng cũng hơi xót xe cụ ạ. Cơ bản thì đường đi được nhưng xe thấp ngồi đèo dốc khá mệt, có vài đoạn đường xấu. Em gặp mấy đội morning cũng phi từ HN lên đi tốt.
Em đi bao lần chả gặp dừng xe nhường đường bao giờ! :D
Đi gặp xe to hay xe tải cụ xin vượt là họ đi chậm, né về phía phải của họ ngay cho cụ vượt khi điều kiện cho phép, chứ ko kiểu kèn nhau như dưới xuôi.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cứ sedan cho nhẹ nhàng cụ ah, toàn đường nhựa đúng chuẩn ấy mà.
Nếu đường nhựa đúng chuẩn thì đi đèo dốc sedan hay hơn. Bởi đơn giản là trọng tâm thấp, đường cơ sở dài thì ổn định hơn khi ôm cua rồi! SUV thì nó ưu thế tầm nhìn và đường xấu. Chứ đường đẹp thì sedan hay hơn hẳn.

Xuân Bách

Xe buýt
Hôm vừa rồi cháu vừa làm 1 chuyến Tây Bắc qua các tỉnh Sơn La, Điện Biên, Yên Bái, Lào Cai, Hà Giang, Cao Bằng. Lúc đi cứ băn khoăn về khoản giao thông trên đấy, nhưng đi rồi mới thấy thật là thú vị, thú vị hơn rất nhiều so với ở đồng bằng, đặc biệt là văn hóa giao thông của Đồng bào trên đó. Cháu xin kể ra 1 số điều thú vị như sau:
1. Gần như không có hiện tượng phóng nhanh, lạng lách, vượt ẩu.
2. Các xe đều chuyển sang chế độ đèn chiếu gần khi gặp xe ngược chiều, kể cả xe máy.
3. 99% các bác tài xe tải đều dừng xe vào lề đường khi xe đàng sau xin vượt (hình ảnh).
4. Không nghe tiếng còi xe.
5. Hệ thống đường xá, vạch kẻ đường, biển báo... rất rõ ràng, khoa học.
6. Không mấy khi thấy c.ảnh s.át GT xuất hiện, chủ yếu thấy các đ/c ở chỗ trạm cân xe và chỗ tắc đường trên Mù Cang Chải.
7. Nhiều điều khác tốt lành nữa mà cháu tạm chưa nghĩ ra :D
Hẹn gặp lại Tây Bắc! 👍🙏
Em xác nhận điều trên với bác.
Tuy nhiên bác lưu ý khi đi đường ngày lễ. Ngày đó nhiều người say rượu tham gia giao thông.

moongket

Xe điện
Cháu đi theo lịch trình như vầy: (N là ngày nhé cụ).
N1: Mộc Châu
N2: Điện Biên Phủ
N3: Mù Căng Chải
N4+5: Sapa
N6+7: Quản Bạ, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng
N8: Cao Bằng, Thác Bản Giốc.
N9: Tân Thanh, Lạng Sơn -> Hà Nội
cung này chạy 1 tuần là đẹp cụ nhỉ

Duc Sang

Xe container
Nếu đường nhựa đúng chuẩn thì đi đèo dốc sedan hay hơn. Bởi đơn giản là trọng tâm thấp, đường cơ sở dài thì ổn định hơn khi ôm cua rồi! SUV thì nó ưu thế tầm nhìn và đường xấu. Chứ đường đẹp thì sedan hay hơn hẳn.
Đúng rồi cụ. Sedan đi nhàn và đỡ mệt hơn, đặc biệt cho người ngồi sau.

kduc

Xe container
Đúng rồi cụ. Sedan đi nhàn và đỡ mệt hơn, đặc biệt cho người ngồi sau.
Ko biết phân khúc cao cấp thì thế nào chứ loại SUV cỡ 2 củ đổ lại đi đường e thấy ko thích bằng sedan.

cusao

Xe lăn
ở trển đi láo là rơi xuống vực mất mạng ngay ko có chuyện xước xát đâu nên chỉ có những kẻ ko biết sợ chết mới hung hăng, còn lại đa phần đều sợ chết nên họ lành tính, sẵn sàng nhường nhịn tí để bảo toàn mạng sống của mình ạ

Hieumos

Xe container
Em đi Hà Giang trên dưới chục lần, cả 2 bánh lẫn 4 bánh. Phải xác nhận lại với cụ chủ là tài xế xe tải vùng này đi rất chuẩn, văn minh.

