[Funland] vận mệnh đời người là lúc lên voi lúc xuống chó!

chenyouxing

Xe tải
Anh đi phát tiền cho các cổ đông k ngờ anh lại úp sọt cổ đông cụ ah.
đầy người mua theo a Q đổi đời, mà có ai chơi hàng anh mà không biết hàng anh là hàng lái lụa ntn đâu :)) chẳng qua bị úp là do tham lam không đúng lúc, cứ nghĩ mình chạy kịp thôi

Aocom

Xe buýt
Em nghĩ loạn, viễn và lag mạng không ảnh hưởng nhiều lắm đến việc viết hoa chữ cái đầu, sử dụng chính tả và dấu cách theo quy chuẩn.

Em cũng bị lão hóa và cận 2.5 độ nhưng không thấy vấn đề gì trong việc gõ phím.
Chữ "tr" nó có đứng gần chữ "ch" trong bàn phím đâu mà đổ tại này nọ nhể :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em không biết gì về anh Đức nên không có ý kiến. Em cũng không biết gì về cụ chủ nên cũng chỉ nhận xét sơ sài bằng cảm giác vậy thôi. Có thể em sai tòe loe.

Nhiều người cứ nghĩ khỏi cần đi học, cứ kiếm tiền nhiều là tốt, rồi lấy cụ cụ Bill ra làm ví dụ. Phải thừa nhận người kiếm được nhiều tiền là người giỏi. Chắc chắn. Không giỏi cái này thì giỏi cái khác. Nhưng bao nhiêu năm nay, hàng chục tỉ người thì có mấy người được như cụ Bill? Rồi biết thời cuộc lúc đó như nào, điều kiện gia đình cụ Bill ra sao mà so sánh? Đã xác định mình bình thường thì cứ học tập, làm việc bình thường và có cố gắng. Nếu thành số ít thì tốt, thành người bình thường thì không bị hẫng.

Với em thì em vẫn xác định: con em phải học cho xong đã, không được bỏ ngang đi làm kiếm tiền. Thời gian học bình thường xong chỉ hơn 20 năm thôi, thời gian kiếm tiền còn hơn 30 năm phía trước. Nền tảng kiến thức, đạo đức tốt thì kiếm tiền sẽ bền.
Vấn đề là ông Bill trót đầu thai phải gia đình tài phiệt, toàn chủ nhà bank 🤣, phải rất vất vả để đi lùi về vạch đích thì không ai nhắc tới. Cái lúc cả thế giới mới có vài bộ máy vi tính thì mẹ ổng đã sắm cho ổng 1 bộ chơi chơi. Cộng thêm đầu ổng chả có gì ngoài sỏi, thi SAT điểm gần như tuyệt đối...
Thế nhưng các con giời cứ bỏ học ôm mộng làm giàu và lấy Bill ra làm ví dụ 😂.

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
e khẳng định là e thành công trc do vận mệnh nhé!
lý do cách đây hơn chục năm thì hàng thiết bị nhập khẩu còn rất mới và ít người làm ở VN, e chỉ là đi làm thêm thôi xong tách ra làm riêng và vì mải kiếm tiền nên e cũng bỏ học luôn
nếu vận mệnh tốt ko đến thì e còn phải học hết đại học, sau mới đi làm thì cơ hội kinh doanh kiếm tiền nhanh và dễ đã qua rồi và ko đến lượt nhé!
và kinh doanh thì chỉ cần giao tiếp tốt, mặt mũi uy tín, làm ăn uy tín, thật thà , ko lươn , có sao nói vậy thì lại bán dc hàng nhé! ( thời điểm đó là như vậy)
còn trong phòng e hồi đó có ông tốt nghiệp loại giỏi Đại học Ngoại Thương thì ko bán dc hàng nhiều như e nhé! ( ông này cực kỳ chỉnh chu, cái gì cũng giỏi , hoàn hảo mọi thứ trừ mặt nhìn không uy tín như e thôi ) lý do là khách hàng đề phòng lại sợ bị lừa, chân chất như e lại bán dc rất nhiều hàng
e chỉ đồng ý quan điểm t2 của cụ, đúng là tính cách e như vậy nên mới bị vấp ngã ở mảnh đất to nhất và giá trị nhất trong cuộc đời vì mua ào ào rất nhanh

bắt đầu vận xấu là khi e xây nhà xong ( về diện tâm linh thì xây nhà là đen thật) rồi kéo theo mọi thứ đen theo do e tìm hướng kinh doanh mới nên mới tạch
nếu an phận thu nhỏ mô hình kd lại hoặc giải tán kd sớm thì với 1 vài lượng bất động sản đang cho thuê ổn định và lượng tiền mặt e gửi tiết kiệm chi tiêu bình thường thì chắc ko giầu dc nhưng cũng ung dung sống hết đời

