[Funland] Vấn nạn cuộc gọi rác, quấy rối và mong chờ gì hành động của nhà mạng, Bộ 4T?

duongtver

Xe tăng
Cụ chơi cao tay thế thì đội gọi telesale và hội gọi lừa đảo có mà tắt điện.....
Thì mình cũng hiểu đó là công việc họ được thuê. Mình trách là Luật bảo vệ dữ liệu cá nhân chưa được thực hiện nghiêm túc để các bên khác bán thông tin cá nhân tràn lan.

Nhiều lúc lộ lọt từ chính các giao dịch của mình, sân bay, ngân hàng, khách sạn,... những nơi mà họ có thông tin từ căn cước công dân và số đt. Thế là 1 ngày đẹp trời nó gọi nó làm phiền, nó tống tiền.

Mít tờ Tung

Xe buýt
trước em còn chuyển hướng, mà sau các anh ý cũng tự bảo vệ mình bằng luật, còn đòi lôi mình lên phạt. Thì đanh sống chung với lũ thôi

Lam Tien Le

Xe hơi
Thì mình cũng hiểu đó là công việc họ được thuê. Mình trách là Luật bảo vệ dữ liệu cá nhân chưa được thực hiện nghiêm túc để các bên khác bán thông tin cá nhân tràn lan.
Cái này thì không luật nào quản nổi đâu cụ. Theo em nếu có điều kiện cứ dùng thêm 1 số phụ để khi phải đặt hàng hay cung cấp cho 1 bên nào đó thì cho số phụ.

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ 024,em 028 nó là điện thoại bàn mà cụ. Mà các nhà mạng cũng hay. Cứ số điện thoại của shipper gọi cho em kiểu gì xong nhà mạng cũng hỏi em số vừa gọi phải quảng cáo ko? có thể do shipper gọi nhiều
Hôm ngồi trà đá nghe ku em ship gọi tổng đài chửi nhau , nó ship gọi liều cho khách mà khoá mợ nó lại kêu spam :))

NayruLove

Xe buýt
Em ko biết truy thế nào như nếu cụ mua vé máy bay chiều đến Nội Bài ít nhất cụ cũng đã nhận vài tin nhắn hoặc điện thoại mời gọi đi chiều Nội Bài về trung tâm.
Chưa kể em sv tìm việc ..... Chưa kể sim số thường thường của em cũng bị spam đòi mua
Giờ số hóa hết rồi cụ, SĐT liên kết với CCCD. Chỉ cần đặt luật phạt gọi spam phạt 10 triệu trở lên, lừa đảo 1 tỷ trở lên, không nộp thì bắt đi tù lao động trả hết tiền thì cho về. Công an tham gia tra cứu, bắt giữ được thưởng 30-50% tiền phạt. Nhà mạng hỗ trợ cung cấp chứng cứ (lịch sử cuộc gọi, tin nhắn...) được thưởng 10-20% tiền phạt. Tòa án 10-20% tiền phạt. Bắt về yêu cầu chứng minh được vô tội, bán sim coi như có tội phạt 80% mức theo luật và yêu cầu hỗ trợ tìm người mua sim, nếu không thì thân nhân coi như có tội ghi sổ. Ví dụ luật như thế thì thế nào chả tra bắt được hết, nếu không hợp lý thì sửa (tăng phạt, tăng thưởng.....).
Chẳng qua các cụ không muốn làm hoặc lo lắng ảnh hưởng xáo trộn đến xã hội dân sinh gì đó nên mới không làm thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
và lấy lý do gì để cấm đúng không ạ ?
Ở ngoài đời, rất nhiều kiểu mới chào như thế đấy chứ.
Ví dụ đi qua phố, người ta cứ gọi anh ơi vào xem hàng em ạ, cũng khó chịu nhưng lý do gì để cấm ?