Kinh nghiệm với các cụ lên vùng Tây Bắc lần đầu là muốn vượt xe tải vùng này chỉ cần ra tín hiệu xi nhan, sau đó cứ từ tốn mà bám đít giữ khoảng cách an toàn, chắc chắn sẽ có lúc xe tải họ nhường đường ở các vị trí an toàn. Lạ đường đèo núi mà cứ vượt ẩu chạy như ăn cắp kiểu dưới xuôi thì kiểu gì cũng có ngày...

Tuy nhiên dạo gần đây du lịch phát triển nhiều, gặp xe khách với xe dịch vụ 4, 7 chỗ biển 23 thì cũng không hẳn đâu, cũng phóng tít mù vượt ẩu đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Ko biết phân khúc cao cấp thì thế nào chứ loại SUV cỡ 2 củ đổ lại đi đường e thấy ko thích bằng sedan.
Anh rể em lần đi Lào Cai ngồi Lexus 570 đời 2018 mà chê bồng bềnh, không thích bằng ngồi Camry cỏ.

kiensurveyor

Xe tăng
Xác nhận lái xe (đặc biệt là xe tải) và bà con Tây Bắc nói chung rất lịch sự
Mình xin vượt mà được là họ cho vượt ngay, có người còn xi nhan phải để báo cho mình
Khi gặp nhau, họ cũng luôn có ý thức nép vào chỗ phù hợp để tránh nhau cho thuận tiện
Đá pha - cốt, đáp ứng ngay.
Gặp ông nào không thực hiện như trên, 99% là dưới xuôi lên :P

Tommytep

Xe tăng
Xác nhận lái xe (đặc biệt là xe tải) và bà con Tây Bắc nói chung rất lịch sự
Mình xin vượt mà được là họ cho vượt ngay, có người còn xi nhan phải để báo cho mình
Khi gặp nhau, họ cũng luôn có ý thức nép vào chỗ phù hợp để tránh nhau cho thuận tiện
Đá pha - cốt, đáp ứng ngay.
Gặp ông nào không thực hiện như trên, 99% là dưới xuôi lên :P
Hôm em đi Đồng Văn về Hà Giang gặp xe bú 29 chỗ biển 15, đường thì bụi mà em đi sedan đằng sau chẳng thấy đường, xin vượt suốt dọc đường mà nó nhất quyết ko cho vượt! Nể thật sự!!

cuhaifus

Xe container
Mấy ông trên đấy hay đi láo xuống HN định cư hết rồi =))
Dân đi đèo chuyên nghiệp người ta đi tử tế, đi láo thì dựng miếu ở bờ vực nhiều rồi cụ, em chạy Cao Bằng suốt em biết

Dép tổ ong.

Xe tăng
Chạy ẩu trên các cung Tây Bắc em thấy xe tải dưới xuôi, xe con, xe khách liên tỉnh là nhiều, chứ xe tải trên đó thì họ đi quá chuẩn chỉ rồi, phía trước nếu đủ an toàn cho xe sau vượt là họ giảm tốc độ và ra tín hiệu nhường đường. Ngoài ra sợ nhất vẫn là cánh 2b chợ phiên, nhiều cụ oto oan gia rồi.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Anh rể em lần đi Lào Cai ngồi Lexus 570 đời 2018 mà chê bồng bềnh, không thích bằng ngồi Camry cỏ.
Không biết LX570 khung gầm là unibody hay body on frame? Nếu body on frame thì bồng bềnh hơn là đúng rồi. Tất nhiên khung gầm cũng chỉ là 1 yếu tố thôi. Ngoài ra còn hệ thống treo, giảm xóc, trọng tâm cao thấp các kiểu...

cưỡi chổi

Xe lăn
Cái này em trải nghiệm từ 2013 khi còn làm trên HG. Điều ấn tượng đầu tiên là khi gặp xe đối diện là họ chuyển đèn cos (cả xe máy và oto)

buicongchuc

Xe ba gác