[Funland] Hà Nội bao giờ công bố các môn thi vào lớp 10 năm 2024

QMintech

Xe tăng
E k tìm thấy thông tin cơ sở BTL Cụ nhỉ
CỤ tham khảo. Họ gửi mail mời em đây
ính gửi Quý Phụ huynh học sinh,

Thấu hiểu những băn khoăn, lo lắng của Phụ huynh đang tìm hiểu về mô hình bán trú của nhà trường, trường THPT FPT cơ sở Bắc Từ Liêm tổ chức toạ đàm "Cùng con vào lớp 10" nhằm cung cấp và giải đáp mọi thông tin tới quý phụ huynh với sự chia sẻ của Ban giám hiệu nhà trường.

Nội dung buổi toạ đàm:
- Giới thiệu cơ sở vật chất nhà trường
- Mô hình bán trú an toàn, hạnh phúc
- Chương trình và định hướng đào tạo
- Kế hoạch đăng ký nhập học vào lớp 10 năm học 2024 - 2025

🔰
Thông tin chi tiết:
⏰
Thời gian: 8h30 - 10h30, chủ nhật ngày 12/5/2024
📌
Địa điểm: Trường THPT FPT, phố Kiều Mai, phường Phúc Diễn, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội

👉
Link đăng ký tham dự toạ đàm: https://bit.ly/ToadamTHPTFPT
Do giới hạn số lượng tham dự hội thảo, Quý phụ huynh vui lòng đăng ký trước ngày 08/5/2024.

xedaprach

Xe điện
năm nay đông hơn hẳn do lứa Trâu vàng (Kỷ Sửu 2009) mà, 3 năm nữa lại cũng đông do lứa Rồng vàng 2012 :(
Rồng vàng thì ghê rồi, năm ngoái khối 6 trường công chỗ em tăng 1 phát 3 đến 4 lớp liền.
12 năm nữa rồng vàng 2024 thì chắc còn đông nữa.

puredoll

Xe điện
CỤ tham khảo. Họ gửi mail mời em đây
ính gửi Quý Phụ huynh học sinh,

Thấu hiểu những băn khoăn, lo lắng của Phụ huynh đang tìm hiểu về mô hình bán trú của nhà trường, trường THPT FPT cơ sở Bắc Từ Liêm tổ chức toạ đàm "Cùng con vào lớp 10" nhằm cung cấp và giải đáp mọi thông tin tới quý phụ huynh với sự chia sẻ của Ban giám hiệu nhà trường.

Nội dung buổi toạ đàm:
- Giới thiệu cơ sở vật chất nhà trường
- Mô hình bán trú an toàn, hạnh phúc
- Chương trình và định hướng đào tạo
- Kế hoạch đăng ký nhập học vào lớp 10 năm học 2024 - 2025

🔰
Thông tin chi tiết:
⏰
Thời gian: 8h30 - 10h30, chủ nhật ngày 12/5/2024
📌
Địa điểm: Trường THPT FPT, phố Kiều Mai, phường Phúc Diễn, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội

👉
Link đăng ký tham dự toạ đàm: https://bit.ly/ToadamTHPTFPT
Do giới hạn số lượng tham dự hội thảo, Quý phụ huynh vui lòng đăng ký trước ngày 08/5/2024.
Cám ơn Cụ :)

Mytv

Xe điện
đúng là rất khó nhưng em thấy nhiều người làm được, kể cả chuyển vào lớp chuyên ở cuối học kỳ 1 và cuối năm lớp 10. Con nhóc nhà em học CNN mà thấy chuyển vào 4-5 đứa, chắc cũng tương đối xiền, thôi thì quá khứ qua rồi thì mình tính tương lai vậy
Khó với người không biết thôi chứ biết vẫn được mà cụ. Nhất là khi có mối quen cả 2 phía.
H là rất khó đấy 2 cụ. Ngay cả chuyển công sang công thôi cũng cực khoai rồi.

Mytv

Xe điện
Vang các cụ, em cũng đang đau đầu tính phương án dự phòng. Bước đầu hạ tiêu chí chọn trường xuống 1 mức để vào được công lập. Đúng là điều kiện bố mẹ có hạn nên mệt hơn. Em thấy quảng cáp của FPT xét tuyển học bạ tuyển vào c3, nhưng gấu bảo học phí mười mấy củ/tháng, bố có lo được không?? Lương công chức mà con học trường dân lập thì khó thật, bán công thì may ra gồng gánh được.
Dân lập phân khúc 4-5tr nhiều mà cụ. Theo e trước mắt cụ cứ đăng ký cho cháu nó thi vào trường công thấp thấp 1 chút. Kết hợp tìm luôn một trường tư với mức học phí như trên làm phương án dự phòng. Nước đến đâu đẩy thuyền đến đấy thôi cụ ạ.

