[Funland] Văn minh xe buýt?

d4e

Xe buýt
Chào các cụ.
Xe buýt có mặt hàng chục năm nay, đến giờ vẫn là phần chủ yếu của giao thông công cộng Hà Nội.
Giờ có nhiều thành phần tham gia vào mảng buýt này, công ty nhà nước, công ty tư nhân, tập đoàn lớn,... Nói chung là xe buýt giờ cải thiện hơn trước nhiều mặt, nhưng đến giờ nhắc đến xe buýt vẫn ít người thiện cảm.
Gần đây có mấy tuyến buýt điện, ban đầu khá văn minh hiện đại, mà giờ cũng hòa vào "văn hóa giao thông" chung của xe buýt rồi. Hình như mấy bác xe buýt đều truyền nhau kiểu chạy xe cướp đường, ép xe, bóp còi, lấn làn, dừng đỗ tùy tiện,... Ko hiểu mấy bên quản lý và các công ty buýt họ có thực hiện quản lý giám sát thường xuyên ko ạ
E kèm theo đây ảnh tình huống ngứa mắt khi buýt chen đường lúc ùn tắc sáng nay

vkthang

Xe container
Lái xe bus thì không nên sử dụng từ văn minh với họ cụ ạ :P

LeoMessi85

Xe buýt
Khá nhiều tài xe bus nhà nước trước đây chạy xe khách, xe tải ben, ... nên phóng nhanh, vượt ẩu, lạng lách không có gì là lạ ạ :-s

camryhn

Xe tải
Chỗ này xe bus với xe máy toàn đi kiểu ý (khi gặp đèn đỏ). Mới đầu em bị giật mình mấy lần, sau thành quen, kể cả sắp hết đèn xanh phía cây xăng đi ra cũng chẳng dám cố đi, dân mình anh hùng lắm :-ss

Dan du an

Xe cút kít
Có lúc lại hai cụ xe bus nối đuôi nhau là hãi nhất, lúc đang cao điểm các cụ ấy dắt nhau qua đường là cả hai làn đều xong phim. Trước em hay đi mạn Hào Nam thấy xe bus quay đầu để rẽ sang Đê La Thành mà lúc đông nên ùn cả hai làn của Hào Nam luôn.

poiuy

Xe cút kít
Chắc nhiều hình ảnh xấu xí của xe buýt đưa dày đặc trên mạng XH, trên thông tin đại chúng thì các cơ quan chức năng mới có động thái chấn chỉnh.

phamconghung

Xe tăng
Cái này là lỗi của cách quản lý, vẫn con người đó, sang Vinbus hành xử khác hẳn nhau ngay.
Xe bus rất tốt nhưng cần phải cải tiến xe, thay đổi xe nhỏ hơn, nhiều chuyến hơn, văn minh sạch sẽ hơn.

• Vodka
Reactions: d4e

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cái này là lỗi của cách quản lý, vẫn con người đó, sang Vinbus hành xử khác hẳn nhau ngay.
Xe bus rất tốt nhưng cần phải cải tiến xe, thay đổi xe nhỏ hơn, nhiều chuyến hơn, văn minh sạch sẽ hơn.
Vinbus giờ cũng thế thôi cụ, dạo này em cũng thấy toàn kiểu dừng xéo xéo giữa đường để đón trả khách.

• Vodka

quangkhunglong

Xe tăng
Chào các cụ.
Xe buýt có mặt hàng chục năm nay, đến giờ vẫn là phần chủ yếu của giao thông công cộng Hà Nội.
Giờ có nhiều thành phần tham gia vào mảng buýt này, công ty nhà nước, công ty tư nhân, tập đoàn lớn,... Nói chung là xe buýt giờ cải thiện hơn trước nhiều mặt, nhưng đến giờ nhắc đến xe buýt vẫn ít người thiện cảm.
Gần đây có mấy tuyến buýt điện, ban đầu khá văn minh hiện đại, mà giờ cũng hòa vào "văn hóa giao thông" chung của xe buýt rồi. Hình như mấy bác xe buýt đều truyền nhau kiểu chạy xe cướp đường, ép xe, bóp còi, lấn làn, dừng đỗ tùy tiện,... Ko hiểu mấy bên quản lý và các công ty buýt họ có thực hiện quản lý giám sát thường xuyên ko ạ
Em thấy bus trong hình là bus thường chứ có phải bus điện đâu nhể?

Pigwalk

Xe container
Hôm trước gặp quả xe bus chạy vào làm BRT ở LVL rồi nó rẽ phải vào HMG mới kinh.