và với kinh nghiệm của cuộc đời e thì nên kết hợp giữa tâm linh và tập trung chăm chỉ làm 1 việc thật tốt thì sẽ thành công!
có nhiều việc ko tin ko dc đâu cụ ạ! và vận mệnh đời người sẽ loanh quanh thay đổi 10 năm 1 lần, có người thay đổi nhiều, có người thay đổi ít
phúc nhà e cũng khá dầy nên là e chưa bị quát bét bát vì sau khi cắt lỗ căn nhà to của e, e đổi sang con chung cư cấp bình thường nên cũng vẫn còn dư tiền để duy trì cuộc sống và nằm bất động chờ thời cơ phục thù! ( e vẫn còn 1-2 mảnh đất nho nhỏ ở ngoại thành)
chỉ có điều hút máu dần ra tiêu mà ko làm ra thì e xót ruột thôi
Em cũng ngoài 40, cũng đã và hiện trăn trở nhiều về cuộc sống. Làm sao để cuộc sống có ý nghĩa, lo được cho vợ con một chút (hoặc ko phá của vợ, của con),
Trải qua nhg chặng đường, em tin là mỗi người có vòng vận nhất định - Xét qua về tử vi thì:
(ở tử vi thì là là đại vận 10 năm, tiểu vận 1 năm:
- người có vòng vận tốt, các đại hạn có cát tinh chiếu, quan lộc- tài bach liên tục phát là gọi là: "Gấm lại thêm hoa",
- người có vòng vận xấu nhưng có cát tinh chiếu ở đại vận, tiểu vận thì gọi là: "gặp hội phong vân",
-
người có vài đại vận xấu lúc trẻ, ngoài 30 trở đi phát đạt hơn, dễ sống hơn gọi là: "áo gấm về quê",
- người có đại vận tốt- xấu đan xen nhau, tốt thì vinh hoa phú quý, xấu thì thiên không, mất hết gọi là: "lên voi xuống chó hay xây nhà trên nước - thủy thượng giá ốc",
- các đại vận xấu liên tục gọi là "bộ số vô y - không chốn nương thân").
Trước đây, em cũng ko tin về tử vi lắm, nhg sau này tìm hiểu thì có vẻ có những vận hạn, theo các chu kỳ đời người. Vì con người đứng trong môi trường kinh tế chính trị, mà môi trường thì thay đổi liên tục, có lúc tốt, lúc xấu.
- Lúc tốt, tiền vay rẻ, lãi suất thấp, nhiều mối làm ăn, công việc đều, đối tác trả nợ đúng hạn, nợ được nhà cung cấp;
- Lúc xấu lãi suất tăng, xin việc khó, thủ tục nhũng nhiễu - chậm chạp, quân cán giở quẻ phản bội, bản bè cũng thu tiền quay gót, đối tác chây ì, chậm trả, nhà cung cấp phải trả tiền mới cho mua hàng, cửa hàng tử ăn uống- may mặc - xây sửa đều chậm hàng, ...vv
Nhg yếu tố bên ngoài tác động cực lớn tới hoạt động kinh doanh, đầu tư của mình.

Có những dự án, hợp đồng theo đuổi, tâm huyết nhiều năm ko trúng, có những lúc trúng dồn dập.
Có những dự án khó, từ khâu chuẩn bị đầu tư, lập BCNCKT, thiết kế kỹ thuật, đấu thầu, thi công xây dựng, mua sắm lắp đặt hàng hóa/thiết bị, nghiệm thu - tưởng khó nhg cực trôi chảy,
Nhưng có lúc, vướng mắc liên miên, từ chậm phê duyệt, ách tắc giấy phép, đấu thầu giá thấp, nahf cung cấp lờm khởm, thi công gặp sự cố, trượt giá, bệnh dịch,....vvv
Có lúc đầu tư chứng khoán, xuống tiền là thắng, có lúc mua là chết,...vv

Tất nhiên, cái gì cũng có lý của nó. Nhưng em khẳng đinh là:
- Người thành công, bắt buộc phải có sự nỗ lực, tâm huyết, nhưng nếu ko có may mắn thì chắc chắn không đạt được;
- Mỗi chặng đường kinh doanh, đối diện với vô số rủi ro từ con người, môi trường, thiên thời,...vv

Chốt lại, em tin câu chuyện của chủ thớt. Em cũng cho rằng, cụ chủ đưa câu chuyện lên đây để trải lòng và tự an ủi bản thân. Như cụ nào từng nói, đã đưa câu chuyện lên mạng thì ngoài nhg lời động viên, chia sẻ thì cũng chấp nhận nhg lời móc máy, ác khẩu,
Mong cụ chủ vững tâm, lạc quan, có phương án và niềm tin vào phục hổi lại hơn xưa.

