[Funland] Vẫn là thi vào cấp 3

PhongFood

Xe điện
Oh e khá bất ngờ cháu nhà cụ lớp 9 mà 10h30 đã đi ngủ.
E kết cách quyết định của cụ, cháu không phải cày cuốc ôn thi thì bố mẹ phải lo trước dân lập cho chắc cú. Đó là lựa chọn của mỗi người, không kêu ca.
Năm ngoái f1 nhà em cũng thi, buối tối cứ đến 10h đi ngủ, gần thi em thấy nó thức 11h. Nó bảo thi 3 hay 4 môn nó bảo giống nhau cả (khó chung và dễ chung). Thi thêm 1 môn nữa thì ôn 10 ngày là xong :D
p/s; nó thi, mình cũng run :)

vim732000

Xe buýt
Giờ con vào đc 10 công lập thì cả nhà vui như bố mẹ đỗ Đh những năm 90 của TK trước.

phuongan

Xe điện
Em xin chia sẻ với cụ chủ thớt Traisuonggio , năm ngoái em cũng lo lắng tham khảo đọc tất cả thể loại thông tin liên quan tới thi vào 10, loạn cả chưởng luôn.

Không thi chuyên, thì con chỉ cần chăm chỉ học & ôn tốt chương trình trong SGK là đủ cụ ạ, bài khó lấy điểm 10 - bỏ qua. Tính ví dụ thế này: con học chắc chương trình ở trường, làm bài cẩn thận, đảm bảo toán 9đ, Anh 8đ, văn làng nhàng 7đ đi - thì tổng con được 40đ là đỗ công lập rồi. Toán lấy điểm 8-9 không khó, văn con học chăm chỉ lấy điểm 7-8 cũng không khó, 2 môn này điểm cao thì bằng tiếng Anh cố gắng gấp đôi.
Chọn NV2 chênh NV1 tầm 3-4đ, vì lỡ không đỗ NV1 thì điểm chuẩn của NV2 phải +1đ rồi,chọn sâu một chút mới có chỗ lùi.

Em cũng từng kêu la sự khắc nghiệt của kỳ thi vào 10 tại Hà Nội, nhưng về quê nhà, năm nay có cháu ruột em thi, chỉ được chọn duy nhất 1 NV vào công lập thôi cụ ạ - còn khắc nghiệt hơn HN cơ :((:((:((

Chỉnh sửa cuối:

QMintech

Xe tăng
Em xin chia sẻ với cụ chủ thớt Traisuonggio , năm ngoái em cũng lo lắng tham khảo đọc tất cả thể loại thông tin liên quan tới thi vào 10, loạn cả chưởng luôn.

Không thi chuyên, thì con chỉ cần chăm chỉ học & ôn tốt chương trình trong SGK là đủ cụ ạ, bài khó lấy điểm 10 - bỏ qua. Tính ví dụ thế này: con học chắc chương trình ở trường, làm bài cẩn thận, đảm bảo toán 9đ, Anh 8đ, văn làng nhàng 7đ đi - thì tổng con được 44đ là đỗ công lập top đầu rồi. Toán lấy điểm 8-9 không khó, văn con học chăm chỉ lấy điểm 7-8 cũng không khó, 2 môn này điểm cao thì bằng tiếng Anh cố gắng gấp đôi.
Chọn NV2 chênh NV1 tầm 3-4đ, vì lỡ không đỗ NV1 thì điểm chuẩn của NV2 phải +1đ rồi,chọn sâu một chút mới có chỗ lùi.

Em cũng từng kêu la sự khắc nghiệt của kỳ thi vào 10 tại Hà Nội, nhưng về quê nhà, năm nay có cháu ruột em thi, chỉ được chọn duy nhất 1 NV vào công lập thôi cụ ạ - còn khắc nghiệt hơn HN cơ :((:((:((
Cụ tính kiểu gì mà T9-V7-A8 mà ra 44 điểm :)

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Em k lưu link cụ ah. Cụ search topic kiểu "chọn trường công lớp 10" chắc ra. Nhưng những gì em túm đc từ đọc topic năm ngoái thì em làm như em đã viết ở comment trên :) .
Tiện cù còn cái link thớt năm ngoái cho lên đây em nghía với
E chỉ vô đánh dấu rùi đi ngủ thôi

bomon

Xe tăng
Trường công đáp ứng khoảng 60% theo em là chính sách đúng. Nhiều cụ than dân lập học phí đắt, xin lỗi tại các cụ cứ đòi hàng xịn mới 8-10tr/tháng, than vãn không dư dả mà luôn tính 2tr tiền xe buýt của trường vào chi phí, để cho số nó to nghe khó khăn hơn hay sao? Không dư dả thì xe đạp hoặc bus công cộng chứ.
Như khu Cầu Giấy, Mỹ Đình vơ nhanh cũng được 2 trường phân khúc 2-3tr như Lomonoxov hay trường "quốc tế" Hermann