Chopchopchop

Xe buýt
Nhớ tầm này năm ngoái em stress vì con thi, 4 lần thi thử ở trường tổng điểm con chỉ đc loanh quanh 30 điểm, môn Văn luôn dưới 5. Mỗi lần thi thử xong có kết quả là nhà trường mời đi họp vì con ở diện nguy cơ. Em vẫn kiên quyết bẩu con đăng ký NV 1 trường top 1.
Biết điểm thi của con xong thì mấy ngày chờ điểm chuẩn là hồi hộp thắc thỏm, cuối cùng khi biết điểm chuẩn, điểm của con vừa đủ đỗ trường công top 1. Em đã phát khóc lên và có vài bài chia sẻ với các cụ mợ trên này và đã được các cụ mợ chúc mừng, động viên. Em cũng có vài bài chia sẻ sự chuẩn bị của em trong cuộc chiến năm ngoái.

Giờ nhớ lại cuộc chiến tầm này em với con vật lộn nên Em xin chia sẻ cảm xúc và sự lo lắng của các cụ mợ có con thi trong giai đoạn này. Các cục mợ cứ làm hết những gì có thể còn lại chờ đợi thôi ạ. Mọi thứ sẽ trở lại trật tự vào đầu tháng 7. Chúc các cụ mợ có con thi trong giai đoạn này đạt được ý nguyện

Paul Gascoigne

Xe máy
Vụ xin chuyển giữa năm từ Công lập xịn thấp vào Công lập xịn cao, đợt này khó, rất khó, 2 bác ạ.

Thủ tục được cho là cần sự đồng ý của Chủ tịch sở.

Năm ngoái 2023, tôi cũng định làm bài ấy, mà rồi phải bỏ.
Khó với mình thôi chứ với 1 số người khác vẫn ok cụ ạ, không biết giờ này qui định ntn chứ 2021 muốn chuyển trường phải được sự đồng ý của GĐ Sở GD. Con em học Nhân Chính sau học kỳ 1 lớp 10 vẫn có 3 bạn chuyển từ Trần Hưng Đạo -TX về đấy

tratida

Xe container
Các bố cứ muốn con học trg xịn hay gần nhà
Thích k có tỷ lệ chọi thì cho nó lên sóc sơn mà học
3 môn 9 điểm là đỗ rồi
đã gọi phổ thông thì ở đâu cũng phải có hạ tầng đáp ứng. Chẳng qua Hà Nội thất học, ko có chỗ xây trường thôi

Sent from Other Universe via OTOFUN

Opel Astra

Xe điện
Khó với mình thôi chứ với 1 số người khác vẫn ok cụ ạ, không biết giờ này qui định ntn chứ 2021 muốn chuyển trường phải được sự đồng ý của GĐ Sở GD. Con em học Nhân Chính sau học kỳ 1 lớp 10 vẫn có 3 bạn chuyển từ Trần Hưng Đạo -TX về đấy
À thì tất nhiên là "với 1 số người khác vẫn ok cụ ạ".
Nhưng cái con số "1 số" ấy nó giảm thê thảm rồi bác, so với năm trước.

longphamhoai

Xe tăng
Nhớ tầm này năm ngoái em stress vì con thi, 4 lần thi thử ở trường tổng điểm con chỉ đc loanh quanh 30 điểm, môn Văn luôn dưới 5. Mỗi lần thi thử xong có kết quả là nhà trường mời đi họp vì con ở diện nguy cơ. Em vẫn kiên quyết bẩu con đăng ký NV 1 trường top 1.
Biết điểm thi của con xong thì mấy ngày chờ điểm chuẩn là hồi hộp thắc thỏm, cuối cùng khi biết điểm chuẩn, điểm của con vừa đủ đỗ trường công top 1. Em đã phát khóc lên và có vài bài chia sẻ với các cụ mợ trên này và đã được các cụ mợ chúc mừng, động viên. Em cũng có vài bài chia sẻ sự chuẩn bị của em trong cuộc chiến năm ngoái.