Cuộc gọi rác thì cũng giống như đi ra đường gặp nhân viên tiếp thị thôi, cấm làm sao được? Nếu có nhiều người phản ánh người gọi ĐT vi phạm quy định gì đó thì cũng lắm cắt số. Họ lại mua số khác để gọi tiếp.

sivibi

Xe tăng
Giờ số hóa hết rồi cụ, SĐT liên kết với CCCD. Chỉ cần đặt luật phạt gọi spam phạt 10 triệu trở lên, lừa đảo 1 tỷ trở lên, không nộp thì bắt đi tù lao động trả hết tiền thì cho về. Công an tham gia tra cứu, bắt giữ được thưởng 30-50% tiền phạt. Nhà mạng hỗ trợ cung cấp chứng cứ (lịch sử cuộc gọi, tin nhắn...) được thưởng 10-20% tiền phạt. Tòa án 10-20% tiền phạt. Bắt về yêu cầu chứng minh được vô tội, bán sim coi như có tội phạt 80% mức theo luật và yêu cầu hỗ trợ tìm người mua sim, nếu không thì thân nhân coi như có tội ghi sổ. Ví dụ luật như thế thì thế nào chả tra bắt được hết, nếu không hợp lý thì sửa (tăng phạt, tăng thưởng.....).
Chẳng qua các cụ không muốn làm hoặc lo lắng ảnh hưởng xáo trộn đến xã hội dân sinh gì đó nên mới không làm thôi.
Sao lại cứ phải chia tiền thì công an mới làm việc hả cụ. Tư duy thế thì hỏng

NayruLove

Xe buýt
Sao lại cứ phải chia tiền thì công an mới làm việc hả cụ. Tư duy thế thì hỏng
Cụ nghĩ tiêu cực quá, thay vì vào chỉ trích thì cụ nghĩ phương án khác hiệu quả xem nào. Em cũng ghi rõ rồi còn gì, ý em nêu chỉ là 1 phương án đánh theo chi phí để đạt lấy lợi ích, CCCM nào có phương án nào hay hơn thì điền vào chỗ 3 chấm kia tốt quá :D Cụ không đọc kĩ bài của em lại tay nhanh hơn não rồi :))

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Vấn đề là mình không biết nó là thằng nào, chứ không thì chưa biết thằng nào quấy rối thằng nào, thằng nào đe dọa thằng nào.

poiuy

Xe cút kít
Gọi spam là 1 khái niệm rất khó định nghĩa chính xác. Họ dùng điện thoại mời chào sử dụng dịch vụ, sản phẩm. Sản phẩm, dịch vụ của họ cung cấp hoàn toàn hợp pháp chẳng lẽ lại cấm tiệt? Nếu xử lý như vậy thì quảng cáo trên báo, trên truyền hình, phát tờ rơi về bản chất có khác gì đâu? Còn lừa đảo lại là 1 vấn đề khác rồi, tất nhiên phải xử lý.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Cuộc gọi rác thì cũng giống như đi ra đường gặp nhân viên tiếp thị thôi, cấm làm sao được? Nếu có nhiều người phản ánh người gọi ĐT vi phạm quy định gì đó thì cũng lắm cắt số. Họ lại mua số khác để gọi tiếp.
Vấn đề ở chỗ sim rác nên không biết nó là ai, nó tha hồ lừa đảo, quấy rối, đe dọa nạn nhân. Chứ chỉ cần biết nó chính chủ thôi thì không cần xx cũng có cách trị nó.

poiuy

Xe cút kít
Vấn đề ở chỗ sim rác nên không biết nó là ai, nó tha hồ lừa đảo, quấy rối, đe dọa nạn nhân. Chứ chỉ cần biết nó chính chủ thôi thì không cần xx cũng có cách trị nó.
Sim rác không biết chủ là ai sắp tuyệt chủng rồi. Em có cái sim Vina cho F2 dùng không thay đổi lại thông tin trong đợt khuyến cáo giờ bị bọn Vina nó thu hồi mất.

