[Funland] vận mệnh đời người là lúc lên voi lúc xuống chó!

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng, chuyện cũ kể lại. Chả là ntn, thời đó em cũng làm ăn được cũng có nhiều ae bạn bè. Với lại tính mình cũng hay giúp đỡ bạn bè. Có 1 cậu bạn cũng gọi là thân ( chơi cùng thời đi học đại học ) có đến nhờ giúp 1 vụ kd bds bằng cách mua chung cùng cậu ấy 1 căn hộ của cơ quan vợ cậu ấy để cùng kd ( lý do là cậu ý không biết gì về bds mà mình lại kd trong lĩnh vực này ). Việc thì chẳng có gì khi cả 2 bên vẫn đóng tiền góp đều được khoảng 30% giá trị căn hộ đó thì đất cát tăng ầm ầm. Cũng tại thời điểm đó mình làm ăn lại không được suôn sẻ nên rất thiếu tiền mặt . Khi đó chủ đầu tư yêu cầu đóng nốt 70% còn lại để giao nhà . Mình có đề xuất với cậu đó là bán đi rồi quyết toán vì mình cũng không còn tiền ( nếu tiếp tục thì mình phải đi vay lãi ngoài để đóng - không còn hiệu quả kd. Cậu ý rất biết tình trạng tài chính của mình ). Kết quả là cậu ý không muốn bán ( lý do là muốn để ở ) và yêu cầu phải đóng gấp số tiền còn lại của các bên , nếu khokng đáp ứng được thì sẽ cho người khác đóng phần đó - Bản chất là cơ cấu lại phần vốn góp và liwij nhuận tương ứng.
Chuyện là vậy . Rút ra bài học là đừng tin ai hết , đừng để rơi vào tình huống bần cùng.
Tình huống này xử lý cũng dễ mà, giống như điều khoản bán cổ phần công ty thôi, xác định giá trị trường, ưu tiên bán cho cổ đông hiện hữu, nếu không mua thì bán ra ngoài. Cần giao kết từ đầu chứ lằng nhằng khúc giữa thì hơi khó xử, chắc lúc đó HĐ đứng tên anh bạn đối tác nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quan trọng là mai không mắc lỗi nữa
Em chọn cách né cho lành, giờ trong túi ít tiền tiếng nói không có tí trọng lượng nào hết cụ ơi.
Mai lúc nào nhiều tiền lại mắc lỗi tiếp.

mong coc

Xe hơi
Chủ tịch giả chạy taxi và đăng Tik Tok đi
Nói vui thôi, em cũng có thời gian xuống chó, nhưng không ai biết, vợ cũng không biết, hehe. 🤣🤣🤣🤣, gia đình vẫn bình thường
Mãi đến khi trả xong lãi ngày thì vợ mới biết
xét về tử vi đời ng thì thấy bảo 10 năm vận con ng sẽ thay đổi 1 lần, số đỏ thì ngôi không lộc lá từ đâu kéo đến, làm ăn thuận lợi ko thể giải thích dc, còn khi đã đen thì cũng thành combo luôn, đung đâu thua lỗ đấy mà cũng ko giải thích dc, e là như vậy nên giờ đang nằm im quan sát xem ntn

mong coc

Xe hơi
Vâng, chuyện cũ kể lại. Chả là ntn, thời đó em cũng làm ăn được cũng có nhiều ae bạn bè. Với lại tính mình cũng hay giúp đỡ bạn bè. Có 1 cậu bạn cũng gọi là thân ( chơi cùng thời đi học đại học ) có đến nhờ giúp 1 vụ kd bds bằng cách mua chung cùng cậu ấy 1 căn hộ của cơ quan vợ cậu ấy để cùng kd ( lý do là cậu ý không biết gì về bds mà mình lại kd trong lĩnh vực này ). Việc thì chẳng có gì khi cả 2 bên vẫn đóng tiền góp đều được khoảng 30% giá trị căn hộ đó thì đất cát tăng ầm ầm. Cũng tại thời điểm đó mình làm ăn lại không được suôn sẻ nên rất thiếu tiền mặt . Khi đó chủ đầu tư yêu cầu đóng nốt 70% còn lại để giao nhà . Mình có đề xuất với cậu đó là bán đi rồi quyết toán vì mình cũng không còn tiền ( nếu tiếp tục thì mình phải đi vay lãi ngoài để đóng - không còn hiệu quả kd. Cậu ý rất biết tình trạng tài chính của mình ). Kết quả là cậu ý không muốn bán ( lý do là muốn để ở ) và yêu cầu phải đóng gấp số tiền còn lại của các bên , nếu khokng đáp ứng được thì sẽ cho người khác đóng phần đó - Bản chất là cơ cấu lại phần vốn góp và liwij nhuận tương ứng.
Chuyện là vậy . Rút ra bài học là đừng tin ai hết , đừng để rơi vào tình huống bần cùng.
chia buồn với cụ

hamcuare!