Giờ nhớ lại cuộc chiến tầm này em với con vật lộn nên Em xin chia sẻ cảm xúc và sự lo lắng của các cụ mợ có con thi trong giai đoạn này. Các cục mợ cứ làm hết những gì có thể còn lại chờ đợi thôi ạ. Mọi thứ sẽ trở lại trật tự vào đầu tháng 7. Chúc các cụ mợ có con thi trong giai đoạn này đạt được ý nguyện
Vâng, cảm ơn sự chia sẻ hết sức thật lòng của người trong cuộc.
Dân lập phân khúc 4-5tr nhiều mà cụ. Theo e trước mắt cụ cứ đăng ký cho cháu nó thi vào trường công thấp thấp 1 chút. Kết hợp tìm luôn một trường tư với mức học phí như trên làm phương án dự phòng. Nước đến đâu đẩy thuyền đến đấy thôi cụ ạ.
Em cũng đang tìm hiểu thêm vì sợ nữa cả môi trường học nữa ạ, tuổi này ẩm ương lắm

mr teppi

Xe buýt
Chuyện chuyển trường từ thấp lên cao là vẫn có, nhưng khó khăn hơn rất nhiều, không chỉ bởi cơ chế mà còn bởi tổ hợp môn…

Batman

Xe điện
Người OF
À, tại sao lại phải bố trí lớp học cho các em học dốt, các em không đủ trình độ học tiếp thì xin mời đi sau đít trâu như thế hệ trước đây, chả sao cả.

Opel Astra

Xe điện

Chúc mừng lại mợ nhá!!!
Dù sao, cháu nó đủ điểm Top đầu, khiêm tốn là kể cả có đôi chút may mắn đi nữa, thì cháu nó cũng có tố chất rồi.

Congrats 🎉 !!!

Cháu nhà tôi thẳng thắn là không bằng.

mr teppi

Xe buýt
À, tại sao lại phải bố trí lớp học cho các em học dốt, các em không đủ trình độ học tiếp thì xin mời đi sau đít trâu như thế hệ trước đây, chả sao cả.
Chuẩn, em đồng ý với cụ. Học không học, vừa dốt vừa lười nhưng đòi ngồi học với bọn nỗ lực. Bất công, và không xác định học thì học tiếp làm gì nhỉ?

Batman

Xe điện
Người OF
Chuẩn, em đồng ý với cụ. Học không học, vừa dốt vừa lười nhưng đòi ngồi học với bọn nỗ lực. Bất công, và không xác định học thì học tiếp làm gì nhỉ?
Cái lứa 7x, 8x hồi đó đúp đầy, bỏ học giữa chừng đầy, mà không học được tiếp thì phải đi sau đít trâu, đứa giỏi hơn thì đi làm công nhân,... và tóm lại, cả đám vẫn phát triển tốt.
Bọn chịu học và học giỏi thì nó cũng có những hướng khác biệt, vẫn có nhiều đứa thành đạt và vẫn có những đứa không bằng đội bám đít trâu năm xưa.
Học mà để tính lớp thì đúng là theo chuẩn giáo dục nào ấy chứ, xưa nay phổ cập giáo dục cũng không bao giờ cho học sinh ngồi học đếm lớp.

xedaprach

Xe điện
Hôm qua mát giời ra ngồi cafe với ông bạn.
Con giai bạn năm nay thi vào 10, cả đại gia đình đi biển nghĩ lễ, 2 bố con ở nhà chiến đấu, bố cơm nước, đưa đón, con học thêm kín ngày.
Ngồi chém gió trong lúc con vào lớp học thêm mà cả buổi câu chuyện chỉ xoay quanh thi vào 10.

Chopchopchop

Xe buýt
Chúc mừng lại mợ nhá!!!
Dù sao, cháu nó đủ điểm Top đầu, khiêm tốn là kể cả có đôi chút may mắn đi nữa, thì cháu nó cũng có tố chất rồi.

Congrats 🎉 !!!