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo vừa h qua họp phụ huynh + BGH nhà trường, đồng lòng quyết tâm cao để các cháu đỗ c3 hết
kể cả nhà trường sáng đèn cả đêm.
Đấy, các thầy cô cũng ko muốn e nào phải trượt cả đâu

Luxipe

Xe hơi
Hồi con e mới lên c2 e cũng kỳ vọng nhiều lắm: ngắm trường này trường kia, chuyên này chuyên khác…nhưng sau mỗi năm học e thấy nó chỉ học tầm kha khá nên e dẹp hết chuyên và chỉ nghĩ tới trường công top 1 gần nhà. Giờ lớp 9 e cũng khá thoải mái vì đã chuẩn bị đủ kinh phí cho con học tư thục 3 năm nếu con k đỗ công top 1. Cọc xong 1 trường. Cả nhà vui vẻ. Giờ động viên con ôn thi hết sức thôi.

tunglam2806

Xe buýt
Hồi con e mới lên c2 e cũng kỳ vọng nhiều lắm: ngắm trường này trường kia, chuyên này chuyên khác…nhưng sau mỗi năm học e thấy nó chỉ học tầm kha khá nên e dẹp hết chuyên và chỉ nghĩ tới trường công top 1 gần nhà. Giờ lớp 9 e cũng khá thoải mái vì đã chuẩn bị đủ kinh phí cho con học tư thục 3 năm nếu con k đỗ công top 1. Cọc xong 1 trường. Cả nhà vui vẻ. Giờ động viên con ôn thi hết sức thôi.
Chúc cháu năm nay thi tốt nhé.

Khó nhất đối với các bậc phụ huynh là đánh giá đúng được khả năng, lực học của con mình để có định hướng phù hợp nhất. E thấy nhiều cháu học khá nhưng gia đình quá thiết tha chuyên chọn nên gò ép học triền miên. Kết quả dù ôn luyện thật lực vẫn tạch như thường. Hay kẻ cả thi công đối với những cháu học tb trở xuống cũng vậy. Cố quá khả năng tốn kém cẩ về thời gian và tiền bạc cuối cùng kết quả vẫn ko dc như mong đợi.

QMintech

Xe tăng
Em giống cụ, khoogn biết cái tư thục kia có giống nhau không. nếu ko vào top 1 thì thôi cày thêm tí cho cháu nó đỡ mệt

banmotnucuoi

Xe lăn
Ở tỉnh ít trường dân lập và thường là chất lượng thấp hơn công lập. Ngoài ra chi phí đầu tư, xây dựng và duy trì ở tỉnh cũng rẻ hơn (nhưng dễ gặp vấn đề vì quy mô nhỏ).
HN thì khác, phân khúc dân lập trải rộng nhưng đa phần là phục vụ các gia đình khá trở lên, và lực học có thể trung bình hoặc khá giỏi. Như ở C1, vào một số trường dân lập khó dã man. Con em năm nay có đứa vào 1, em tìm hiểu thì như ĐTĐ họ chỉ tuyển được 40% lượng hs phỏng vấn, vì quy mô trường có vậy thôi.
Cấp 1 trường công gần như đủ chỗ cho các con học, các gia đình lại không muốn cho con đi xa, nên trường dân lập phải đánh vào mức xịn xò mới có khách cụ ạ. Lên cấp 3 thì phân khúc trải dài từ 2-20tr. một số trường dân lập cũng không đắt hơn tư thục là mấy đâu. Vì họ dạy thêm theo lớp 20 cháu, các trường công lập toàn các cô ôn theo nhớm dưới 10 cháu nên khá chát về phí học thêm.

Giờ con vào đc 10 công lập thì cả nhà vui như bố mẹ đỗ Đh những năm 90 của TK trước.
Top trên thôi cụ chứ top dưới thì cũng vui bình thường, kinh nghiệm của em là các con chọn 1 trường cho các con cố gắng, Thầy cô và bố mẹ chọn trường NV2 cho con theo thực lực của con

Luxipe

Xe hơi

Không thi chuyên, thì con chỉ cần chăm chỉ học & ôn tốt chương trình trong SGK là đủ cụ ạ, bài khó lấy điểm 10 - bỏ qua. Tính ví dụ thế này: con học chắc chương trình ở trường, làm bài cẩn thận, đảm bảo toán 9đ, Anh 8đ, văn làng nhàng 7đ đi - thì tổng con được 40đ là đỗ công lập rồi. Toán lấy điểm 8-9 không khó, văn con học chăm chỉ lấy điểm 7-8 cũng không khó, 2 môn này điểm cao thì bằng tiếng Anh cố gắng gấp đôi.