(P/s:
- Trước mắt, bắt buộc phải thắt chặt/ tiết giảm chi tiêu ở mức tối thiểu nhất, dự trữ/thu hồi các khoản tiền cho vay, đầu tư ko hiệu quả, thẳng thắn nói thẳng tình hình và nhờ sự hỗ trợ của vợ và bố mẹ (rất khó nhờ được thằng nào ngoài người thân của mình lúc này đâu
- À, về môi trường kinh doanh, đầu tư thì em nghĩ đang ở giai đoạn tạo đáy, đây là giai đoạn cực tốt cho việc chuẩn bị một khởi đầu kinh doanh mới, hoặc xuống tiền đầu tư dài hạn về chứng khoán (cuối năm nay), bất động sản thì tạm thời chờ thêm);

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Vấn đề là ông Bill trót đầu thai phải gia đình tài phiệt, toàn chủ nhà bank 🤣, phải rất vất vả để đi lùi về vạch đích thì không ai nhắc tới. Cái lúc cả thế giới mới có vài bộ máy vi tính thì mẹ ổng đã sắm cho ổng 1 bộ chơi chơi. Cộng thêm đầu ổng chả có gì ngoài sỏi, thi SAT điểm gần như tuyệt đối...
Thế nhưng các con giời cứ bỏ học ông mộng làm giàu và lấy Bill ra làm ví dụ 😂.
Đấy có gọi là khi bạn giàu bạn nói phét cũng thành chân lý còn nếu bạn nghèo bạn nói chân lý người ta cũng nghĩ bạn nói phét k hả Chang X_X

ndthanh.tt

Đi bộ
E mới hơn 30 thôi mà đang thấy chống chếnh quá..mất hết đam mê vào công việc..cụ nào có hướng tìm lại cảm hứng công việc k
năm ngoái em mất tất và bây giờ đang bắt đầu lại từ con số âm - định hướng bg đang rất bế tắc ạ

altis_oldman

Xe tăng
em đây u60 mới mua đc mẹc E (đời 2000) đây
xe thì rẻ mà thay cái hộp số hết mẹ nó trăm củ

Mytv

Xe điện
em đây u60 mới mua đc mẹc E (đời 2000) đây
xe thì rẻ mà thay cái hộp số hết mẹ nó trăm củ
Cụ chơi E đời 2k mới thực sự là ngừoi giàu... bền vững :D Loanh quanh mấy con E S đời mới e khinh. Loại bốc xổi ăn thì thôi