Xe container
May e cứ lè tè cưỡi lợn nên chỉ đụ ăn :((

Thanhvuóng71

Xe điện
Tình huống này xử lý cũng dễ mà, giống như điều khoản bán cổ phần công ty thôi, xác định giá trị trường, ưu tiên bán cho cổ đông hiện hữu, nếu không mua thì bán ra ngoài. Cần giao kết từ đầu chứ lằng nhằng khúc giữa thì hơi khó xử, chắc lúc đó HĐ đứng tên anh bạn đối tác nhỉ?
Đúng rồi cụ ah, hợp đồng mua bán , phiếu thu...đều đứng tên vợ chồng nhà đó ( Sau này mới thấy là họ cũng có ý đồ chuẩn bị từ trước như giữ hợp đồng gốc , phiếu thu gốc và đặc biệt là luôn né tránh việc xác nhận việc nhận tiền để đóng của đối tác ) . Còn phương án xử lý như cụ nói thì cũng rất đơn giản là lấy giá bán giao dịch trên thị trường làm giá tham chiếu để xử lý mọi việc. NHƯNG họ không đồng ý bằng lý lẽ là phải đóng hết tiền thì mới được bán ( biết đối tác đang kiệt quệ không đóng được ) với mục đích là cơ cấu lại phần vốn góp khi giá cả đã tăng ( bằng việc yêu cầu đóng nốt phần tiền còn lại rất gấp gáp và đột ngột - Sát hạn đóng tiền cuối cùng mới đưa ra giấy báo nộp tiền ...) Cụ thể ở đây là nhà em chỉ còn 1/2 của 30% giá trị vốn gốp tức là chỉ còn 15% trên tổng vốn góp cùng với lợi nhuận tương ứng.

mong coc

Xe hơi
mỗi năm covid e bán 1 căn nhà đi lo trang trải cv và kd nên giờ ko kd nữa nằm im bất động!
hiện tại e đang bán căn nhà to đi mua căn nhà nhỏ, tiền còn lại để duy trì cs, e cũng biết là khó quay về thời huy hoàng và rực rỡ kia chỉ mong kiểm đủ ăn đủ tiêu duy trì cs bt thôi, cảm giác cắt máu đi ăn dần nó cũng xót xa lắm! e nghĩ mà chưa ra cách nên hơi sốt ruột
Cụ thớt thành công từ sớm , đọc văn thì có thể suy ra là cái lúc giàu sang đó thì cụ nhìn người xung quanh đúng với tư thế của " vua nhìn hạ dân" . Nên giờ cứ tiếc nuối cái quá khứ huy hoàng , và cũng không chịu bằng vai phải lứa với tầng lớp bình dân dù đã vào thế bắt buộc !

Các cụ khác khuyên rồi, thôi em chỉ dám nói thêm chút là " đời người chỉ có 1 lần, qua cái lần ấy rồi thì thôi đừng mơ có lần 2 nữa, sống thực tế lên" . Chứ đời cụ mà được tận 2 lần giàu sổi thì quá bất công với những người khác !

Em nói có thể khiến cụ tự ái, nhưng khả năng cụ vực lại đi Mec E chắc ngang trúng Vietlott, nếu như tính cách của cụ !

FORWD

Xe tải
Bmw 5 đời mới mà cụ mua bằng tiền cụ kiếm. Ko dựa vào tiền bố mẹ. Hoặc dựa trên vốn bm. Thì là ok đấy.

Còn nếu tiền loanh quanh dính đến bm, thì chưa nói lên điều gì.
Thành công ở mặt đầu thai rồi cụ.
Tự mình làm ra thì đúng là phê.
Nhưng có bàn đạp thì đỡ vất vả. Đáng thành công 1 thì lại thành công 2.
Giờ mình làm thì cũng là cho con mình có bàn đạp. Còn mình cứ bình bình thì nuôi con cái ăn học rồi tự mà bơi.

Thanhvuóng71

Xe điện
mỗi năm covid e bán 1 căn nhà đi lo trang trải cv và kd nên giờ ko kd nữa nằm im bất động!
hiện tại e đang bán căn nhà to đi mua căn nhà nhỏ, tiền còn lại để duy trì cs, e cũng biết là khó quay về thời huy hoàng và rực rỡ kia chỉ mong kiểm đủ ăn đủ tiêu duy trì cs bt thôi, cảm giác cắt máu đi ăn dần nó cũng xót xa lắm! e nghĩ mà chưa ra cách nên hơi sốt ruột
Mỗi năm một căn nhà? Chứng tỏ lĩnh kinh doanh của cụ tokns nhiều chi phí.