Cháu nhà tôi thẳng thắn là không bằng.
Cảm ơn cụ ạ. Con bé nhà em quả thực cũng may mắn. Tầm tháng 3 em đã phải đi nộp hồ sơ và phí đặt cọc 1 trường bán công (đặt nhưng chỉ mong mất cọc) cho cháu rồi để dự phòng phương án cuối cùng. Vào cái hôm phải điền phiếu xanh để nộp, con bé nhà em cũng không tự tin đâu, dè dặt đề xuất với em là đăng ký trường top 2 thôi. Em vừa động viên khích lệ cũng như tuyên ngôn luôn :
“1 là thi trường top 1 đỗ thì tiếp tục đi học bình thường, 2 nếu trượt thì học nghề rồi đủ tuổi thì đi làm luôn, mẹ không đủ khả năng tiếp tục nuôi con học dân lập được nữa (bé nhà em từ học mầm non đến hết cấp 1 luôn học tư, cấp 2 thì học trường công CLC nên chi phí học tập rất tốn kém), còn trường dưới top 1 thì học kiểu làng nhàng đó thì ko nên học phí thời gian và tiền bạc, sau khó đỗ vào trường đại học tốt lắm”.

Em xin lỗi các cụ mợ là em hơi quá lời kiểu đó để doạ và tạo sức ép cho con em nên em phải nói những lời hơi khó nghe như vậy. Em cũng rậm rạp mua hồ sơ các trường dân lập tốt hơn trường dự phòng kia, em chuẩn bị 3,4 phương án dự phòng về trường dân lập. Và cũng định hướng nếu đỗ công top 1 thì học còn không đỗ thì sẽ hạ dần tiêu chuẩn theo các trường dân lập tốt như LTV, Mari và Bán công Lê Lợi là cuối cùng. Tất nhiên mọi phương án dự phòng em chuẩn bị con em không được biết. Nó luôn phải xác định là nó không có đường lùi, cứ thế mà tiến.

Sau này, khi đã ổn định vào lớp 10, có lần nó nhe răng cười bảo với em : Sau hôm điền phiếu xanh nộp con tự nhủ là “ Ôi thế là xong, không còn cách nào khác nữa rồi, hết đường rồi, phải cố thôi”, và lúc đó con mới biết sợ thật sự và bắt đầu cắm đầu vào cày cuốc để học”. Bên cạnh đó em cũng đồng hành hỗ trợ con bằng cách tìm trong họ hàng bạn bè ai là giáo viên thì nhờ kèm cặp để tổng lực củng cố kiến thức cho nó trong 2 tháng cuối cùng. May mắn cháu đã đạt nguyện vọng. Và giờ em rất hài lòng về môi trường học tập của cháu: giáo viên, bạn bè, phụ huynh khiến em yên tâm để không quá lo lắng việc quản lý cháu mà chi phí lại rẻ. Một môi trường tốt sẽ giúp con biết phấn đấu và học nhau đều ngoan ngoãn, đáng yêu

À. Em quên không kể thêm, 4 lần thi thử Văn ở trường cháu đều dưới 5 điểm. Cháu hoàn toàn không học Văn ở đâu trong suốt mấy năm cấp 2, chỉ học thêm giáo viên ở lớp theo diện đại trà. Nhưng khoảng 1,5 tháng cuối cùng, nhờ một giáo viên người quen giới thiệu học sinh cưng của cô cũng vừa thi lớp 10 năm trước đó kèm cho mỗi tối 1 tiếng onl, tuần 4 buổi. Chả hiểu chị em nó dậy nhau kiểu gì mà đi thi một phát 7,75. Quả thực ko cần giáo viên gì cao siêu, tự học sinh kèm nhau mà hiệu quả đến bất ngờ

Chỉnh sửa cuối:

Bomber82

Xe hơi
Hôm qua mát giời ra ngồi cafe với ông bạn.
Con giai bạn năm nay thi vào 10, cả đại gia đình đi biển nghĩ lễ, 2 bố con ở nhà chiến đấu, bố cơm nước, đưa đón, con học thêm kín ngày.
Ngồi chém gió trong lúc con vào lớp học thêm mà cả buổi câu chuyện chỉ xoay quanh thi vào 10.
E nghĩ do bố mẹ phần nhiều chứ các con thì nó đâu có nhất thiết phải vào trường top quận. Nhiều người cứ bảo là hiểu sức học của con nhưng chẳng ai hiểu lực học của bọn nhỏ bằng chính chúng nó. Con e thi vào 10 e cho tự lựa chọn ( cháu tự lựa Thăng Long vs Hoàng Văn Thụ). Nhiều bố mẹ sợ con ko thi được hướng con vào HBT nên Thăng Long lại giảm điểm. Cuối cùng may con lại đỗ TL. Nói chung ko nên đặt áp lực phải đỗ vào con thì bọn nhỏ nó mới thoải mái tâm lý mà thi thố chứ không lại tác dụng ngược thì hỏng kiểu