kufits

Xe buýt
Em còn bị VP bank gọi hỏi thăm liên tục vì con mụ dở hơi nào mang em ra làm tham chiếu dù lúc cho vay bên đấy chả gọi hỏi em cuộc nào. Ngày nào cũng như ngày nào 2-3 cuộc gọi, trình bầy như mới trong mỗi lần các cụ ạ :((.

ganghiadan

Xe buýt
Đợt này đội bên công ty chứng khoán gọi nhiều thế nhỉ, ngày phải đến 3, 4 cuộc. Nghe phát nản.
nếu gọi từ số cố định thì còn có khả năng là nhân viên của cty chứng khoán, còn gọi từ số di dộng thì 100% là lừa đảo đó cụ. Ban đầu nó sẽ giới thiệu em là nhân viên của cty chứng khoán (thường là top các cty lớn): SSI, VNDirect, MBS... rồi nó add cụ vào 1 group Zalo, trong đó có nhiều người như cụ + chim mồi của tụi nó; nó sẽ khuyến nghị mua bán rồi bảo cụ đầu tư vào một quỹ của tụi nó...

meodenminh

Xe điện
Cụ 024,em 028 nó là điện thoại bàn mà cụ. Mà các nhà mạng cũng hay. Cứ số điện thoại của shipper gọi cho em kiểu gì xong nhà mạng cũng hỏi em số vừa gọi phải quảng cáo ko? có thể do shipper gọi nhiều
Có phải số ảo không ? Ý em là 1 số bàn nó tạo ảo ra nhiều số bàn đc không nhỉ

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Sim rác không biết chủ là ai sắp tuyệt chủng rồi. Em có cái sim Vina cho F2 dùng không thay đổi lại thông tin trong đợt khuyến cáo giờ bị bọn Vina nó thu hồi mất.
Nó thu hồi sim thì nhanh lắm, nhưng sim rác vẫn rao hàng ngày hàng giờ trên mxh giá rất rẻ

son.nguyen.1979

Xe buýt
Cụ so sánh sai rồi.

Sim cụ bỏ tiền mua, phải trả cước phí đàng hoàng. Sim chính chủ mà có thằng gọi đến thì giống như nó đứng ngoài bấm chuông NHÀ cụ đó. Cụ đi ra nó hỏi han làm phiền cụ. Nó bấm nhiều lần liên tục thì có thể liệt vào dạng quấy rối, cũng như có thằng gọi điện liên tục vào số điện thoại của cụ. Chẳng qua luật lỏng lẻo không có chế tài xử lý nên chúng nó mới lộng hành như thế. Không thể so với việc cụ đi ngoài đường nó chào mời được. Cụ thích cụ dừng lại mua cụ không thích thì bỏ ngoài tai đi tiếp, hoặc lần sau không đi qua cung đường đó nữa. Đường là công cộng nhưng sim là riêng tư. Gọi nhiều quấy rối ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống, công việc của cụ. Cụ không thể tắt máy, cũng không thể không nghe hay chặn số lạ vì nhỡ đâu có cuộc gọi của đối tác hay khách hàng quan trọng.

Vâng
và lấy lý do gì để cấm đúng không ạ ?
Ở ngoài đời, rất nhiều kiểu mới chào như thế đấy chứ.
Ví dụ đi qua phố, người ta cứ gọi anh ơi vào xem hàng em ạ, cũng khó chịu nhưng lý do gì để cấm ?

Học Sinh Ngoan

Xe đạp
Mỗi lần bị như vậy e bắt máy để cho chúng nó nói chuyện 1 mình thôi ạ, hôm nào rảnh hay có đủ đồ nghề thì e dùng 1 máy khác mở thời sự tiếng Khmer, tiếng bò tiếng gà cho bọn nó nghe. Không tương tác được với mình thì nó sẽ cúp máy sớm thôi chứ trả lời toàn bị chụp mũ mình là ABC có XYZ ở chổ nó thôi.