mong coc

Xe hơi
E éo hiểu sao ông thớt xuất phát điểm ko có. Gia cảnh bt. Làm có tiền h mất mà ko điều chỉnh dc cho phù hợp với hoàn cảnh nhỉ? M ở mức nào thì sống mức đó. Quan trọng nhất lac vk con gđ có cái đút vào mồm ko. Còn lại tất cả cái khác chẳng là cái đ b j.
hiện tại e vẫn sống dc như vậy, về lâu dài thấy nó ko ổn vì tiền ko làm ra mà hàng tháng vẫn phải chi tiêu, mà đầu tư cái gì thì chết cái đấy ( chắc do vận đang xuống) cụ cứ thử cảm giác bán dần tài sản đi tiêu xong ko kiếm ra dc nó mới đau xót ntn!
e cũng hạn chế rất nhiều, giờ tiêu gì là phải nghĩ mãi mới dám tiêu ko như hồi xưa ko cần phải nghĩ
kiểu sống hà tiện lại để duy trì cuộc sống nên thấy rất hoang mang, mà làm gì đủ sống thì chưa nghĩ ra dc

Dream Thai

Xe điện
hiện tại e vẫn sống dc như vậy, về lâu dài thấy nó ko ổn vì tiền ko làm ra mà hàng tháng vẫn phải chi tiêu, mà đầu tư cái gì thì chết cái đấy ( chắc do vận đang xuống) cụ cứ thử cảm giác bán dần tài sản đi tiêu xong ko kiếm ra dc nó mới đau xót ntn!
e cũng hạn chế rất nhiều, giờ tiêu gì là phải nghĩ mãi mới dám tiêu ko như hồi xưa ko cần phải nghĩ
kiểu sống hà tiện lại để duy trì cuộc sống nên thấy rất hoang mang, mà làm gì đủ sống thì chưa nghĩ ra dc
Công nhận là tâm lý bất an thật

hahoi518

Xe buýt
2018 em còn quát vk vì cằn nhằn chuyện tiền nong nhức đầu, 2019-2020 kinh doanh vào cầu, 2021 ăn chứng khoán đậm. 2022 thì ôi thôi...chứng khoán mất hơn 1/2. Giữa 2022- nay thì kinh doanh bết bát. Giờ ngồi nhà trông con nghỉ hè.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá! Em tò mò chút nhưng em không ngờ là cụ 37 tuổi có thể hiểu và nói câu này đâu đấy!
Dạ, em 40 tủi ạ, sn83, đắng cay mất mát trải hết, giờ mỗi ngày xin bình an thôi ạ
Hạnh phúc nhất là hè đi bơi cùng con, tối nằm ôm con, tâm sự, 🤣🤣🤣

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vận xấu là có thật. Ai hiểu về tử vi đều biết cả. Có lúc làm tiền nó tự nó tới, tự cuôck sống nó đưa đẩy để ta có tiền, chứ nhiều người cứ nói là tài giỏi. Còn vận xấu thì có tìm cách nào cũng chả kiếm đc tiền, kiếm đc lại mất hết. Các cụ chiêm nghiệm chán rồi

mong coc

Xe hơi
2018 em còn quát vk vì cằn nhằn chuyện tiền nong nhức đầu, 2019-2020 kinh doanh vào cầu, 2021 ăn chứng khoán đậm. 2022 thì ôi thôi...chứng khoán mất hơn 1/2. Giữa 2022- nay thì kinh doanh bết bát. Giờ ngồi nhà trông con nghỉ hè.
cụ dùng từ nghỉ hè là đúng tâm trạng e, e cũng đang nghỉ hè đây, còn nghỉ đến bao giờ thì e ko biết

mong coc

Xe hơi
Vận xấu là có thật. Ai hiểu về tử vi đều biết cả. Có lúc làm tiền nó tự nó tới, tự cuôck sống nó đưa đẩy để ta có tiền, chứ nhiều người cứ nói là tài giỏi. Còn vận xấu thì có tìm cách nào cũng chả kiếm đc tiền, kiếm đc lại mất hết. Các cụ chiêm nghiệm chán rồi
e thấy tử vi là chuẩn và ko phải mê tín dị đoan
trc e chỉ có gửi bạn nó xem ông hàng xóm tử vi cho e thôi mà thấy giờ vẫn đúng, ông bảo số e lúc lên voi lúc xuống cho, mà lúc xem thì e đang lên voi nghĩ chả bao giờ bị xuống chó, tiền tiêu ko phải nghĩ, mà thế nào giờ lại thành thế thật, hồi đấy lại ko tin, giờ muốn xem kỹ lại thì ông thầy đã mất rồi

Láu

Xe điện
E thì lúc cưỡi bạch mã, giờ đang phi mèo mù, cũng thăng trầm phết, mà thôi kệ mịa, sống cứ phải vui. Tý e ra làm cốc bia, bảo với gấu là đi với hội of 🤪

Mít tố nữ

Xe tăng
Dạ, em 40 tủi ạ, sn83, đắng cay mất mát trải hết, giờ mỗi ngày xin bình an thôi ạ
Hạnh phúc nhất là hè đi bơi cùng con, tối nằm ôm con, tâm sự, 🤣🤣🤣
Muốn rót rượu tặng cụ mà máy hết cho rồi. Thôi em tặng hoa nhé @};-@};-@};-