LinhTrườngSa

Xe hơi
Cụ chủ lên đây than thì chấp nhận ý kiến đa chiều đi, em tin câu chuyện của cụ là thật, đừng phí công giải thích, chèo kéo mọi người phải giống mình, đừng cố chứng minh hay tranh cãi với những người phê phán. Cũng đừng động chạm, đừng lên án hay công kích thế giới của người ta. Thật dễ để khuyên người khác làm điều gì đó, nhưng thật khó để sống hộ đời nhau, mong cụ chủ sớm vượt qua, qua cơn bĩ cực đến hồi thái lai.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vợ e cũng bảo e chạy grab đi (nói mấy lần),e bẩu: việc đ gì tôi phải chạy xe ôm,nhưng thực lòng e cũng đang cân nhắc kỹ việc này.Vì kinh tế suy thoái trầm trọng ảnh hưởng công việc.
Khi cụ nói ngày xưa đi mẹc e, hoặc thậm chí roll Royce thì câu chuyện với người ngoài này chả có nghĩa gì với bất kỳ ai,vì cuộc sống phải nhìn về tương lai chứ k ai ăn mày quá khứ,cá nhân e thấy nếu thật thì cụ là người thiếu cái nhìn dài hạn, thiếu kiến thức. Thành công sớm ko biết đầu tư ,làm lại sẽ khó.Ở chiều ngược lại,những người thành công muộn hoặc thật sự thành công, họ biết quản lý tài chính nên dù có khó khăn hay chững lại thì sau sẽ vượt qua được.
E kém cụ vài tuổi, ngày xưa e khoái bóng bánh lô đề cực.Rồi mãi vẫn thế vì đen toàn thua nên e bỏ :)),nợ nần chồng chất lại chuyển sang ck,cũng lóp ngóp ko ăn thua.Rồi 2017 sang đánh coin cũng thua hơn tỏi, vợ e trả nợ cho . Quyết tâm làm lại, vợ chồng lại đầu tư mảng nông nghiệp rồi bán lẻ. Đến 2019 đầu 2020 thì cụt vốn, e lại về làm du lịch với vợ. Lúc này du lịch vẫn kiếm được nên tạm ổn,mỗi tội gò bó e ko thích. Trong thời gian này e lặn lội đi khắp nơi tìm đất,và nhà e có may mắn mua được mấy miếng đất ở khu du lịch bằng tiền vay là chính, sau 2 năm x khoảng 15 lần có mấy chục tỏi.Bds này tạo ra dòng tiền nên hiện tại cũng k bị mất giá,e bỏ ra gần 2 tỏi xây 1 quán cafe đẹp ở 1 miếng,đất còn lại găm được giá sút sau.À năm ngoái còn mở 3 nhà hàng nhưng đóng cửa vì kinh tế suy thoái.
Quãng thời gian thất bại kéo dài nhiều năm,nhiều lần ,mỗi lần là stress kéo dài mất ăn mất ngủ,gia đình lục đục. Mà méo hiểu sao vợ nó vẫn cả tin e bị lừa hết lần này đến lần khác đầu tư cho chồng =)) .Em mua sách kinh tế và ngồi đọc hết quyển này đến quyển khác, ko phải đọc sách dạy làm giàu( mấy quyển đâý e đánh giá là vớ vẩn) vì thực chiến thì mỗi người phải tự tạo ra lối đi riêng.Những quyển sách hay nhất với e là về khủng hoảng kinh tế,sách quản lý vốn, về các giai đoạn đầu tư của thị trường...
Mặc dù ko dám chắc 100%, nhưng e nghĩ đây là thời điểm tuyệt vời để vào tiền đầu tư tài chính( ck,đất hay thậm chí coin), các cụ cũng như e đều biết thị trường đã tạo đáy mới và sắp tới sẽ có đỉnh mới( có thể vài năm). Nên 1 lần nữa e lại thuyết phục được vợ bán cái oto e đi và cắm nh 1 cái nhà HN(nhà HN e có 2 cái) để đầu tư tiếp :))
Hiện tại viết những dòng này e và gia đình đang ở quán,tầm view tuyệt đẹp không khí mát lạnh,nhưng k dám post lên FB vì ngại mọi người nghĩ mình đk lắm nhưng tình hình thực tế ngược lại.Nhân viên đã nghỉ gần hết và thu nhập đang ko đủ trả lãi ngân hàng gồng toét đít. Thỉnh thoảng 2 vợ chồng cãi nhau e hay mắng : cô là loại đàn bà đái đ qua ngọn cỏ. Cô làm ra dòng tiền hàng tháng nhưng tôi đi đầu tư tổng tài sản mới dương. E to mồm thế thôi =)) nhưng trong thâm tâm e biết vợ ko gánh còng lưng thì e đi ăn mày lâu rồi,vì vợ e toàn vay tiền cứu e chứ e cũng mất niềm tin lâu rồi k ai cho vay nữa,2 vợ chồng gốc cũng tay trắng đi lên nhà ko có dk,hy vọng sắp tới sẽ thành công đền đáp cô ta .
Cuộc đời e hiện tại như bãi **** nát hơi lộn xộn, nhưng ko hiểu sao e vẫn tự tin vào 1 tương lai tươi sáng.Mặc dù e sắp phải chạy xe ôm !
Cố lên cụ ạ. Chỉ thất bại khi cắt lỗ đúng đáy. Ngoài ra đừng sợ gì hết. :))

QUANG1970

Xe lăn
em lúc 30 tuổi đã đi Mẹc E, thời đó là khá thành công so với bạn bè cùng trang lứa
lúc 40 tuổi thì bán nhà , bán xe và ăn tiêu tiết kiệm sống qua ngày mà ko biết làm gì để ra tiền?
người ta nói vận mệnh đời người lên voi hay xuống cho thì cứ 10 năm 1 lần các cụ kiểm chứng có thấy đúng ko ?
Xuống chó bao phen, mà không tính?
Lên voi mấy bận, lại chẳng toan?

Son23

Xe tải
Các cụ thấy ở tầm tuổi U50, mất gia đình (ly hôn) và mất sự nghiệp, tiền bạc hạn hẹp lại, cái nào đáng sợ hơn ạ.