Mr_DTD

Xe đạp
Em thì em chia sẻ như thế này. Có nhiều vấn đề mình cũng phải nhìn nhận từ nhiều phía, nhiều chiều.
1. Ý thức của những người tham gia giao thông ko phải là xe bus như thế nào.
2. Mật độ tham gia giao thông tại Hà Nội là rất đông.
3. Xe xuất bến và về bến hay dừng đỗ tại các điểm có khung thời gian cố định.
Kết luận: Nếu tài xế xe bus mà chạy theo kiểu nghiêm chỉnh, đúng luật và điềm đạm thì rất dễ sẽ bị công ty phạt lương hay bị những người khác lại đưa lên nhóm nọ nhóm kia là ko đúng giờ. Còn nếu để đảm bảo về giờ giấc, thời gian thì đành phải thế. Ko phải tất cả các bác tài xế đều phóng nhanh vượt ẩu bất chấp đâu. Nhưng nhiều điều ràng buộc nên cccm cũng thông cảm. Tiện đây có bác nào làm tài xế xe bus cũng lưu ý chút. Việc đảm bảo thời gian hay số chuyến cũng rất quan trọng nhưng an toàn giao thông là số 1. Nhỡ xảy ra điều gì đó ko hay hối cũng ko kịp ạ. Chúc CCCM tham gia giao thông an toàn và văn minh ạ!

phamhungbs

Xe điện
Gặp những kẻ lái xe bus, xe tải, xe biển vàng (đa số) đi lại như những kẻ 'ác ôn, vô tổ chức' mà lòng em cứ tự hỏi liệu bọn đấy có gia đình, vợ con ở nhà chờ họ không hoặc họ bị chai lỳ, bị áp lực hay máu họ bị nhiễm loại thú tính nào đấy. Xếp sau những người kể trên là những kẻ vượt đèn đỏ là những shipper, xe 2 bánh chở khác, phụ huynh chở con đi học và bọn choai choai.

4banhxequay

Xe điện
Đi xe máy thì em chửi xe bus như các cụ chửi. Ấy mà lên xe bus thì gần như tài xế và hành khách muốn chửi bọn xe máy lượn lờ, luồn lách, tạt đầu xe bus. Cái xe bus cũ kỹ rệu rạo, máy kêu hồng hộc, đầy điểm mù mà lượn lờ trước mặt mà ko biết sợ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chủ quản không ép chuyến thì mới bớt được phóng nhanh vượt ấu . Chứ 1 ca phải chạy 8 lượt thì ko ẩu cũng phải ẩu thôi . Vin bus giờ cũng chèn ép chả kém gì bus thường

Supercub_90

Xe điện
Chào các cụ.
Các cụ đi xe cá nhân cũng cố gắng đi đúng đường, bỏ thói quen điền vào chỗ trống và chèn vào làn xe máy. Rồi xe máy cũng đi đúng đường, đừng lạng lách tạt ngang tạt ngửa, phi lên vỉa hè...
Bản thân mỗi người cùng văn minh lên, bỏ thói quen phê phán người khác thì nghiêm khắc, bới móc với bản thân thì bạo biện...thì văn minh xã hội sẽ đi lên, văn minh ô tô, xe máy, xe buýt sẽ từ đó mà được cải thiện.

• Vodka

Garrard_1967

Xe tải
Các cụ đi xe cá nhân cũng cố gắng đi đúng đường, bỏ thói quen điền vào chỗ trống và chèn vào làn xe máy. Rồi xe máy cũng đi đúng đường, đừng lạng lách tạt ngang tạt ngửa, phi lên vỉa hè...
Bản thân mỗi người cùng văn minh lên, bỏ thói quen phê phán người khác thì nghiêm khắc, bới móc với bản thân thì bạo biện...thì văn minh xã hội sẽ đi lên, văn minh ô tô, xe máy, xe buýt sẽ từ đó mà được cải thiện.
100 năm sau thành phố thay đổi rõ rệt không cụ?
Mà thôi, cụ cho e xin mấy số việt lót, e chia cụ 70-30 nhá

HTDA

Xe buýt
Ôi trời, chiều nay đoạn chợ Cống Vị, tắc dài. Anh lái xe bus tuyến 156 phi từ dưới lên lấn luôn đường bên trái, được 1 đoạn anh ép dòng xe ô tô cùng chiều để a chen vào giữa. Nhìn cảnh đó em chỉ muốn lôi ông lái xe xuống đạp cho vài cái vì tội đi láo. Chán quá đành vòng ra Đốc ngữ rẽ Thụy Khuê rồi về tránh cảnh chướng tai gai mắt

VCHDHN

Xe container
CSGT cứ để ý đến buýt như với những xe khác sẽ cải thiện tình hình chút ít :))

Asura

Xe tăng
Vinbus giờ cũng thế thôi cụ, dạo này em cũng thấy toàn kiểu dừng xéo xéo giữa đường để đón trả khách.
Ko có đâu cụ ơi. Em toàn đi Vinbus đây. Họ chỉ được đỗ xéo như cụ nói thì có xe, vật cản khiến họ ko vào bến được (theo quy định là cách mép vỉa hè tối đa 50 cm). Lần sau cụ thấy cứ chụp ảnh đưa lên đây, em đảm bảo ekip đó bay màu ngay trong ngày.