Ở quê các con cũng cày ghê lắm. Ít lựa chọn ở ở HN đấy. Ngày xưa e thi c3 có mỗi 1 trường để thi vào, k thi được thì 1 là nghỉ học 2 là học gdtx.

Luxipe

Xe hơi
Chúc cháu năm nay thi tốt nhé.

Khó nhất đối với các bậc phụ huynh là đánh giá đúng được khả năng, lực học của con mình để có định hướng phù hợp nhất. E thấy nhiều cháu học khá nhưng gia đình quá thiết tha chuyên chọn nên gò ép học triền miên. Kết quả dù ôn luyện thật lực vẫn tạch như thường. Hay kẻ cả thi công đối với những cháu học tb trở xuống cũng vậy. Cố quá khả năng tốn kém cẩ về thời gian và tiền bạc cuối cùng kết quả vẫn ko dc như mong đợi.
Em cảm ơn c! E thấy hồi đầu e cũng bị áp lực học hành của con do trước vc e cũng chuyên chọn cả, r xung quanh bạn bè đồng nghiệp toàn k học tư thì học chuyên nên vô tình mình lại đẩy cái áp lực đó sang con mình. Khi xác định lại tư tưởng bố mẹ và cân nhắc sức học của con, tự dưng vc con cái hạnh phúc hẳn 😂

Souler

Xe đạp
Quan điểm của cụ chủ khác và quan điểm của ngành giáo dục khác; Cấp 3 (THPT) vẫn là cấp học phổ thông vì vẫn tuyển sinh hơn 50% số lượng học sinh tốt nghiệp cấp 2 (THCS) nên vẫn coi là phổ thông. Còn ngành giáo dục thì đang học áp dụng giáo dục của các nước tiên tiến có nghĩa họ sẽ hướng nghiệp từ hết cấp 2. Nếu học hết cấp 2 mà không giỏi được thì vào cấp 3 cũng chả để làm gì. Thay vào đó thì đi học hướng nghiệp luôn ra mà làm công nhân và kiếm luôn được tiền từ sớm chứ làm kỹ sư, ... cũng chả giỏi được đâu. Còn ai có con cũng đều mong muốn là con mình được học cấp 3 rồi mới tính tiếp.
Cũng là 1 cách bao biện khi mà cơ sở vật chất, trường lớp cấp 3 không đủ cho nhu cầu học. Đặc biệt ở các thành phố lớn có mật độ dân cư đông, tỷ lệ tăng dân số cơ học cao và tăng nhanh hơn tốc độ xây trường.
Ở các tỉnh thành thưa dân, trường lớp nhiều hơn nhu cầu học thì gần như 100% trẻ học hết c2 đều vào học c3 được cả, bất kể điểm số kém thế nào (so với các bạn trượt ở thành phố).

pacuapin

Xe buýt
mặc dù đã có công văn của Sở HN không được thu phí giữ chỗ nhưng các trường vẫn thu bình thường, có hỏi phản ánh thì bảo là lên Sở, lên công ty mà hỏi, các cô cũng chỉ là người làm thuê, chán thật.

Tỉ lệ chọi càng ngày càng cao do chung cư , dân đổ về mỗi phường quá nhiều mà trường lớp vẫn số lượng vậy thì đương nhiên thi đấu sứt đầu mẻ chán rồi

Trà đặc

Xe buýt
Cái này cụ chuẩn, HN thế là còn văn minh chán đó. Trượt top 1 thì vào top 2 chênh 2,3 điểm. Có nơi chỉ đc bắn có 1 lần thôi nhé, trượt phát là ra ngoài luôn đó, kể cả top 3 bê bết trong nội thành cũng ko nhận (NV1 first, các NV khác điền cho có). Ra DL hoặc về quê mà học, chịu khó đi xa tí. Nên đội tầm trung cũng cân não phết,.:D:))
Cô giáo CN cu nhà e hồi c3 có con gái còn phải chạy về quê đó. Sau này 1,2 năm ko biết có về đc gần ko vì năm đó nó vào ĐH rồi,.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Làng nhàng thì Dân lập thẳng tiến thôi Cụ anh

Con em cách đây 2 năm, xác định rõ rồi nên đủ điểm xét 1 nhát là cho vào Dân lập luôn

Cực kỳ hài lòng, mỗi tội đau ví phết, tháng 8 quả
Trường gì thế cụ ơi, F1 nhà cháu năm nay cũng thi.